Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS Wasikiza idhaa kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano pamoja na mgeni mwaliko ambaye tutazungumza naye hivi karibuni, lakini kwa sasa soo kwamba wazokeza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili, na kwenye tovuti yetu utapata maelezo pamoja na ratiba ambayo tumewekea pale. Pia utapata maelezo ya ziada pamoja na makala mengine kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Lakini kwa sasa tuzungumzie swala la uhaba wa nyumba pamoja na wale ambao wanalala nje kwa sababu ambazo zinatofautiana na kuna mmoja akina dada ambaye ameamua kuchukua hatua ya kuweza kukabiliana na swala hili, na tutazungumza naye muda uso mrefu kujua ni kwa nini amechukua hatua hiyo, nini ambacho kimempa moyo, na kwa nini anahisi kwamba hili ni swala la kupa kipaumbele. Tunazungumzia Bi Catherine Karanja ambaye anashiriki katika mradi ambao unajulikana kama Newtopian Dream. Bi Catherine anajiunga nasi kwa simu kwa sasa. Hu jambo, si jambo? Mwanzo kabisa Newtopian Dream ni nini na inahusu nini? Dream ni initiative imechukuliwa na Newtown Neighborhood Center, na inahusu kuangalia uh, mambo ya wale ambao watu wale ambao hawana kwa kulala, wale ambao hawana uh, nyumba, na inahusiana na um, kuzungumza na watu, kujulisha watu kuna wale ambao hawana manyumba kila siku, ndio wapate usaidizi uh, wanaotafuta au wanahitaji. Na we mwenyewe, nini ambacho kimekuvutia kuhusika na shirika hili la Newton Neighborhood Center? Reason yangu ya ku- kuparticipate kwa hii initiative ni kwa sababu nimekuwa nafanya kazi kwa homelessness, kwa miaka tano. Kwa hivyo nimeona yale yanayoendelea uh, kuhusu aa watu hawana nyumba ama makao ya kuishi na kinayo ni, niguza kwa roho yangu ni kujua vile a uh, watu wanaendelea na shughuli zao uh, kama kama wewe na mimi uh, sio watu wamechagua kutokuwa na, na nyumba ama makao ya kuishi. Ni watu wakati mmoja walikuwa na makao, ni wakati mmoja walikuwa wafanyikazi ama wat, watoto walikuwa na, na parents. Kwa hivyo si watu wamechagua ati ya kwamba mimi nitakuwa homeless. Na watu wengi hawa, hawajui vile watu wanajipata um, kwa circumstances kama hizi um, na inaweza kuwa ni domestic violence mtoto mdogo um, hajui mbele wala nyuma amekuwa kwenye domestic violence it's not really his choice um, so na wale pia wana, wana lose um, jobs ama wana life it just takes a turn, na hawajui waende wapi, ama hata hawajui wamejikuta hapo aje, depending on, on their coping mechanism. Kwa hivyo hili ni a very sensitive topic, na watu um, wanafaa wajue ya kwamba watu hawachagui, ni circumstances huwa zinawaforce wakuwe homeless, watu warecognize, mtu yeyote tu unaweza jikuta kwa haya um, Um, katika mazingira kama, kama hayo eh, poverty also comes into play, eh, eh, uh, lack of employment, education, and also the key thing, lack of affordable and available rental housing. Pia unaweza jikuta umetafuta ume nyumba na umekosa kabisa na hauna kwa kwenda. Na swala so, so, so, ambalo umeguzia pale pengine ni kurudisha kidogo, umezungumzia swala so la umaskini, pengine uhaba wa nyumba bora za kuishi, na ni swala ambalo linawakabili wakimbizi wengi ambao wanatoka katika maeneo ya Afrika ambapo unapata familia ina zaidi ya watu kama 6, 8, 10, na nyumba nyingi ambazo zimejengwa Australia ni vyumba viwili ama vitatu ikiwa ni mm, vingi. Kwa hiyo kwa kesi kama hizo ni ushauri gani unaweza ukatoa kwa watu ambao wanajipata katika hali hiyo? Naweza wa, waeleza ya kwamba wasiogope kuuliza kama hawana uh, familia inaweza wasaidia uh, kutafuta nyumba ama kupata usaidizi uh, wanaweza contact Link to Home. Kuna nambari pale, iko internet, kwenye internet inaitwa Link to Home ama hata Newtown Neighborhood Center. Wakicontact hizi waki namba mbili wanaweza pata ule usaidizi um, wanaotaka lakini, the key thing is, usi usichague kutoongea ama kutotafuta usaidizi na usaidizi uko pale. There's something you can do. There's something you can do. And you can start by making a call to Newtown Neighborhood Center. Ni watu, wamekuwa wakisaidia watu homeless for quite a long time, for years, kwa hivyo ni watu