Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya ya Kiswahili ya SBS uko na migonea migerano. Katika makala haya, tunafanya makala maalum kuhusu matokeo ya uamuzi wa mahakama kuu nchini Kenya, ambapo wengi wanaanza kumwita Solomon, tukizungumzia Bwana Maraga ambaye ni hakimu mkuu. Katika baadhi ya bango ambazo zimetolewa, wanasema Solomon Maraga ambaye wanasema ametoa uamuzi wa haki tena na wahekima. Pengine baadhi ya Wakenya ambao mko hapa, kwa ufupi ni yapi ambayo mmechukua na mlikuwa mwatarajia maoni gani na uamuzi gani? Tukianza kwako bwana. Kwa maoni yangu ni kuwa Maraga amefanya jambo zuri Kenya Kulingana na uamuzi wake ameamua kuwa uchaguzi utarudiwa na kwa mapendekezo ya Wakenya wenzetu na amani kwa Kenya nzima, si tuwashukuru sana? Uh, ni chenye imebakia tu ni twende debe. Kama rais atateuliwa, kama ni Raila ama Uhuru, si twafurahia kama wakenya wenye, eh, kwa njia ya Kenya. Uh, tunashukuru sana kwa wenye watakuwa wanapiga gura siku hiyo. Tujaribu kufanya kwa amani. Tutunze wenzetu, tukujue jirani wetu. Tutunze Kenya yetu. Hapa tukiwa nje tuna, tungependa kuwa na amani Kenya, tuwe na uhuru, tuwe na demokrasia ambayo inatupeleka kila mahali uh. Haya tu machache ndio naweza kuyasema, na mi nashukuru mahakama kuu ambayo imetuonyesha demokrasia chenye tumekuwa tukipigania Kenya mzima. Kila mtu amekuwa akipenda ama anafikiria kuwa nayo uh. Kenya iko hatua uh, nyingine mbele, na tungependa sana tuwe Wakenya watulivu, tuwe wasubira, tusizushe vita, tufikirie wenzetu, tufikirie jirani wetu. Pia tujali ambao wenye tuko nje. Kama sisi tungependa Kenya iwe na amani na siku nzima, tujuane, tujenge Kenya yetu, na tungependa sana nchi yetu kama tuko nje hapa hivi tusikilizwe, ama tuwe na ushawishi uh, ajili ya amani, ajili ya uchumi wetu wa Kenya, ajili ya wenzetu ambao ambao hawana ambao hatia. Tusipigane, tusitengane Usiwe na ukabila, tuwe na undugu ambapo ah, utatupeleka mali eh, pazuri, tutaishi pema. Hayo machache tu kulingana na sasa. Nawatakia kila laheri ah, tupendane kila siku, kila wakati, kila kukija. Asanteni sana, sijui kama mwenzangu hapa ana jambo pia. Kulusi jambo eh, unaweza kuchangia pia hapa ah, mwenzangu hapa. Asanti ah, sana. Kwa majina anaitwa David. Mi kama mkaaji wa Sydney uh, kesi ilipopelekwa mahakamani nilikuwa na uhakika kwamba upande wa Jubilee ulikuwa hauna kesi wa kujibu hata. Lakini kwa mshangao wangu ni kwamba kumbe kesi ilikuwepo. Uh, jana nilipokuwa nikiona kwenye runinga uh, uh mahakama uh, justice huyo Maraga alipotatua kesi nilishikwa na mshangao mkubwa, kwa kuwa mimi nilikuwa mmoja wao wale wa Jubilee ambao walikuwa wanaamini kwamba kwa wale wa NASA hawako na kesi hata lakini kwa mshangao nilipigwa na butua, hata kwa pale ambapo uh, kesi ilipotatuliwa na Maraga, nilikuwa hata siwezi kuamini uh, kama vile Rais Uhuru alivyosema, kitu cha muhimu sasa wakati huu ni amani, uh, na tuendelee kutuza amani, tuhubiri amani uh, lakini cha muhimu ni kwamba tunaelekea Debeni, na kwa hakika Wakenya waliochagua walio piga walio uh, piga kura wakati ule ndio wale, wale wale ambao watapiga kura wakati huu wa, ya, ya uh, wa, wa, wa, wa, watuze amani na, na wasije