Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS Nami ni idhaa Kiswahili ya SBS kuko migode migerano katika ukumbi wa Bankstown Sports Club, na niko na mmoja wa waigizaji Binava ambaye atazungumza nasi kuhusu filamu mpya ambayo imezinduliwa jioni hii ya leo na Young Martin, inajulikana kwa jina la kimombo kama Volunteers. Mmoja wa nyota wa filamu hiyo ni Binava. Hujambo, filamu ilikuwaje? si jambo gaud, tueleze filamu ilikuaje na ni nini ambacho mlikuwa mnaguzia katika filamu hiyo? Ah, asante sana sababu unajua hii eh, filamu tumeitengeneza watu umeifanya kuweza kupatia um, kupatia elimu wa, watoto wetu wale wakingaliki wadogo wa, wa, wa kisi wanadanganywa na vijana eh, tunaitwa, tunaita mkingereza players so nafikiria huyo ni mtu mzuri, na kumbe anakuharibishia maisha na afu anaanza kujuta bado Yeah, na tutaendelea mtaona namna gani ilipoendelea na kuishia na marafiki. Unajua tena marafiki za hapa wa mama wa rafiki wa hapa yani kuua tu, lakini sisi hatutaki kuua. Sehemu yako katika filamu ilikuwa gani? Mimi nilikuwa mama, mama yake na Tabita Yeah. Na wakati ulikuwa unapitia mambo mambo kwa mafanya katika filamu ni, ni mambo gani ambayo ulikuwa unafikiria kuweza kumpatia mawaidha yule binti yako katika filamu na wengine ambao wanatazama? Yeah, ile kweli imepana, ilikuwa sio tu kama nime, nime nafanya hiyo um, michezo tu, lakini ilikuwa ndani yangu kuweza kupatia elimu kwa watoto wa mama na watu wengine pia ndugu zetu tunatoka huko nje Afrika kama vile tuseme sisi tunaongea. Unajua nimesema nini Afrika? Sababu tuko tofauti na watu wenye wako hapa sana. Kwa maana nisema mimi kama mama, sitaachilia kitu kama hicho. Hakuna mama mwenyewe wa Kiafrika anaweza kukubali akuja aingie tu, unanielewa? Lakini nikasema itakuwa vizuri waone kweli kama sisi wamama hatutaki watoto wetu wateseke. Filamu za Kiafrika mara nyingi hapa Australia ni kama hazioneshwi sana. Unadhani kwamba filamu itapata soko hapa ama soko ni nje ya Australia? Unajua, soko ni sisi wenyewe. Kama sisi kweli tuna tunasapoti kitu chetu, watakiendelesha na na na kinakuwa soko, kinaendelea kitu. Kikizarau na wanakizarau hakuna mtu atapenda kitu kiako. Kibaya ni kiako na kizuri cha wenyewe, inabidi sisi wenyewe kama vile kijana amejitoshea vile, sisi tunamwele na sisi kama vile wafrika wote tumsapoti, tuendelee kusema hiyo kitu, kitu na hawa Australia hawana ubaguzi, wanataka vote kama nakura unasema kura, sauti sauti kikuwa kubwa, na hata kama tuko wadogo, lakini kama sauti yetu naendelea kusisitiza tuseme namna mimi na kwa kana sisitiza jua wa Afrika, wa Afrika, wa Afrika wanafanya kitu kidogo, wanafanya hata kidogo, inatusaidia sisi wenyewe. Hatutaki kukamata kitu katika nchi, lakini ni nchi nzuri, ni sisi wenyewe tukitaka kitu chochote kama hivi, kijana anajitahidi na um, John K. John K pia anafanyaga na mimi, nafanyaga naye pia, niko aktris mkuu katika movie yake, lakini anaangalia kama tujadi tunazarau lakini ingekuwa kama ni, ni movie ya wazungu hii natoka hapa ungiona kama wataliana kama ni wanani kama wachanizi watayala hii hapa akunaangalia unaangalia kijana ni yee mwenyewe kunajigombania na warafiki wanani lakini sisi wenyewe kama familia