Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano so kwamba wazapata makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscomau mraba Swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao una makala pamoja na taarifa ya ziada, ambao unaweza tumia kuweza kusikiliza makala ya SBS Swahili. Anwani ni facebookcom mraba SBS Swahili. Kama utakuwasilia nasi waza kutuandikia kwa barua pepe, anwani ikiwa ni swahili Tukaendelea na makala ambayo tumewaandalia. Utafiti mpya wa serikali umebaini zaidi ya nusu ya Waaustralia wenye umri kati ya miaka 12 na 17 wameshuhudia visa vya ubaguzi wa rangi au matusi kuhusu tamaduni na dini mtandaoni. Na wakati kura ya posta kwa suala la ndoa za wapenzi wa jinsia moja inasubiriwa, utafiti umeonyesha vijana kutoka kundi la LGBTI ni moja ya kundi ambalo linalengwa mtandaoni matokeo ya utafiti huo yamesababisha rasilimali mpya za mtandao kuundwa na vijana kwa ajili ya kuwasaidia kukabiliana na masaibu yanayowakabili mtandaoni. Mwandishi wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi. Akiwa na umri wa miaka 20, Jesse Von anaweza hesabu visa tofauti vya unyanyasaji vilivyomkabili mtandaoni kuhusu jinsia yake Most of the time they mara nyingi wanajibu ninapoandika kuhusu kitu fulani hivi kwa ujumla, na kwa mfano kama nimeandika kuhusu swala la kisiasa hivi, kuna mara napokea ujumbe kuwa nimepotoshwa na maneno mengine ya kuchukiza. Naweza zungumzia maneno ambayo huwa anarushiwa, ila yanachukiza sana. Kuna wakati nimetishwa pia. Swala hilo limemwalikwa katika utafiti mpya ulioagizwa na ofisi ya shirikisho ya kamishina wa usalama wa mtandaoni na idara ya elimu na mafunzo. Idadi ya watu takribani 2500 nchini Australia wenye umri wa miaka kati ya 12 na 17 walishirikishwa katika utafiti huu. Matokeo ya utafiti huo yameonyeshwa kuwa vijana kutoka tamaduni na dini tofauti, watu wa jamii ya asili na vijana wanaojitambua kuwa katika kundi la LGBTI mara nyingi ndio wanaolengwa mtandaoni kwa visa vya chuki na unyanyasaji. Utafiti huo pia umeonyesha kuwa kundi ambalo limelengwa zaidi kuliko lingine ni Waislamu. Asilimia 53 ya Waislamu wamesema wamekabiliwa kwa maudhui mabaya mtandaoni. Idadi hiyo ni kubwa kuliko waomba hifadhi na Waustralia wa, wa kwanza ambao takwimu zimebaini wana asilimia 37 kila mmoja wao. Nyuma yao ni wakimbizi, watu kutoka Asia, kundi la LGBTI watu wa Afrika, Wayahudi na wanaojitambua kama Wakristo. Juli Imani Grant ndiye kamishina wa usalama wa mtandaoni amesema matokeo ya utafiti huo yamechangia kwa kutolewa kwa rasilimali mpya ambazo vijana wanawezatumia kukabiliana na tatizo hilo Di. Age most people should be starting social media is 13 but we know. Umri ambao watu wanastahili kuanza kutumia mitandao ya jamii ni miaka 13, ila tunajua kuna shinikizo nyingi kwa vijana kujiunga na Instagram na Snapchat wakiwa na umri wa miaka 12 kwa hiyo tunachotaka kufanya katika mradi wa vijana na usalama mtandaoni ni kuwasaidia vijana kuwa na ujuzi wa kufikiria kwa makini, kuwa wajasiri na kuwafunza kuwa na heshima, uwajibikaji na huruma mtandaoni ili waweze kuonyesha maadili hayo, pamoja na kukabiliana na migogoro, chuki au ubaguzi wa rangi unapowakabili. Mradi wa vijana na usalama mtandaoni ulitengenezwa kupitia ushauri wa shirika la Australian Multicultural Foundation kuhakikisha mradi huo utawafaidi vijana kutoka mazingira tofauti. Hass Dellal ndiye mkurugenzi mtendaji wa Australian Multicultural Foundation, amesema moja ya faida mradi huo ni kwamba ulitengenezwa na vijana kwa matumizi ya vijana. Inachunguza mamlaka ya kuhisi mamlaka ya kutenda. Kwa hiyo wakati kuna swala, utazungumza na nani au nitaenda kwa nani? Inahusu kuwawezesha vijana wengine kuja pamoja na kupinga ujumbe wa chuki mtandaoni, pia wasaidiane kuunda vifaa na mbinu ya kukabiliana na madhara ambayo ujumbe wa chuki unaweza sababisha eh, miongoni mwa vijana bwana Dela ameongezea kuwa kifaa hicho pia kinahamasisha mawasiliano ndani ya familia eh, kukabiliana na suala hili. Huyu hapa Bwana Dela tena anaongeza zaidi. Nadhani ni muhimu bila shaka kwa wazazi kutambua mapema ishara za onyo ambapo vijana wanakabiliana na matatizo. Nadhani kifaa hiki kinafundisha vijana jinsi ya kushirikisha familia na jinsi ya kuomba wazazi msaada. Pia kifaa hicho eh, kinasaidia familia kuelewa Jinsi ya kutumia mitandao ya jamii. Kamishina wa usalama wa mtandaoni Julie Inman Grant amekubali kuwa wazazi wanastahili kuwa na sehemu kubwa kufuatilia matumizi ya watoto mtandaoni. Naamini wazazi kila mara huwa mstari wa mbele wa ulinzi kwa watoto wao mtandaoni, ila pia wanawahamasisha kutumia maadili hayo mtandaoni na jinsi wanastahili ishi kama raia wa dunia. Kwa hiyo maadili hayo ya uvumilivu, uwajibikaji, huruma, ukarimu, kuheshimu sheria na kuwa na heshima tunastahili wafunza watoto wetu maadili haya wanapoanza kutumia ipad wakiwa na umri wa miaka mitatu. Wanastahili kuelewa cha kufanya na cha kutokufanya mtandaoni. Kama mtu ambaye amepitia unyanyasaji wa mtandaoni, Jesse Vong amesema anataka vijana wajue kwamba kuna maisha baada ya kunyanyaswa mtandaoni so kila mtu hukwambia kila really kitu kiko sawa. Ni kweli, ila wakati huo hautaki kusikia neno hilo. Pumua na ujue unajiwakilisha na, na kuna huduma out ambazo unaweza omba msaada. Si ujinga kuomba msaada, haina maana wewe si mwanamume au mwanamke. Ukiomba msaada, bila shaka hatua hiyo itakupa nguvu zaidi kuliko kutaomba msaada. Kwa hiyo omba msaada, ni muhimu. Mwandishi wetu Frank Mtawe akikamilisha taarifa hiyo, na unaweza pata rasilimali hiyo ukienda kwenye tovuti ifuatayo esafety gov au mraba young and safe mraba question, kwa taarifa za ziada na makala mengine ambayo tumepeperusha hapo awali tembelea tovuti yetu sbscomau mraba swahili. Taarifa hii iliandikwa na Pegi ya Kumelu na kutafsiriwa na Gode Migerano na kusoma kwako na Franki Mtao. Sikiliza SBS Redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkowa Swahili.