Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo popote ulipo, karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano. Wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscomau mraba swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mraba sbs swahili, na kama atakuwasilia nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili program sbscomau. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia. Serikali ya shirikisho imeanza maandalizi ya kukata msaada wa kifedha kwa idadi ya wakimbizi mia walioletwa nchini Australia kutoka vizuizi nje ya nchi kupokea matibabu. Hata hivyo, hatua hiyo ya kukata msaada huo huenda itazuiwa ndani ya Seneti na imekosolewa na wanasheria wanaotetea haki za binadamu pamoja na vyama vya upinzani. Mwandishi wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi. Serikali ya shirikisho imesema wakimbizi ambao wameletwa Australia kutoka kisiwa cha Manus na Nauru kwa sababu za matibabu, msaada wanaopokea wa kifedha utakatwa mara moja kuanzia Jumatatu tarehe 28 Agosti mwaka huu. Wakimbizi hao pia wamepewa wiki tatu kupata sehemu mpya ya kuishi nje ya nyumba wanazopokea toka kwa serikali idadi ya wakimbizi wapatao 100 ambao watapewa viza za muda mfupi wataathirika. Waziri wa masuala ya wanajeshi wastaafu Dan Tehan ameelezea shirika la habari la Sky kwamba wahusika lazima wafanye maandalizi ya kuondoka nchini. Tunachoelezea watu hao ni kwamba hawatawaishi hapa Australia, lazima warudi Manas ama Nauru au katika nchi itakao wakubali. Tutatoa msaada wa matibabu unapohitajika, ila tunataka watu hao hati watakapoondoka nchini wawe wametafuta kazi. Hii ni sehemu ya sera ambayo imeshikilia sera uhamiaji Australia na ambayo imewashinda wanaosafirisha watu kumila kwa mbinu haramu na tutaendelea kuitekeleza. Shane Newman ndiye msemaji wa masuala ya uhamiaji katika chama cha Leba. Alipozungumzia suala hili alisema serikali ya Tambo sasa imejihusisha kwa kiwango cha kushangaza kwa kuwatumbukiza watu kimakusudi katika hali ya umaskini na kukosa makazi, hali ambayo itadhoofisha mazingira ya afya ambayo wakimbizi walioletwa Australia hupokea awali. Chama cha Leba kimesema kinataka kuona maelezo kamili ya sera hiyo. Msemaji wa masuala ya uhamiaji Richard Mares amelielezea shirika la habari la ABC kuwa serikali ya shirikisho lazima itekeleze wajibu wa kuwatunza au wajibu wa utunzaji wa wakimbizi. People, in Australia or indeed on, on Manus, Nauru, uh, iwapo watu Australia's wako hapa Australia, Australia au Manas there, there na Nauru which... Australia ina jukumu la kuwahudumia. Kuna wajibu wa huduma ambayo lazima itekelezwe kwa watu hawa. Uh, serikali lazima iwe makini jinsi inawaova dumia waliotajwa katika taarifa ya leo asubuhi. Wanasheria wa haki za binadamu na wanaharakati wenza wamesema kukata msaada huo kwa wakimbizi wanaoishi ndani ya jamii nchini Australia ni hatua ya kushangaza na itasababisha watoto wengi wawe walala hoi mashirika ya The Human Rights Law Centre na Asylum Seeker Resource Centre yamesema takriban ya idadi ya watu mia moja wataathirika mara moja kwa hatua hiyo ya serikali ya tambo, ila mashirika hayo yamekadiria idadi hiyo huenda ikaongezeka hadi mia nne. Natasha Brashar ni mwanaharakati za haki za walio ndani ya vizuizi huwa anatoa huduma kupitia shirika la Aslam Sika Resource Center. Binatasha ameongezea kuwa wakimbizi watakaathirika kupitia tangazo hilo wana mengi ya kuchangia nchini Australia wakipewa msaada unaostahili. Tuna watu wengi katika kundi hili ambao wanaweza ajiliwa. Wengi wao wanazungumza Kiingereza vizuri na wamefanya elimu ya juu. Ila lazima tuelewe, watu hawa wameteseka kwa miaka mingi, wamefungwa katika mazingira machafu nje ya nchi. Kwa kweli, hata mimi binafsi nikiambiwa lazima nipate kazi katika muda wa wiki tatu, pamoja na kupata dhamana na kodi ya nyumba, itakuwa vigumu kwangu. Wasiwasi wetu ni kwamba ni vigumu zaidi kwa familia hizi. Licha ya ukosoaji huo, waziri wa huduma za binadamu Alan Tudge hajathibitisha idadi kamili ya watu ambao wako kwenye athari ya kurejeshwa Nauru au kisiwani Manus au watakaorejeshwa katika nchi zao za asili. Hata hivyo amesisitiza hapata kuwa msaada wa ziada kwa watu hao toka kwa walipakodi wa Australia. Mwandishi wetu Frank Mtao akamilisha taarifa hiyo. Na kwa makala ya ziada tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Pegi ya Kumelu na kutafsiriwa na Gode Migerano na kusoma kwako kwa na Franki Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkoajuu Swahili.