Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS yako, waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa so nami Gode Migerano. So kama wazapata makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscomau mraba Swahili, wazapata makala haya pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook ambao anwani ni facebookcom mraba SBS Swahili. Pia kama watakuwasilia nasi tuandikia barua pepe kupitia anwani ifuatayo: swahili program at sbscomau. Tukiendelea na makala ambayo tumeandalia Mchunguzi mkuu wa vifo wa Sierra Leone amesema wafanyakazi wa uokoaji wamefukua mili takriban mia tano tangu maporomoko ya ardhi yalipotokea wiki iliyopita karibu na mji mkuu wa Freetown. Moja ya janga kubwa linalohusu mafuriko barani Afrika katika miaka hivi karibuni lilitokea wakati upande wa mlima Sugarloaf walipovunjika Jumatatu iliyopita baada ya mvua kali kunyesha na kuzika sehemu za eneo la Regent Town pamoja na kufanya juhudi za uokoaji kuwa ngumu katika moja ya nchi maskini zaidi duniani. Mwandishi wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi. Mamlaka husika wamezika zaidi ya miili 499 katika makaburi yaliyochimbwa kwa haraka baada ya maporomoko ya ardhi karibu na mji mkuu wa Sierra Leone Freetown. Makaburi hayo yako karibu na makaburi ya pamoja ya waathirika wa janga la Ebola ambapo idadi ya watu wapatao elfu nne walifariki kati ya mwaka 2014 na 2016 katika taifa hilo la magharibi ya Afrika. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema zaidi ya idadi ya watu wapatao 600 bado hawajapatikana na mamlaka imesema wanaendelea na shughuli za dharura za kutafuta miili yao kwa ajili ya kujaribu kuzuia uharibifu wa maji. Mfanyakazi mmoja katika shirika ambalo hutoa onyo la dharura la majanga nchini Sierra Leone amesema msaada wa ziada bado unahitajika. hatujapata rasilimali za kutosha kwa sababu have, um, ni hali inayoendelea Baadhi ya mashirika um, yametoa madawa food, surprise, vyakula na vifaa vingine enough, ila havitoshi this, this, bado tunahitaji msaada wa ziada well, kwa sababu kama unavyoona kuna wahanga wengi hapa. Pia tishio la ongezeko la maporomoko ya ardhi linaendelea kuongezeka katika ukanda huo wa magharibi na Afrika ya kati. Tishio hilo limeongezeka kupitia ongezeko la mvua nyingi pamoja na kukatwa kwa miti na ongezeko la idadi ya watu wanaoishi mijini. Janga hilo liliwafikia wakazi wa eneo la mashariki ya DRC Congo Alhamisi iliyopita wakati poromoko la ardhi lilipovunja nyumba za matope katika kijiji kimoja cha wavuvi na kuua idadi ya wakazi inayodhaniwa kuwa 200 kwa waathirika wa janga hilo nchini Sierra Leoni wanaendelea kukabiliana na madhara ya poromoko hilo la ardhi. Bwana Falma Sialia ni mkuu wa jamii katika eneo husika, alipozungumzia janga hilo alisema kwamba siwezi sema hii ni kazi ya Shetani, ila kama ni kazi ya Mungu sijui ni funzo gani anataka kutufunza. Tuna njaa, hatuna sehemu ya kulala na tumepoteza jamaa zetu. Suzani Shepla ni mchambuzi wa masuala ya magharibi ya Afrika katika chuo kikuu huko Marekani b Suzani ameelezea shirika la habari la Jazeera kwamba janga hili limeilazimisha serikali ya nchi hiyo kushughulikia masuala hayo. Kuna maskini wenye mapato um, duni wanaoishi ufukweni ambako hufurika karibu kila mwaka. Ila maporomoko haya ya ardhi yalikuwa tofauti, kwa sababu yanaathiri watu waliojenga nyumba nzuri, ila walizijenga katika sehemu ambako mazingira hayakuwa imara. Serikali haijafaulu kuwazuia watu kujenga sehemu ambako kila mtu anajua pana matatizo, na tumeanza kuona madhara ya kutokuwa na mipango mizuri kwa upande wa serikali. Kwa hakika janga hili limeleta mtikisiko mkubwa na huzuni tele kila kona ya pembe ya dunia, hususan barani Afrika. Mwandishi wetu Frank Mtao akamilisha taarifa hiyo kwa maelezo ziada. Pamoja na taarifa zingine, tembelea tovuti yetu sbs.com.au, mraba Swahili. Makala haya yaliandikwa na Pegi ya Kumelo na kutafsiriwa na Gode Migerano na kusomwa kwako na Franki Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkowa ju Swahili.