waka, wakaleta vita kwa jirani wao kwamba wakuwa wamekuwa wakishi pamoja na politics ama, ama siasa. Na asante. Kesi ya IBC ilifia wapi? Kwa upande wako ama kwa maoni yako nini ambacho kilifanywa IBC ipoteze kesi yake dhidi ya NASA? E, kwangu maoni yangu ni kwamba wale wakuu wa Supreme Court mi naona tu ni sifa wanatafuta kwa sababu ni kama Kenya ni nje ambayo inafunja historia kila wakati. E, kwa maana tulipo hapo nyuma Kenya tulitoa president ambaye alienda kule katika mahakama ya juu huko The Hague Haijai tokea kwamba president mwenye ako katika kiti kwa muhula ambayo ako kwenda katika eh, international court. Kisha tena haijai tokea duniani kwamba rais ambaye yuko mamlakani eh, kunyanganywa kiti hiyo. Mi naona ni kama hujuma kwangu eh, kwa sababu mimi nia yangu ilikuwa ni mzee atembee aende nyumbani aende achunge wachukuu na watoto wake. Ni hayo tu ni, ma, ni hujuma tu ndalia hujuma, mmoja anasema kwamba ni, ni hujuma dhidi ya rais ambaye amenyang'anywa kiti. Kwa upande wako, unazungumziaje hilo? Kusema kweli, lazima haki kutendwe, ingawaje wenzetu wame, wamefanya jambo ambalo ni lizuri sana. Wengine wetu tu wameamka asubuhi mapema kwenda kupiga kura. Nawashukuru wakenya wenzangu, tuzidi hivyo kufanya hivyo. Uh, baada ya maamuzi ya mahakama makuu, tujitokeze pazuri, tuasubuhi mzuri. Uh, tupike kura tuamuzi, kura yetu ndio inamua. Kusema kweli, ningependelea kuwa rais uh, ambaye alikuwa kwenye kiti Uhuru Kenyatta. Namshukuru sana kwa kuongea uh, mapenda mapendeleo yake venye ameongea, twashukuru sana. Twalinda Kenya, hatutaki kupigana tena. Haya kupigana yalikuwa mambo ya samani. So na wasii wa kenya wenzetu, tafadhalini, tupige kura kwa amani tuachague tumchague rais ambaye tunafikiria tunampenda, ama ambaye anaweza kutufanyia kazi venye tunafikiria. Ningependa sana tujikoleze venye mahakama uh, makuu imeamua tujitokeze asubuhi mapema, tupige kura kwa amani, tupendane kila wakati, chenye ya muhimu sana haijalishi kwangu. Mimi ningependelea kuwa mi ni mmoja wa, wa Jubilee lakini ningependa pia waamuzi yao kuwa wamekubali matokeo ya mahakama kuu. Oh, chenye ningependa pia ni chenye chenye tuapika kura, matokeo ni yale yale tu, mimi na wewe ni wale wale. Haina haja tupigane kesho. Twahitaji viongozi wa kutusaidia. Twahitaji Kenya iendelee mbele kama kama mtu mwingine mwenye ako nje hapa hivi, tunaona tunafuatilia siasa ya Kenya, tunafuatilia sana because uh, juu tunapenda Kenya sisi wa Kenya na tutabaki wa Kenya. Asanteni sana. Tena, kabla uondoke, na ndugu hapa, Mheshimiwa Kenyatta amesema kwamba amekubali matokeo, lakini pia kwa upande huo mwingine amesema kwamba wasubiri wale watu wa sita ambao wametoa uamuzi, wasubiri hadi matokeo ya uchaguzi mpya yatokee, wataona kwamba nao pia ni wanaume Unadhani kwamba pengine amekosea kusema hilo ama ni hasira ya kunyang'anywa ushindi ambao alikuwa tayari ameitarajia? Asante sana. Nafikiria kwangu, kwangu, um, pale ambapo rais aliweza kusema kwamba uh, watu sita waliweza kufanya uamuzi na wakaenda kinyume cha wakenya, Wakenya ambao waliweza kupiga kura ni, ni kwamba nafikiria kulikuwa na uchungu fulani kwa sababu yeye anajua kwamba alishinda na