tunatoka kule kukiwa kumsapoti tunashindwa lakini hakuna kitu nasema kama kiko kibaya kila kitu ni kizuri na kila mtu anapasha kusapoti sisi wenyewe hapa tujisapoti katika nchi hii na mambo itaendelea mbele wakisema pengine kuna matarajio kwamba tutaanza kuona katika filamu za kule Afrika pia, ama ni zapa tu Australia, kwa sasa dunia nzima. Ah, mi sinajua tena tunapasha kufanya namna wote, sababu awa watoto wetu wako we na matalent wako na ma vipaji mingi sana, wanaeza kufanya kini. Wanakosha ule sio hataki pesa kusapoti mtu, sio mpaka pesa kusapoti mtu. Nikuona unafanya hiki oh, oh, na unampatia akili ile moja iko nayo anaongeza, na, na uona nitakuwa vizuri E yeah, utaona kama hii tunaanza hivi itaendelea dunia mzima, tutamsapoti. Na mimi nataka wamama wa baba wa Afrika wote, kwa kweli tujitahidi tusapoti hawa vijana, na asante sana nasi, tuweze, jaribu, shiriki, kujua, pia, asante sana kuzungumza nasi, jaribu tupate wengine ambao walishiriki tuweze kujua maoni yao ni yapi, pia asante sana, tukiendelea mazungumzo ambayo tumefanya hapa katika ukumbi wa Bankstown Sports Club. Kama ilivyosema hapo awali, tuko katika filamu ya Fallen Tears ambayo ni filamu ya Bwana Young Martin ambaye kwa sasa amejiunga nasi. Hujambo, asijambo Lengo ya kutengeneza filamu hii ilikuwa ni nini? Okay, lengo la kwanza uh, la mimi kufanya movie hii ilikuwa kwanza ni kutoa jina langu kwanza, hiyo ijulikane, sababu ni, ni muda mrefu nilikuwa nikitumika kwenye production but most of the time nilikuwa na focus na mambo kama vile weddings uh, music video, lakini mwaka huu nimeamua kufanya short film ambayo inaongelea kuhusu jamii ambayo tunaishi ndani. Yeah, so kwa hiyo ilibidi nifanye vile ile niweze kutoa jina langu ijulikane kwenye watu. Mm. Unajua kutengeneza filamu inakuwa na changamoto nyingi, kunakuwa pengine pengine vifaa fulani vinakosa, watu hawapo. Changamoto gani ambazo ulipata wakati unatengeneza hii filamu? Ah, changamoto kweli zipo ila uvumilivu ni kitu cha muhimu sana. Ah, unajua bado sisi ni mwanzo, wa mwanzo mwaka, so inabidi kila kitu ni kigumu. Changamoto ziko ma, ma, ma, mara mingi, utapiga mtu simu na kwambia ni kubizi, na wengine sio professional actors wanakuwa na majukumu zao zingine tofauti, so inabidi ufatane na mdao wote, but the end of the day unakuwa na ile hope kusema something good ita, ita happen. But changamoto zinakuwa nyingi sana, ni kuwa mvumilivu tu, ukipenda ufaulu, yeah. Unajua kwamba mwenyewe umefanya masomo ya kutengeza filamu na masomo ya kuweza kuandaa vipindi kama hivi, lengo ni gani sasa? Ni kuweka filamu hii katika pengine runinga kama SBS ama ABC ama filamu zingine uh, vyombo vingine vya habari ama ni ya kuweka tu pale kwenye YouTube watu waangalie wa wafurahie? Ninge, ningelikuwa na uwezo wa kupeleka uh, movie kwenye tv station ningefurahi ninge sana lakini inakuwa ni vigumu uh, kidogo unaona, mimi naweza nikafurahi kama kunaweza kuwa connection yoyote ambayo inaweza kapeleka movie yangu, nitafurahi sana, lakini sababu huyo uwezo siko nao, but itabaki kwenye YouTube tu, na kuna pengine lengo la kuangalia soko la Afrika, maana Afrika kuna soko kubwa ya filamu kama hizi Kwako hilo ni lengo kwa