Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Ukiwa na migode migerano usi mbazapata makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu sbscu mraba Swahili. Kwa sasa tuzungumzie swala nyeti, swala la ukame na swala la baa la njaa, ambapo ni eneo la mashariki ya Afrika na pembe ya Afrika ambayo imekumbwa na swala hili. Kujua zaidi kuhusu madhara ya swala hili, tuzungumze na mtaalam wa maswala haya ambaye ataanza kujitambulisha, Daktari Richard Koech kutoka chuo cha Queensland. Hujambo daktari? Si jambo sana, asante sana. Mwanzo kabisa, pengine ungeweza kukueleza kueleza wasikilizaji wetu kazi yako inahusu nini na ulingiaje katika kazi hii ya utafiti? Asante sana uh, vile mmeelezwa, jina langu ni Richard Koech uh, ama Dr. Richard Koech uh, kwa sasa nafanya kazi na Central Queensland University u uh, hapa uh, Bundaberg. Nilisomea lilisomea uh, agriculture ambapo nilisoma huko Kenya, alafu nikafanya nilipomaliza huko, nikafanya kazi na serikali katika ministry ya agriculture. Alafu mnamo mwaka wa elfu mbili na mbili nikapata nafasi kuja Australia kusoma digri ya masters, alafu baadaye nikafanya digri ya, ya PhD katika sehemu ya agriculture. Sasa eh, kurudi nyuma kidogo, mimi wakati nilipokuwa mtoto huko pande za Kenya, eh, tulikuwa tunakaa kwa mashambani ambapo ukulima ilikuwa tunategemea mvua tu, na wakati mwingine mvua ukikosa, chakula hakuna. <laughs> Sasa hiyo ndio ilikuwa shida sana. Sasa hiyo ndio ikanipa motisha ya kuweza ku, ama kutaka kusoma somo eh, la agriculture, ili niweze kusaidia watu wapate chakula. Umejipata hapa Australia, hususan katika eneo la kati ya Queensland, ambapo unafundisha pale katika chuo pamoja na kufanya utafiti. Ni nini ambacho kinakupa motisha zaidi ya kufanya utafiti huo na ni yapi ambayo umeweza kugundua katika harakati zako za utafiti? Kwa kweli kabisa, eh, eh, nafikiri tunajua kwamba eh, hali ya chakula ni kitu cha maana kwa maisha ya binadamu Eh, tusipokuwa na chakula cha kutosha basi itakuwa ni shida kwetu sisi zote. Kwa hivyo mimi napata motisha sana nikijua kwamba nachangia ili nchi hii na nchi zingine zote, eh, siweze kupata eh, eh, chakula ya kutosha. Mimi kwa wakati huu nafundisha, nafundisha katika bachelor of agriculture ambapo sehemu ile nashikilia sana ni, ni unyinyiziaji unyinyiz, maji chakula ama irrigation eh, na, na pia katika, na, na, na, nasomesha biashara kwa eh, kilimo mambo ya biashara sasa. Na pia baada uh, ama apart eh, ya kufanya masomo pia ninafanya utafiti kwa hiyo maneno ya irrigation, ambapo tunajua kweli ni kitu cha maana sana eh, haswa katika sehemu yetu ya Afrika Afrika Mashariki ambapo tuku, tunakuwa na shida na mvua. Tukiweza ku, eh, kufanya eh, kuendeleza kilimo cha unyinyizaji wa maji tunaweza ku, kupata chakula nam kama jiunga nasi hivi sasa, tunazungumza na Daktari Richard Koech, ambaye ni mtafiti pamoja na mwalimu katika chuo cha kati ya Queensland ama Central Queensland University. Swala la ukame ni swala ambalo unajua moja kwa moja madhara yake, maana katika mwaka wa elfu moja mia kenda themanini na nne mwenyewe uliweza kupata kionjo cha ugumu wa ukame. Tueleze kidogo nini kilitokea wakati huo na mlikabilianaje na madhara hayo? Oh, asante sana Nakumbuka kabisa wakati huo nilikuwa kijana wa miaka kama kumi na nne hivi na nilikuwa nakaa na wazazi wangu pande ya Nakuru huko Kenya, ambapo mwaka huo kulikuwa na njaa kabisa, hatukupata mvua hata kidogo, na kulikuwa na shida sana kwa sababu watu wa huko uh, kwetu, watu wengi zaidi wanategemea eh, mashamba, mashamba madogo madogo na pia wanategemea mvua. Sasa kama hakuna mvua, kama