vilevile vile, uh, kulingana na maamuzi ya koti kuu inamaanisha kwamba Uh, uchaguzi huko wa, wa, haki na uhuru bali yale ambayo mi ningeweza kusema ni kwamba uh, NASA waliweza kushinda, ushindi wa NASA waliposhinda hiyo kesi haijamaanisha kwamba watachukua urais la asha. Kwa sababu wakenya ni wale wale wale wakenya milioni, milioni nane ambao waliweza kupiga kura ni wale wale. Kuna wale ambao kura zao uh, iliweza kuharibika, ujue kwamba vilevile hawawezi wakafanya uh, kosa ambalo waliweza kufanya na sasa tukijaribu kuchunguza ni kwamba uh, Jubili wako na wako na viongozi wengi wako na viongozi wengi kule, um, bungeni vilevile, seneta na magavana. Alafu sasa unajua siasa vile inaanza inaanza, haitakuwa it, sasa ni, uh, ni watu wawili peke yake. Sasa sasa mimi najua kwamba Jubilii bila shaka watashinda, watashinda na NASA wasifurahi sana vile, wasiweze furahi sana na yale ambayo justice uh, Maranga aliweza kufanya jana ni jambo ambalo hakuna mtu aliweza kutarajia kwamba angeweza kufanya hivyo, kwa sababu tuli, uh, tuliangalia kesi ya Hague, hiyo ndio ilikuwa kesi kubwa sana, lakini hiyo kesi vile ilivyokuwa tuliona kwamba Uhuru aliweza kushinda bali ya Maraga kulikuwa na shida kidogo, na tumekubali jinsi ambavyo rais amekubali. Hatuna shida, si tumekubali, na tunashukuru sana rais kwa sababu yeye akuambia watu waende kwenye, uh, ya akuambia watu waende wafanye maandamano. Hilo ilikuwa ni jambo la busara sana. Nashukuru sana mheshimiwa ambaye umejiunga nasi. Uamuzi wa mahakama kuu pamoja na maoni ya mheshimiwa rais pamoja na mwenzake Ruto na mwingine pale mzee Mkoma amesema kwamba iwapo NASA watasema kwamba watu wa IBC waondolewe, naye atasema kwamba majaji katika mahakama kuu waondolewe nao. Nadhani kwamba sasa panakuwa mvutano wa taasisi nchini Kenya, kwamba imani inakuwa ndogo kwa wale ambao watapewa jukumu la kuandaa uchaguzi mpya, ama hali ni sawa vile ilivyo. kwa majina naitwa Melvin Kemboi. Kwanza kabisa nataka kukubaliana na maamuzi ya Koti kuu Justice Maranga, nakubaliana na maamuzi wa wajaji wote wa Supreme Court. Ilikuwa, ilikuwa jambo la maana sana, kwa sababu wa Kenya tunasubiri muda wa kuanza, kuanza kazi na kuanza kuonyesha ma, maendeleo katika jamii. Justice Maranga tunashukuru sana kwa huo maamuzi ngawaje um, makatazo wa Kenya akiao ya kupiga kura tunaonyesha kwamba Wakenya Wakenya wetu, zile kura mlipiga mkapigia president wenu, zile kura mlipiga mkapigia MPs and the rest they are valid, lakini zile za za president tabidi turudie. Kwa jambo lile, ndugu yangu Murkomen amesema, iwapo election itarudiwa inamaanisha kwamba watu wote wa IBC, mimi nakubaliana na ndugu yangu Honorable Murkomen watu wa IBC uh, Chebukati, Chiloba, tunaomba tafadhali mwende nyumbani kwa usalama iki, ikiwa ni hivyo inamaanisha pia Justice Maranga and the team lazima mtie, mtie mkazo katika judgment wenu. Mmetuahidi kwamba baada ya siku ishirini na moja mtatoa the full judgment. Tunaingojea, tunataka kuisoma kwa makini. Na kwa niaba ya Jubilee mimi kama mkazi wa Eldoret, mkazi wa Zingishu County Uh, tunataka tushukuru viongozi wetu wa county na wengine, rafiki yangu Honorable uh, Mandago kwa kutuliza