Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano. Sokomaa makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Pia wazapata maelezo ziada kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anuani ambayo ni Facebook.com mraba SBS Swahili. Pia waweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe, anuani ambayo ni swahili.program@sbs.com.au. Katika makala ambayo tumeandalia Mkimbizi wa zamani kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amepewa tuzo ya kitaifa kwa mchango wake katika mji wa Coffs Harbour ambao uko katika eneo la kaskazini ya New South Wales. Joli Kaja aliamua kufanya kazi ya huduma ya wazee alipowasili katika mji huo wa pwani miaka mitatu iliyopita. Mwandishi wetu Frank Mtao ana makala kamili kuhusu tuzo ya Bi Joli Kaja. Iwapo yuko nyumbani au kazini, Joli Kaja amesema yeye yeah, yeah, hutumia muda wake akifanya kile anachopenda zaidi ambacho ni kuwahudumia wengine. "I love to help people, other people," because napenda kuwasaidia watu, kwa sababu ninapowasaidia huwa najihisi nina furaha. Ni nadra kwa moyo huo wa ukarimu e kutambuliwa na walio karibu ya Bi yeah, Joli na sasa huruma na kazi yake imetambuliwa kupitia tuzo ya taifa baada ya kutangazwa kuwa mwanafunzi bora wa elimu ya jamii. Jeni Donovan hufanya kazi na Bikaja kuwahudumia wazee. Amesema Bikaja hakupata tatizo la kuzoea kazi hiyo tokea mwanzo. Joli ana huruma sana. Nilitambua hali hiyo mara moja nilipomwona, ana wajali wazee sana, na nilitaka kumkaribia kumpa mwongozo. Ni mwanamke mzuri. Kwabii Kaja, kuwasaidia watu wengine ni hali ya kawaida, ni kitu ambacho amefanya maisha yake yote. Alikuwa mfanyakazi wa kujitolea katika shirika la Msalaba Mwekundu alipokuwa akiishi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ila vita vilipoanza nchini humo miaka kumi iliyopita, ilimlazimu kuondoka nchini humo. Alipata hifadhi ndani ya kambi ya wa wakimbizi nchini Zambia, ambako aliishi kwa miaka saba, ambako alikuwa akiwalea binti zake wanne. Bikaja anaelezea maisha yalivyokuwa kambini huko, very hard if not, ilikuwa vigumu sana kama huko imara ni vigumu sana, watu wanaoishi kambini wanateseka camp sana. Bikaja na familia yake walipewa makazi kama wakimbizi mjini Coffs Harbour katika eneo la pwani ya kaskazini ya New South Wales. Anaongea Kifaransa na Kiswahili kwa ufasaha pamoja na lugha zingine za Kiafrika, ila hakujua hata neno moja la Kiingereza alipowasili nchini alijifunza Kiingereza kupitia chuo cha tef na baadaye alisomea masomo ya huduma ya wazee kama sehemu ya kutoa mchango kwa jamii. Amanda Johnston ni mmoja wa walimu wake katika chuo cha Coffs Coast Community amesema wafanyakazi wenza walifurahi uwezo na hali ya kujitolea kwa Biikaja kwa upande wa kujifunza vitu vipya Alionekana kama mwanafunzi anayejali sana, ila alikuwa na matatizo ya lugha. Alikabiliana na vizuizi hivyo na kuonyesha uwezo wrong wake. Um, aling'aa darasani na wanafunzi wenzake walimpenda sana. Bi Kaja kwa sasa anafanya kazi katika shirika la kuwasaidia wazee la Mtakatifu Joseph lililopo huko mjini Kofsaaba. Naibu kiongozi wa New South Wales John Barilaro ndiye aliyempa tuzo hiyo. Joli ni mfano wa hadithi nzuri ya wakimbizi tokea kuwa mzazi wa watoto wanne, ambaye ametumia shule ya jamii na fursa ya kujipa ujuzi katika sekta inayokuwa kama sekta ya huduma wazee, na mchango wake kama wakimbizi na wahamiaji waliowasili kabla yake umefanya taifa hili kuwa bora. Licha ya mafanikio ambayo ameyapata pamoja na kila kitu ambacho ameona maishani mwake, Bi Kaja amesema ana nia ya kutumia ujuzi wake mpya kuendelea kuwasaidia wengine na ana ndoto pia. Ndoto yangu to ni kupeleka order. Ujuzi huu Kongo na Zambia kuwasaidia wengine ame. Hiyo ndiyo ndoto yangu wakimbizi wengine nchini na wahamiaji wengine nchini wana la kujifunza kutoka kwa Bii Kaja. Yale aliyoyafanya yanahitaji pongezi kubwa. nam Huyu ni mwandishi wetu Frank mta kamilisha taarifa hiyo kuhusu tuzo alopewa Bi Joli Kaja katika eneo la Kof saba ambapo amekuwa wakiwahudumia wazee pamoja na ndoto yake ya kuweza kupeleka uzoefu ambao wamepata katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na Zambia akoishi kuweza kuwasaidia na kuwanufaisha wengine kule, ambao wana mapato ya chini pamoja na uhaba wa huduma pale. Kwa makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Mishel Rima na Lydia Feng na kutafsiriwa na Gode Migerano na kusomwa kwako na Frenki Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mko wa ju Swahili.