mwaka huo wa mwaka wa tisaini na nne, tulikuwa na shida sana. Hakuna mvua, hakuna chakula. Alafu e, tulikuwa na ng'ombe, mbuzi. Watu wengi sana walipoteza mifugo yao, watu wengine no hata wakakufa kwa sababu ya njaa. Watoto wengi wakatoka kwa shule um, walikosa kuendelea kwa shule kwa sababu ya hali ya njaa. Nakumbuka sana wazazi wangu walifanya bidii kabisa, tulikuwa tunaenda kufanya vibarua, kufanya kazi ya mkono ili tuweze kupata chakula, na nashukuru Mungu kwamba tuliweza kustahimili hizo siku za shida tunaona kutoka pale sasa, maisha yakabadilika kiasi kwamba mwenyewe unaongia sasa kuweza kujifunza nini kinachosababisha maswala haya ya ukame ya pamoja na namna ya kukabiliana nayo. Tunaona katika ukanda wa maziwa makuu hata katika eneo ya wanaita Horn of Africa ama pembe ya Afrika na Afrika Mashariki, hali hii imerudia tena, ambapo watu wengi wako katika athari ya ku ya kukabiliwa na njaa ya hatari kuliko iliokuwa katika mwaka wa elfu moja mia kenda themanini na nne. Nini kinachoendelea kusababisha hali hii na tunaweza tukakabiliana na hali hiyo vipi? E, kwa kweli kuna sababu nyingi sana ambayo inasababisha njaa katika eneo hilo la Afrika. Kuna climate change ambapo e, sayansi inaonyesha kwamba hali ya anga inaenda ikibadilika. Sasa hiyo ni sababu moja, ambapo inaweza kuwa sababu moja ambayo inasababisha njaa, na pia tuko na tuko na shida zetu pande za Afrika, kwa sababu nilivyosema hapo awali, eh, kilimo chetu sana sana inategemea mvua. Sasa kama hakuna mvua, tukikosa mvua, sasa tunakosa chakula. Kama eh, serikali za pande za kwetu wange fanya bidii kidogo kuweka madamu mabwawa ya maji na kuhakikisha kwamba wakulima wako na maji ya kuweza kutumia wakati tunakosa mvua, hiyo itasaidia pahali pakubwa sana. Shida nyingine ambayo inasababisha eh, upungufu wa chakula ni magonjwa, magonjwa ya mimea, magonjwa ya mifugo, hiyo ni shida kubwa sana na kwa vile eh, kwa vile nchi jirani kwa mfano Kenya na Uganda na, ta, na Tanzania na Somalia eh, watu wanaweza toka nchi moja na kwenda nchi nyingine. Sasa kama kuna shida eh, ama magonjwa ya mifugo ama ama mimea inaweza kusambaa sana katika nchi moja kwenda nchi nyingine. Eh, kwa mfano eh, katika sehemu ya Kenya na Uganda tumekuwa na tumekuwa na ugonjwa ambayo inakabili mahindi ambayo imesababisha njaa sana, kwa sababu sisi tunapenda sana kula ugali. Sasa nafikiri hizo ndizo sababu nyingi, eh, mifano ya sababu ambayo inasababisha njaa katika sehemu yetu ya Afrika. nam ukizungumzia kupenda ugali kumekuwa na ile swala ambayo imeitwa unga revolution ambapo imekuwa ni kampeni ya kuweza kuhakikisha kwamba unga usikosekane maana ndicho chakula cha kiasili pale nchini Kenya. Kama unajiunga nasi hivi sasa, tunazungumza na Daktari Richard Koech kutoka chuo cha Queensland ya Kati, ambaye ni mtafiti wa masuala ya kilimo pamoja na maji. Katika utafiti wako umesema kwamba ardhi hapa Australia si tofauti sana na pale Kenya, kwa hiyo yale ambayo umeweza kujifunza kupitia ardhi ya Australia na ile mimea ambayo inapandwa hapa Australia kuna ile ambayo pengine inaweza akapandwa Kenya na maeneo ya Afrika Mashariki, ambayo hata kama hakuna mvua ya kutosha mimea hiyo inaweza ikakuwa na kuweza kutoa chakula kwa mamilioni ya watu. E, kwa kweli kabisa nchi ya Australia katika hali ya anga ni, ni sawa sana na sehemu nyingi huko Afrika na hapa pia wameweza kufanya utafiti uh, ya hali ya juu sana, utafiti ya mimea na pia mifugo, na wameweza kupata variety ama, ama mbegu ambayo inaweza ku kustahimili mambo mengi sana kama, kama magonjwa na pia na, na pia mimea ambayo inaweza kuwa panapokuwa