amani katika county. Ukweli usemwe na ukweli usemwe hata uwe ni uchungu uwe, uwe, uwe, uwe kusisitiza usemwe. Justice Maranga amefanya kitu cha maana, yeye inamaanisha Jubilee na NASA tabidi warudi uh, katika zile meza zao waandike uh, mikakati zao watuletee uh, zile vitu wanaweza kutufanyia sisi kama Wakenya. Ni kazi yetu kusema kwamba huyu uh, ni anafaa huyu afai. Wewe kama Mkenya, chambua kila, kila, kila kitu, kila, kila kitu ambao wanasisitiza wana, wana, wana kutufanyia kama, kama wananchi wetu kwa sababu uh, uh, mwezi wa kumi na moja unapofika natumai wote tutaenda katika ujakuzi mkuu, tutakuwa nyumbani uh, wafuasi wetu wa Sydney, Australia wameamua. Sisi kama wakaaji wa Sydney, Australia tumeamua, tutatuliza amani, tutahubiri tuta, tuta upendo lakini cha muhimu zaidi, cha muhimu zaidi, watu wetu wa nyumbani, uchaguzi wa uh, mwezi wa kumi na moja ufanye kwa amani. Tutakuwa nyumbani, tuhakikisha kwamba tume, tumechakua kiongozi ambao tunampenda, kiongozi ambao wananchi wanampenda, kiongozi ambao sera zake zinamuuza vizuri, kiongozi ambaye atapendelewa ata, na nchi mzima kwa dunia yetu, mnapoona Kenya ni nchi ya tatu uh, ambapo uh, uchaguzi umefanywa ume, ume, ume urudiwe. Kenya ni nchi ya tatu, hiyo ni, ni kitu ya, ya kusisitiza sana, ngawaja tuko tunapendelea hivo kuhusiana na ile kesi ya uh, rais wetu na naibu wake wa, wa, wa ICC, lakini tunafurahi ambapo tukisikia ambapo tunarudi katika uchaguzi mkuu na tutakuwa na ile, ile, um, ile, ile ruhusa yetu tena ile, ile umakini wa kupiga kura yetu na kuchagua kiongozi ambao tunampenda. Asante sana. Uchaguzi umeamuriwa kurudiwa kati ya siku sitini, kumaanisha kwamba wale vijana ambao wako shuleni watakuwa wanafanya mitihani, kutakuwa na pengine hitilafu kwa upande wa kuingiliwa kati kwa mipango yao ya mitihani yao. Unadhani kwamba pengine idara ya elimu itabidi isogeze mitihani mbele ama ilete nyuma zaidi, ama itakuwa aje kwa wale ambao wanajiandaa kufanya mitihani ya KCPE? nafikiri mahakama iliweza kusema kwamba um, tume huru wa uchaguzi IBC waliweza kupatiwa siku sitini. Kwa hivyo inamaanisha kwamba uchaguzi inaweza fanyika siku yoyote, hata kama ni kesho. Haijalishi kwamba ni lazima ikiwe siku hiyo hiyo, siku sitini. Kwa hivyo mi nafikiri mikakati sasa ni kwenda kuhakikisha kwamba IBC wameweza kurudi, waweze kuangalia vizuri ni nani ambaye anaweza kuchukua chukumu, majukumu yao na na ningependa kuomba NASA kwa sababu uchaguzi ulikuwa umefanyika tayari, na aina haja waenda wasumbue wanafunzi. kuna baadhi uh, ya na Jubili, ka, ika, ika, ika ribu, um, wanafunzi ambao wajekuwa tayari wanajua kwamba wanafanya wanafunzi mi ningeomba tia kwamba NASA wachukulie uh, uamuzi wa mahakama kwa ya kuwa waipatie IBC nafasi nyingine, si mwisho, kwa sababu NASA wameweza kama vile ambavyo wamesema wameibiwa kura kwa miaka mula mbili, sasa hivi kumaanisha pia nao wako na shida. Kwa hivyo hakuna mtu ambaye tunaweza tukasema yuko asilimia mia moja. Wapatie IBC nafasi wa, wafanye uchaguzi na ndio ikuwe haraka haraka. Hiyo siku siku sitini ambayo wamepewa, si lazima ikwe sitini kwa sababu watu wanajua wanapigia nani kura, ni jambo rahisi sana. Sikubaliana