sasa ama bado ni kuendelea kufanya mazoezi ya kutengeneza filamu zingine kubwa ndio uende kuingia katika soko la Afrika? Lengo kubwa kutengeneza filamu hii ilikuwa ni kutoa jina langu. Baada ya hapo, kuna project nyingine kubwa ambayo imeshaandikwa tayari, so itabidi sasa mimi kutafuta ma actors, yani ku organize production ili niweze kutoa hiyo big project ambayo inakua mm. mm. Tunaona kwamba ilikuwa ni sehemu ya kwanza, pengine unaweza ukajipatia kionjo kidogo. Sehemu ya pili kutakuwa nini ndani ambacho watazamie? Uh, sehemu uh, next project, domestic violence inahusu, unajua, so, mimi huwa na, nakuwa nagusia mu society ambayo tunaishi ndani, unajua domestic violence unakuwa na happen mu nyumba nyingi sana, kwa hiyo ni muda sasa wa mimi ku, kuitoa nje, unaona sababu wanawake wenyewe wanakuwa wananyanyaswa ila wanakuwa wanakaa kimya kwa kuogopa maybe, nikiongeke kitu kinaweza kikanyaribia maisha yangu, kinaweza kikanyaribia nyumbangu. Ila mimi nimeamua, nimechoka, inabidi nitoe hivi vitu nje. Maybe inaweza kuwa njia ya kupunguza violence katika, abusing and violence katika manyumba ya watu. Ushauri mzuri. Pengine kwa kumalizia, ujumbe ni upi kwa vijana wengine ambao wanatengeneza filamu, ambao pengine ni waigizaji, lakini hawajui namna ya kuweza kuonyesha ku, ku, vipaji vyao na pia kwa jamii kwa ujumla, ujumbe wako ni upi? Uh, ujumbe wangu ni kwamba nchi ambayo tunaishi ndani ni nchi ambayo ina opportunities nyingi. Ikiwa na talent ya kwako, usiogope wee, uifungua, ionyeshe kwenye watu, na watu watakuja, watakusapoti. Na mara watu mwanzo ni inakuwa ni vigumu kidogo, lakini ukizidi kujipushi na kujipush watu wataona kazi yako na utaendelea mbele. Na kabla tumalize mazungumzo, tuzungumze na baadhi ya wale ambao wamehudhuria filamu ya Bwana Young Martin. Kwa upande wako ni nini ambacho kimekuvutia katika filamu hiyo na ni kipi ambacho narudi na nacho kuchangia wenzako? Uh, mimi kitu kimenivutia sana kwa filamu hiyo kweli da. Jamaa amejitahidi sana amejitahidi sana kwa kweli. Uh, imenivutia kwanza kwa gisi, wame, gisi amepanga filamu yake, na kwanza shooting ilikuwa nzuri, gisi amepanga wa, ma actors amewapanga vizuri sana, na movie kweli nimeona imekuwa na ushauri, imekuwa na ushauri kwa gisi gani vijana unaweza kujilinda na maisha kuliko kuchezea maisha ususwani. Uh, gisi, unajua una wazazi na una future so unapaswa kuchunga maisha yako kwa tiju, future yako iwe nzuri. Yeah, hiki ndio kitu kimenivutia sana, na kama ilivyo kawaida ni kina dada ndio wanaumia kila mara pakiwa na masuala kama haya, ambayo ni kitu ambacho filamu imejaribu kuzungumzia kwa upande wa masuala ya kifamilia na kujamiana. Unadhani kwamba ujumbe huu watu watausikiza ama ni kuangalia na kupuuza? Ninaamini kwamba ujumbe huu watu wataufuatilia vizuri na kutekeleza kwa sababu inasaidia sana na kuchangia vijana sana sana wasichana kama wakina dada vile, wasiji, wasiji, uh, wasilubunike au kupotezwa kwa sababu ya vitu kidogo kidogo. Kijana anakuja namdanganya tu vitu vya burebure, anamharibisha maisha yake, anampa mimba kama kitu tumeona vile, afu anamharibisha maisha yake ya baadaye, yeah, kitu kama hicho yeah. Ndugu alikuwa anazungumzia filamu