na upungufu wa upungufu wa maji, kwa mfano katika wheat. E, ngano huko e, kwetu Kenya e, watu wanapanda ngano sana na hapa ndio pia wanapanda. Hapa Australia kuna ngano ambayo inapandwa na wamefanya utafiti e, wameweza kufanya hapa, wameweza kufanya utafiti mkubwa sana ambapo wamekuwa na varieties ambayo inaweza kustahimili e, upunguvu wa upunguvu wa maji na tunaona kwamba upungufu wa maji ndio swala kubwa zaidi pale, hususan waka, wakati mvua inakuwa pengine ni, ni, hainyeshi sana katika maeneo husika mm. Na tumeona katika eneo la Turkana kume, kumegunduliwa kuna pengine lita mamilioni na mamilioni ya lita ya maji chini ya ardhi. Je, unahisi una kwamba pengine kugunduliwa kwa hali hiyo itaweza ikatoa suluhu kwa swala la ukame katika maeneo hayo ama bado hiyo pengine ni tone ndani ya bahari kubwa? Kwa kweli kabisa watu walifurahi sana kwamba maji yaliweza kupatikana sehemu ya Turukana. Kwa miaka mingi sana watu wa eneo hilo katika nchi ya Kenya wamekuwa na shida mno, shida kubwa kabisa kwa kweli. Sasa hivi priority ya kwanza ama lengo la kwanza ni kuweza kusambaza watu maji. E, ili watu wapate maji ya kunywa. Hiyo ndio, hiyo ndio e, nafasi ya kwanza kwa sababu kwa, kwa muda mrefu sana watu wamekuwa na shida ya maji ya kunywa na pia e, wanyama, wanyama mifugo yao wapate maji ya kunywa. Nafikiri um, kwa siku zijazo si naona kwamba tuna nafasi kubwa sana kuangalia upande wa irrigation pia, ama kunyunyuzia mimea maji. Hiyo nafikiri ni kitu ambayo serikali inaangalia kwa wakati huu, lakini kwa kweli tunajua kwamba inahitaji eh, ni gharama, inahitaji pesa ya kuweza ku, eh, kusambaza hiyo maji kwa kwa kwa watu ambao wana, wanaweza kufanya irrigation. Lakini kuna, kuna nafasi kubwa sana. Kenya iko na nafasi kubwa sana kubadilisha sehemu ya Turkana iwe ni mahali ambapo chakula kingi inatoka, na pia ile shida watu wamekuwa wakipata muda mwingi sana ya upungufu wa chakula ni kitu ambayo inaweza kurekebishwa kwa wakati huu. Huku gaibuni huwa wanazungumzia sana swala la food security ama usalama wa chakula, pakiwepo wa chakula cha kutosha kuweza kuulisha taifa, na kwa miaka isiwe tu ni kwa huu mwaka, lakini kwa miaka kadhaa swala. So, hilo linachukuliwaje na mataifa ya Afrika hususan katika sehemu ambako tunakotoka, Mashariki ya Afrika na Afrika ya Kati? E, kwa kweli kabisa, e, mataifa ya Afrika wanajaribu sana, wanajaribu sana ku kuhakikisha kwamba kuna chakula ya kutosha lakini eh, kwa wakati mwingi tunakosa kufaulu katika eh, mipango hiyo na ni kwa sababu ya shida mbalimbali mbali. Kwa sababu ya shida mbalimbali mbali. Kwa kweli kabisa, serikali zetu tunaelewa kwamba eh, wakati mwingi ah, hatupati pesa ya kutosha ili ya kuhakikisha kwamba kuna, kuna chakula na, na pia nafikiri shida lingine ni kwamba kuna idadi kubwa sana ya watu ambao, ambao eh, hawana ajira na pia hawana hata mashamba ya kuweza kukuza ili eh, wapate chakula. Kwa mfano, katika miji mikubwa kama huko Nairobi na miji mingine, kuna watu wanakaa katika E, slums, ama e, vijiji vijiji huko mijini ambao hawana ajira ya kutosha. Sasa hiyo e, ndio shida kubwa sana kwa sababu ha, watu, hawa watu hawajaajiriwa na pia hawana nafasi ya kutafuta chakula chao, hiyo ndio hiyo ndio shida kubwa sana ya kuweza kuhakikisha kwamba e, tuko na food security. Na pia ukijaribu kuangalia nchi nyingi, nyingi za uzunguni e, Eh, idadi ya watu haiendi juu sana kama <laughs> kama sehemu ya Afrika, lakini pia ukiangalia sehemu zetu tunapata kwamba, eh, population ama idadi ya watu kila mara inapanda inaenda juu. Sasa hiyo ndio shida, kwa sababu wakati tuna tu, eh, eh, idadi ya watu inaongezeka chakula hatujaweza kuongeza, kwa hivyo unaona inaleta shida kidogo. Kwa hiyo inabidi raia wa, wa pengine wapunguze juhudi za kufanya kazi ya kujenga taifa kwa upande wa uzazi <laughs> kweli kabisa. Kama, kama e, sehemu nchi nyingi sana huko Afrika wamejaribu sana kwa, kujaribu kuwaambia watu kwamba e, wapange uzazi ni kitu ambayo imekuwa ikiendelea kwa, kwa muda mrefu lakini hatujaweza ku, kufaulu kabisa. Imekuwa mm -hmm. wadhali kidogo, lakini hatujaweza kufaulu nam, hatua moja baada nyingine. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na Daktari Richard Cowech, mtafiti katika chuo cha Queensland ya Kati. Kabla tumalize mazungumzo haya, katika utafiti wako kuna mbegu ambazo umeweza kubaini ambazo zinaweza zikatumiwa kule katika eneo hususan eneo za ambazo mekumbwa na ukame, nikizungumzia sana, sana sana eneo kama la Turkana ambapo tunajua kwamba maji ni tatizo, mvua yenyewe ni ndoto. Kuna mbegu ambazo umeona hapa Australia ambazo zinaweza zikatumiwa zikapandwa zika zika kule maeneo ya Turkana, Somalia ama hata Sudan Kusini, na kuweza kufanya vizuri na kuweza pengine kutoa afueni kwa wakazi wa maeneo hayo? Kwa kweli kabisa upande huu wa Australia kilimo chao ni tofauti kidogo, kwa sababu kilimo cha hapa mara nyingi sana ni commercial ama ya kwamba wanakuwa wana na mashamba makubwa hapa tu, tuko na mashamba makubwa ambayo lengo kubwa kabisa ni kuweza kupata hiyo chakula na kuuza. Tofauti kidogo na upande ya Kenya na upande ya Somalia na wa nchi zingine za Afrika, ni kwamba wakulima wengi zaidi wanakuza chakula ili wapate chakula ya kutumia nyumbani na ikibaki waweze ku e, waweze kuuza. Lakini kuna mbegu kuna mbegu sasa, ka, ka, kama nilivyosema hapo awali katika e, ngano e, hapa wanaweza kukuza ngano sana na wanawe, wamefanya utafiti kubwa sana na, na ka, katika e, mbegu ambayo inaweza kustamili ukame na sekta ya utafiti kwa masuala haya kule Kenya na Afrika Mashariki iko katika kiwango kipi? Iko katika kiwango ambacho inaweza kutosha kutoa matokeo ambayo yatawafaidi wakulima, ama lazima wategemee nyie ambao mko ku nje, ambao mna vifaa vingi zaidi? E, kwa kweli kabisa katika sehemu ya Afrika, sehemu kubwa ya Afrika, uh, wamejaribu kabisa, nchi nyingi imejaribu kabisa kuweza kuinua uh, hali ya utafiti na lakini at the same time, kwa wakati huo huo tunakuwa na eh, wanaweza wanafanya kazi na nchi zingine ama collaboration. Wanafanya utafiti pamoja na watu ambao ama, eh, vyuo vingine ama institutions zingine ambazo ziko eh, nchi za za eh, Western countries kama hapa kwa mfano kama huko e, kwetu Kenya tuko na shirika ambalo linafanya utafiti, inaitwa Kenya Agricultural Research, na sasa hawa wanafanya collaboration sana sana na institutions nyingi hapa, hapa Australia. tumana shirika la Action Aid uh, limesema kwamba ukame ambao unakumba eneo la Mashariki Afrika huenda likaendelea hadi mwaka ujao. Unahisi kwamba kupitia kazi ambazo mnafanya za utafiti hapa Australia na wenzenu ambao wanafanya utafiti katika ukanda wa mashariki ya Afrika, kuna suluhu mapema kabla ya mwakani, ama watu ni kuendelea kufunga mikanda na, ku, na kuomba Mungu? <laughs> Kwa kweli kabisa eh, ni, ni, ni, ni ngumu kidogo amb, amb, kupata suluhisho ambayo inaweza kusaidia haraka. Eh, hali sana ya utafiti inachukua muda. Kwa mfano, eh, kama ni utafiti ya mbegu ambayo inaweza kufanya vizuri zaidi, ni kazi ambayo inaweza chukua muda, muda mrefu sana <laughs> so kama tunaongea kuhusu mwaka ujao, eh, itakuwa ni ngumu sana suluhisho kupatikana kati ya sasa na mwaka ujao. Ni hatua gani ambazo zinazochukuliwa mara moja