ndugu yangu hapo wakati uh, uh, wamesema uchaguzi uletwe karibu. Mimi, mimi, mimi kwa maoni yangu naonelea tufanye uchaguzi huu baada ya siku sitini, ukweli usemwe. Ukihesabu uki siku sitini inamaanisha Novemba ali Novemba ndio wakati tutakao tunafanya uchaguzi na kwa wanafunzi wetu hapo, ndio hiyo ndio wakadi, wakati wanampu, ambapo wa, wanafaa kufanya mtihani huo. Ukiangalia miaka zilizopita KCSE, KCPE mtihani wa, wa wanafunzi mko kufanywa kabla ya uchaguzi. Uchaguzi wetu kunafanywa mwezi wa ngapi? Mwezi wa kumi na mbili. Sasa is the other way around, vice versa. Ningeomba serikali kuu na ile ministry na, inahusika na education uh, tuweze kusukuma uh, mtihani uende Disemba mtihani wanafunzi uende Disemba. Tumalizane na maneno ya uchaguzi, maneno ya campaign. Kwa sababu, kwa sababu, kwa sababu ukweli, kwa sababu ni nini? Tukurudi katika uchaguzi hatuna mali, tunaweza piga kura ingawa kama sio shule. Lazima tutumie hizi shule za wanafunzi, lazima tutumie madarasa ambao wanafunzi wetu amba, Uh, wanatumia. So, kwa maoni yangu ningaonelea tufanye uchaguzi kwanza mtihani wa, wa kidato cha nne na ya class 8 isongeshwe iende Disemba, wanafunzi wafanye mtihani yao kwa kwa hali mzuri na wakati anga uh, uh, tuwa umetulia. Asante asante mwenzangu. Hapa kwa maona yangu, nikependelea kuwa Kenya iendelee mbele, tuwahitaji wenzetu wafanya kazi wasome, na uh, tukiangalia kwa undani sana uh, masomo ndo kiungo ama chenye kinaweza kufanya mtu kuwa kuwa, chenye kufanya, chenye unaweza kufanya Uh, kwa maono yangu kuhusiana na uchaguzi ambao ume, umeamuliwa na Mahakama Makuu, ningependelea kuwa Kenya endelee zoezi la mtihani wa kidato cha nne ama darasa la nane kiendelee hivyo. Wahusika wafanye mpango ambazo zinaweza ku, zinaweza kufanya kuambatana na zoezi ambalo linaweza kufanyika miezi miwili ambayo tunatarajia pia. Kama Wakenya, ningependa kuwa kulingana na hiyo taarifa ya mahakama ambayo imeamua kuwa uh, zoezi la uchaguzi utafanyika miezi mi, miwili kutoka sasa, ningependelea kuwa uh, wanafunzi wetu ambao ni ndugu zetu, madada zetu wanahitaji maisha kesho. Siasa ni, ni ya muda mfupi, na ningependa kwa maoni yangu idara ambayo inahusika na masomo ama elimu katika nchi ya Kenya ifanye uamuzi wake na ifanye mi, mi, mikakati zake ambapo kitasaidia wenzetu. Tunahitaji Kenya mzuri ambapo tunahitaji wasome pia masomo Kenya. Tuatilia ni kitu ya maana sana. Twashukuru pia sekta ya elimu ambayo imechukuliwa ime, ime ilikuwa inaongozwa na ambaye saizi ni Matiangi. Uh, twaona sasa elimu ya Kenya inaendelea inaelekea uh, mahali pazuri uh, na tungependelea uh, zoezi la mtihani uendelee kama ilivyopangwa na Wizara ya Elimu. Asante ndugu zangu, na sijui, uh, mwenzangu hapa ana jambo nyingine kuhusiana na jambo hilo, na mimi niko na jambo ambalo ningependa tuzungumzie na tuseme ukweli, kwa sababu uamuzi wa mahakama kuu ulisemekana ya kwamba mnakumbuka jinsi ambavyo uh, uh, uh, kesi ilivyofanyika. Walikuwa wamepatiwa siku kadhaa wafanye kesi, na vilevile mliangalia vile walifanya uamuzi wao wa jana, walikuwa wanaenda na wakati, kumaanisha um, constitution ilikuwa inakubali ya kwamba inafaa wafanye kwa muda fulani, na