uh, wame, wanaelewa what it means to be homeless. Ni watu wanaelewa usaidizi, na, na pia wao wenyewe wana makao wanaweza pea watu lakini the key thing, don't just sit there just seek help. Ndio ni, ni muhimu, kama unavyosema, tukirudia kidogo, ni muhimu kutoka kimya, uweze uombe msaada iwapo utapata msaada pia, na usiwe na wasiwasi ama uoga kuweza kuzungumza na watu kuhusu swala linaokabili. Sivyo kabisa. Naona karibu, chini ya wiki moja, wewe na wewe pia utajipa pengine uzoefu wa waku, kuwa bila makazi, maana umeamua kushiriki katika mradi huu ambapo utalala nje kwa siku moja kuweza kuhamasisha na kuweza kutoa maelezo zaidi na uelewa wa matatizo ambayo inawakabili wale ambao wanalala nje, wale ambao wanakuwa na matatizo ya kutokuwa na sehemu za kulala. Utafanya peke yako ama kuna wenzako ambao watasaidiana nawe katika mradi huo? Nitakuwa na wenzangu wafanyikazi wenye wanaofanya wana, wana kazi uh, kwenye kuko na watu wengi wamechukulia wame hii um, initiative seriously. Kwa hivyo sitakuwa peke yangu kwa, kwa hivyo nafurahi sana sitakuwa peke yangu kwa sababu uh, sio kazi rahisi, sio kitu rahisi. Unajua wengi wetu tunaona watu kama wamelala kwa streets, lakini hatujui, hakuna mtu anajua kama hujakuwa kwa hiyo situation, lazima uchukue initiative ndio At least u experience kidogo vile wanavyo- wanavyosikia wakilala nje mm -hmm. Kwa baridi, kwa mvua, wakati mwingine pia pia wanakuwa attacked na some some people who are not really good. Kwa hivyo ni kitu hawezi elewa until mpaka mpaka wewe mwenyewe ujaribu, eh eh, ujaribu na pia ukijaribu hauko homeless kwanza, so it's just a, a, a little percentage Just to have an idea. Lakini yeye mwenyewe ndio anajua uh, yale uh, aliyoyapitia. Ama kama vile mwimbaji alisema, ukitaka kujua matatizo yangu yaulize kiatu changu kitakueleza kila kitu. Kabla tumalize nikusema kwamba pia katika uh, shughuli hii unajaribu kukusanya hela ambazo zitaingia katika shughuli za kusaidia hawa uh, watu ambao unakusanyia hela, hali hiyo inafikia wapi? Na unabakia na kama kiasi gani kuweza kutimiza lengo lako? Nilianza uh, wiki mbili zilizopita uh, na niko na uh, an aim of $1,000 Australian uh, nanauliza watu tafadhali waende kwa www.neotopiandream.com uh, wataona jina langu pale nimebakisha about $700. $700 Australian dollars ndio nifikishe uh, dola, dola mia saba kukamilisha lengo lako la dola elfu moja kabisa. Pengine neno ni la mwisho kwa kuhamasisha watu ambao wanakusikiza ujumbe, wako kwa Waafrika ambao wanasema mambo kama haya, kuenda kulala nje. Nimechoka miaka mingi barani Afrika nikiteseka nikipondeka, nafika hapa napondeka usiku na mchana, kwani niende kulala nje barabarani, kujua yale ambao wengine wanasikia. Ujumbe wako ni upi? Ujumbe wangu kwao ni kila mtu, wewe, mimi, kila mtu anayojipata ana, ana, ana kwa hayo, kwa hizo circumstances. First of all it, it, it's normal kwa hivyo mtu asi, asione ni kama amefanya mabaya ama asianze ku- kufeel vibaya ni kama kuna kitu kibaya you know, amefanya unajua sisi wakati mwingine tunajipiga tuna sana yani tunaona ni kama kuna kitu ambayo tumefanya uh, kibaya ndio maana tuna- tuna experience haya maneno lakini na, na, na- wapo ujumbe ya kwamba ni hali ya kawaida ni kawaida lakini Usisikie ni kama uko peke yako na usifiu kama watu watakujudge ukipata, kwa hali kama hii, nataka kuambia kila mtu usikuwe na uoga, unaweza omba msaada na kuna watu watakusaidia. Ushauri mzuri kabisa. Huyo ni Bi Catherine Karanja akishiriki katika mradi wa Utopian Dream ambao unaongozwa na shirika la Newtown Neighborhood Center. Na tashiriki katika mradi huo tarehe 29 Agosti mwaka 2017, na SBS litatembelea eneo hilo kuweza kuzungumza naye pamoja na washirika wake wa karibu. B Catherine, asante kuzungumza nasi. Asante sana nam, huyo ni b Catherine Karanja anayeshiriki katika mradi wa Newtopian Dream, ambao ni mradi wa Newtown Neighborhood Center. Iwapo unataka kumsaidia kwa hali na mali, basi tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili, ambapo utapata maelezo pamoja na mwongozo wa jinsi ya kuweza kuwasiliana na b Catherine. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.