kuweza kupunguza pengine madhara ya ukame na, na, na njaa ambayo yuko pale katika maeneo hayo? E, kwa kweli kabisa e, kama, shirika kama Action Aid, na na mashirika nyingi, nyingi kama hata ya UN ambayo kuna mmoja inaitwa World Food Program wanasaidia sana kwa sababu kama kuna njaa I mean, njaaa e, kitu ya kwanza ni kuhakikisha kwamba watu wamepata chakula ili e, waweze kuishi na waweze kujisaidia e, siku zijazo. Kwa, kwa hivyo priority ya kwanza wakati kuna njaa, wakati njaa imefika ama ukame, ni kujaribu kusaidia watu wapate chakula. Mashirika kama ya Action Aid na, na mashirika mengi sana katika upande ya kwetu wanasaidia sana kusaidia watu ambao wamekumbwa na hiyo njaa, na at the same time mipango ingine inaendelea kuhakikisha kwamba eh, wakati wa wakati ujao eh, njaa ikikuja watu wakuwa na chakula. Kwa hiyo sema, lazima serikali zijenge maghala makubwa zaidi ya kuhifadhi vyakula ambavyo vinavunwa. Ndio kwa mfano hata upande wa, upande wa upande wa Kenya katika katika sehemu ya Tana, Tana Basin eh, mto wa Tana eh, serikali kwa miaka kama tano iliyopita imekuwa na mpango ya kupanua kupanua eh, area ambayo inaweza kufikiwa na maji ya kufanya irrigation huko, na wakati huu eh, imesaidia sana, kwa sababu watu wameweza kupanda mahindi mengi sana na, na mimea mingine kwa hivyo hiyo ndio mipango ambayo imekuwa ikiendelea na hata e, siku zijazo serikali imesema ya kwamba iko na mpango ya kuhakikisha kwamba hiyo sehemu imepanuliwa. Hii ndiyo chakula iwezi kupatikana, chakula kingi iwezi kupatikana. Daktari Koech, asante sana sana kuzungumza nasi na pengine kumalizia neno la mwisho kwako. Unahisi sekta ya utafiti pamoja na sekta ya kilimo nchini Kenya itafika kiasi kwamba iweze kutoa taarifa pamoja na mikakati ya kuweza kustahimili madhara ya, ya ukame yatakapotokea katika miaka ijayo, ama bado ingali mbali sana? Kwa kweli kabisa, niko na, niko na matumaini makubwa sana katika utafiti ambayo inaendelea e, nchi ya Kenya kama nilivyosema hapo awali e, nchi ya Kenya inafanya kazi pamoja na mashirika mengine katika nchi nyingi um, na pia e, kuna wasomi wengi sana ambao wanakuja hata kama nchi ya Australia kufanya masomo yao na wengine wana, alafu wanarudi huko e, nyumbani kusaidia kazi ya utafiti. Kwa hivyo kabisa niko na matumaini kubwa kabisa kwamba mambo yataendelea kuwa afadhali na, na hata ile ile shida ambayo tuko na magonjwa ya mahindi, kuna utafiti ambao inaendelea sana pande ya Kenya na tuna matumaini kwamba eh, wanaweza kufa, kupata suluhisho. Daktari Koech, kwa wale ambao wanatusikiza sasa, iwapo wangependa kusoma kazi zako, kazi ambazo umechapisha, wanaweza wakapata kazi hizo wapi? Oh, asante sana, tuko na website katika chuo kikuu chetu sasa, ukiweza kuangalia Central Queensland University ukienda kwa website ya Central Queensland University ukiweza kuandika jina langu Richard Koech unaweza kufika homepage yangu na uh, utapata nafasi ya kuona ile kazi nimefanya hapa na pia huko Kenya. Daktari, asante kwa muda wako na kila la heri katika kazi ambazo unaendelea kufanya. Asante sana. Nam, huyo alikuwa ni daktari Richard Cowech tukizungumza naye akiwa katika chuo cha Queensland ya kati ama Central Queensland University hapo Bundaberg, Queensland. Kwa makala mengine pamoja na taarifa ya ziada kuhusu yale ambayo tumeijadili na daktari Cowech, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili, ambapo utapata makala haya, jinsi ya kuwasiliana na daktari Cowech pamoja na ratiba na mengi zaidi ambayo yanaweza kufaidi kwenye tovuti yetu. Tutarudia tena sbs.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.