vilevile tukiangalia uchaguzi pia, kulingana na constitution inasema kwamba inafaa ifanywe kwa muda wa siku uh, sitini. Kumaanisha kwa lolote vile lazima uchaguzi ufanyike katika hiyo siku sitini. Kwa hivyo mi sioni mahali ambapo ara ya elimu inaenda kukua na shida vile natumeuru na wa uchaguzi waende waende uh, uliopita ni jambo, kwa sababu si tunahitaji tu tujue IBC kama wako tayari ama wako tayari na wenzetu nasa watuambie je wako tayari IBC wafanye hiyo kazi na kama wako tayari basi, watuambie watutolee tume nyingine ambayo itaweza kufanya uh, kwa muda wa siku sitini hiyo uh, Asante. Mimi na, na jambo moja tu muhimu la kusema, kama kawaida wakati wa, wa siasa na wakati wa elections, wakati mwingi tunakuanga na uh, na disturbances tena tume, tume uh, lugha ya, ki, ya kimombo uh, kama ukiangalia kama elimu, ukiangalia kama mitihani kwanza, ukiangalia kwanza baada ya uchaguzi unakuta kwamba watu kama mwezi mmoja au miezi miwili bado wana wako katika ile harakati ya nani aliyeshinda, nani, nani mshindi? Kwa hivyo mimi ninavyo mimi ninavyoonelea ni kwamba mitihani, kwa sababu ya kuwa uchaguzi, ukiangalia wampeana siku sitini, kwa ukiangalia kutoka sasa hadi siku sitini ni kama Novemba, hivi mwezi wa kumi na moja. Na kwa wakati mwingine uchaguzi wa KCSE kwa mfano unaanzaga uh, mwezi wa kumi, hapo ni Oktoba. Kwa hivyo mimi ninavyo, kwa maoni yangu ni kwamba mitihani kwanza ifanywe ifanywe mapema badala ya kusukuma kus, mitihani baada eh, wa, uh, uh, uh, ya uchaguzi kwa sababu ya ile confusion kuja baada ya uchaguzi Septemba, affected iletwe mbele kimama ya affected na ile uchaguzi. Uh, mi na jambo la mwisho la kusema ni kwamba kama vile Waswahili wanavyosema kamba kuku mgeni ya kosi kamba mguuni. Uh, jambo la siasa ni kama kuku mgeni. Tumezoea tunayajua, na atakuja, na atakwisha. Kwa hivyo watu wakijitokeza pale wapige kula alafu baadaye uh, tujue mshindi ni nani. Mshindi sasa ni nani hapa, ni NASA ni Al Gore ambaye amepata pesa ambayo ni kama pesa ambayo wamelipwa kutengeza makaratasi ya kura ni kama hata wasingefanya hiyo kazi maana hakuna maana ya ile kura ambazo zimepigwa. Sasa kura mpya ama karatasi za kura mpya zitatoka ni wapi? Ni Standard Media, ni Al Ghurair tena ama ni wapi? Sasa, asante uh, sana. Hilo ni jambo la muhimu kwanza. Uh, kwanza kabisa ni, kabla niongelee onge, ni mshindi naongelea ni ule amba uh, yani, uh, amelose ambaye alilose ni kwamba wananchi kwa jumla watapoteza wata, wata pesa nyingi zaidi kwa sababu um, kufanya kura mara ya pili inamaanisha shilingi bilioni tano zinahitajika kwa, uh, you know, kusa, kwa, kwa, elections, kwa siasa kwa uchaguzi uh, kwa ushindi uh, kweli tutaweza sema kwamba ambao waliofanya wali kazi ya wachapishaji wanaweza kuwa kweli walishinda kwa, kwa wali wali sababu ikisemekana kwamba hao ndio watafanya kazi hili tena, uh, utaonelea kwamba watalipwa pesa mara ya pili. Na kwa hivyo ukiangalia, uh, pande ya ushindi hao watakupeleka watakuwa na pesa na watapata pesa zile za kufanya kazi mara ya pili, lakini kwa upande ya pande lile lingine naonelea kwamba wananchi uh, wana, wata, lose kwa ukubwa. Wale waliochapisha karatasi za, za kura hawa