ambayo pamoja na ujumbe ambao wameona pale, ambao ni pengine vijana kuepuka kudanganya wasichana na kuacha katika hali ngumu. Kwa upande wako ni kipi ambacho unaondoka nacho? Mi kama jinangu, kama Juma, ni furahi sana kukuya leo kuangalia vitu kama hiyo. Mkubwa wangu alifanya Young Martin, ni kitu cha mzuri kuonesha ingine, kuonyesha wajamaa, kuonyesha wavijana, ni kama fundisho ya kufundisha batu kama si wavijana tusiku, tunajitetea mu vitu vya tujui, tusijitetee mu vitu vya hatutaweza kubibeba. So nili kutokea kui muvi, benili ingia mu kichwa angu, benilisoma kutoka kui muvi ni kama tusijiti mu bitu vya hatuwezi kumalizia. Ni kama tuseme tunaenda, tunadanganya bafie, tunaona nao tuna, akisha tunawambia hatuna, sina kitu akumpatia siwezi kubeba mtoto. Ni kama hivyo, kama unajua hauwezi kubeba mtoto, unapaswa usubirie hadi wakati wa Mungu atakusaidia siku taoa, akisha uko tayari kubeba kubebesha mimba wala kukuwa na mke kumsaidia, akisha unaenda, lakini usijitetee tu unawazia tu. Ni kama tu hivi hii maisha maisha, maisha hizi masiku unaendaenda tu aujuve viko mbele jua, kama tu. Ujumbe kwa jamii kwa ile kazi ambayo Young Marti imefanya, si kazi ndogo sana, ni kazi kubwa sana kwa upande wako. kwa wengine ambao wana pengine moyo ama shauku kuona filamu za Kiafrika ujumbe ni upi? Uh, ujumbe wangu kwa ujumbe wangu kwa vijana kama sisi ambao tumepata bahati ya kufika na kuona filamu ambayo Young Marti ameweza kufanya, uh, ninaweza kusema kwamba vijana wengine tujitahidi sana, kwa sababu tuko wengi ambao tuna vipaji vya kufanya filamu kama Young Marte, mawazo na, na kadhalika. Vipaji ni vingi sana na ni vizuri sana. Iko opportunity kubwa sana kwa kila kijana ambaye anajisikia anaweza kufanya kitu kama kisi Young Marte amefanya, basi naye ajisogeze vilevile, naye awezi kufanya kitu kama hivyo, kwa sababu itatusaidia si vijana kwa kujiendeleza na maisha vilevile vile. Yeah. Kwangu nitaza sema ni kama hivi tuli Vetulikuwa huku baba yetu na mama yetu walituleta huku wakasema tutaleta watoto wetu huku kwa huko kuko maisha wa tujisaidia. Na vetulikuwa huku wanasema, kama nilikuwa kama nilikuwa miaka yako wewe, nilikuwa niko nafanya vitu kama hivi. Basi nilikuwa niko nasoma, nilikuwa niko nafanya hivi, nilikuwa niko na nafasi, niko nangu business ningefungua. So sisi atuvionaki, tunasema ka wewe au na mwetu position na kusema ungekuwa kama uko mie hivi uko unasema ungevifanya. Lakini wewe unajua walituleta huku kusoma kule na ile kipaji kiko nacho usiku na kivicha unakionyesha, na ukisha kuonyesha kule mbele watu watasema ule, ule mtoto wala ule garso ile fie iko na kipaji fulani. So usiku na una vicha kipaji chako kwa huko, kama uko naona uko na kipaji fulani unaka tuseme yeye, yeah, kipaji yako yeah, ni kusema kufilme ku kufanya my weddings, muziki aliona pale kwa kivicha, akionyeshe ku watu na angeitia ku YouTube tu, lakini sio kila mtu angeiona, lakini anaona atie event, aoneshe watu kipaji kiko nacho. Kama hiyo ujumbe mzuri kabisa. Asanteni sana kuchangia maoni yenu na kila la heri katika kazi ambazo mnafanya pamoja na kumsaidia bwana Young Martin. Okay, asante. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.