waona kosa lolote, walifanya kazi yao vizuri vyenye inalingana na katiba yetu, wakatoa waka, waka hizo haya makaratasi kwa muda karatasi zenye zilikuwa zinaonekana vizuri, chama inaonekana hiyo. Watapeana hiyo tenda ende mtu mwingine? La, mimi nakataa, nasikubaliani na hayo, arudi achukue hiyo pesa. Um, mm-hmm. Ni kwa sababu tuko na muda mfupi, na ukeli usemwe Haya, Ma makaratasi soft copies ziko already the Dubai Al Khraiz an anazo, na itakuwa ni, ni pesa zingine mingi, tunatoa tuna kuchagua mtu mwingine aanze ku, ku, kutengeneza tena like vitu mpya, so ara ama hapo amaangukia jackpot <laughs> hapo ameonekana aliamka vizuri. Katika venye ndugu yangu amesema, um, nani atakuwa mshindi? Tume ya uchaguzi IBC, tume ya uchaguzi IBC. Kuna chama kuu ya NASA na kuna chama ya wananchi Jubilee. Mimi mwenyewe kama mwana Jubilee, tunakubaliana kwamba uchaguzi huu ama karatasi arudishe a kwa, kwa Alkurai, hatuna shida naye, hatuyataki wacha tu aziunde azimalize na kikazi kata ndugu yetu, ndugu yetu um, uh, nani yako huyo um, mgombeaji wa rais mwingine kuna ndugu yetu Abudo Badida anaweza anaeza pewa hiyo tenda pia, sasa saa wakati huu ambapo, am, amepoteza uchakuzi. Asante. Neno la mwisho, ujumbe kwa Wakenya wenzako ni upi? Vile ndugu yangu rafiki yangu mkubwa Uhuru Muigai Kenyatta amesema, salimie ndugu yako kwa mkono, mwambie amani, amani, amani, amani uz uzambae kati yenu nyinyi wote, sababu hiyo ndio kitu ya maana mwezi wa kumi na moja ile, ile matokeo yatatokea, mimi nakubaliana nayo, na naomba mandugu yangu wabunge uh, uh, wenzangu mukubaliane nalo, iwe ni ndugu yetu Raila amechukua ama president wetu Uhuru Kenyatta. Nakubaliana nayo kwa sababu nataka Kenya hii iendelee mbele. Hakuna mashaka kwamba iwapo Jubilee itashindwa kwamba sitarudi tena. Bwana Maraga amue, la hasha sasa najua ndio maana wamesema Bwana Maraga amesema tumpe uh, wakati wa muda, muda wa siku ishirini na moja uh, uh, IBC kurekebisha makosa zile ndogondogo ule hatimaye atagonga tu uh, hamsini kwa kura zote plus na hiyo kura moja, huyu ndo atakuwa kiongozi wetu. Asante yeah, jambo ambalo ningeweza kuambia Wakenya ni kwamba uchaguzi ulifanyika, yes, viongozi ambao walishinda waliweza kushinda, wala ambao walishindwa waliweza wali kushindwa kulingana na uamuzi kulingana na uamuzi wa akoti. Mahali ambapo shida iko ni NASA hapo, ndio mi naona shida hipo Wakenya, mi sina shida na Wakenya au wako sawa sa kwa sababu tumeweza kuangalia NASA au ndio wameweza kutuletea shida kila mahali, kwa sababu kijaribu kuangalia 2007 walisema kifitu aende nyumbani, wakakuja wakafanya 2013 the same kitu sawa, vilevile vile wakasema asa naende nyumbani. Mara hii pia sawa, nasaka wanataka wakina jebukati waende nyumbani. Kwa hivyo nafikiria NASA waweze kukua tayari na wajua kila ambacho wanataka na Jambo la mwisho kwa Wakenya ni amani, amani na tupige kura kwa amani. Hayo ni maoni ya Wakenya ambao wanaishi mjini sini, wakifunguka kuhusu matokeo ya mahakama kuu kuhusu uchaguzi kurudiwa na kufutuliwa kwa matokeo yaliyotangazwa na tume huru ya uchaguzi nchini Kenya. Wazapata makala haya tena kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaju swahili.