Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS, waendelee kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, SBS ukiwa nami Gode Migirano wazaskiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Pia wazapata vipande vya makala haya kwenye ukurasa wote wa Facebook anaone ambayo ni Facebook.com mraba SBS Swahili. Tukuendelea na makala ambayo tumewaandalia. Viongozi wa kisiasa nchini wanaendelea kuipigia debe kura ya ndio kwenye kura za maoni kwa njia ya posta ya kuidhinisha ndoa za wapenzi wa jinsia moja. Kwa kauli moja waziri mkuu na kiongozi wa upinzani wamesema hilo ni suala linalowaweka kwa pamoja vyama tofauti vya kisiasa. Hata hivyo, wanaopinga hoja hiyo wanaendelea kusisitiza kuwa kuruhusu ndoa za wapenzi wa jinsia moja nchini kutazua madhara ya kijamii. Mwandishi wetu Frank Mtao amechunguza suala hili kwa undani, ungana naye Wabunge kutoka upande wa siasa wa mlengo wa kulia walijumuika mjini Sydney na Melbourne e kuunga mkono kura ya ndoa ya wapenzi wa jinsi ya moja. Kivutio kikubwa katika kampeni hiyo ya ndio iliyozinduliwa kwa chama cha Liberal cha New South Wales na chama cha Nationals alikuwa ni waziri mkuu Malcolm Tambo. Alisema e katika hafla hiyo kuwa atapiga kura ya mabadiliko kwa sababu ni suala la msingi na usawa. Kama anavyofafanua, katika maisha yangu ya umma, kama ni kwenye serikali au katika upinzani, nimejaribu kuhakikisha wapenzi wa jinsia moja hawabaguliwi na kama ni kwa upande wa mafao ya matibabu, kodi, mafao ya kustaafu au kuajiliwa, si tofauti na haki wanazopewa watu ambao hawako katika mapenzi ya jinsia moja. Anasema ni kwa nini haki hizo zisiongezwe kwa upande wa ndoa? Hii si kesi inaogawa vyama kama vile baadhi ya watu wanavyodokeza. Waziri mkuu ameongeza, haki ya kuoa ni sawa kama kanuni zingine za msingi zozote Zingatia He jinsi said, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza David Cameron alivyozungumzia swala hili. Alisema kwa mtu yoyote ambaye haridhiki, nasema inahusu sawa, ila inahusu pia kitu kingine, yaani kujitolea Wenye mikakati wana imani kwa vile vinavyotuunganisha, jamii huwa imara tunapochangia viapo na kusaidiana. Ndivyo David Cameron alivyosema: siungi mkono ndoa za wapenzi wa jinsia moja, licha ya kuwa mlengo wa kulia naunga ndoa za wapenzi wa jinsia moja, kwa sababu mimi mwenyewe ni mwenye misimamo Bill Shorten naye alikuwa kwenye mkutano mwingine mjini Sydney ambako aliunga mkono pia ndoa za wapenzi wa jinsia moja, ambako alipongeza pia msimamo wa mpinzani wake wa kisiasa. Nampongeza waziri mkuu kwa kuunga mkono usawa wa ndoa, ila tukishinda haitakuwa ni kwa sababu ya mwanasiasa yeyote, itakuwa sababu wa Australia wamesema muda umewadia kuwa na usawa wa ndoa. Nina matumaini sana na leo imeboresha hisia zangu za uwezekano, hata kama anaiamini umma utaunga mkono kambi ya ndio katika kura hiyo. Kiongozi huyo wa upinzani amesisitiza si lazima kura hiyo ifanywe, ambayo ni zoezi lenye gharama kubwa, pia licha ya uamuzi wa wiki jana toka kwa mahakama kuu kuwa kura hiyo inaweza fanywa. Kwa sababu tunalazimishwa, wapenzi wa jinsia moja nchini Australia E, kupitia michakato tofauti ya kuunda sheria kando na wengine wetu si sawa, na ninaelewa huzuni ambayo watetezi walihisi kupitia uamuzi wa mahakama. Nataka kusema kila mtu aliyehuzunishwa na uamuzi wa mahakama kuu, geuza huzuni hiyo kuwa nia kushinda. Tuna fursa si tu kuleta usawa wa ndoa nchini humu, ila Australia ina fursa ya kutuma ujumbe ulimwenguni kote kuwa Australia ni nchi ya kisasa. Ujumbe huo uliungwa mkono mjini Melbourne na baadhi ya viongozi wa chama cha Liberal, bwana meya Robert Doyle akijumuishwa katika kampeni ya kuidhinisha ndoa ya wapenzi wa jinsi ya moja. Mbunge wa chama cha Liberal aliyekuwa kamishina wa tume ya haki za binadamu Tim Wilson amesema kampeni hiyo inahusu familia, jamii na taifa. Uh, kura hii ya maoni be ya posta ni fursa ya kuonyesha tunataka nchi hii iweje, nchi ambayo imejengwa kwa uwajibikaji na kwa kuwahudumia Waaustralia wote kwa usawa na kuhakikisha kila Mwaustralia anakuwa akijihisa na fursa ya kuoa mtu anayempenda. Tume ya Uchaguzi ya Australia itaanza kutuma karatasi za kura kuanzia Jumanne, wakati uamuzi wa, wa mwisho kwa kura hizo unatarajiwa kati ya Novemba mwaka huu. Waziri mkuu ameongeza kuwa kama Waaustralia wanasema ndio katika kura hiyo ndoa za wapenzi wa jinsia moja zitakuwa halali nchini Australia kabla ya mwisho wa mwaka huu. Tunawakisha msaada wa wanachama binafsi unawasilishwa bungeni kufanya ndoa za wapenzi wa jinsia moja kuwa halali. Matarajio yetu ni kwamba yote hayo yatatimizwa e, kabla ya mwisho wa mwaka, msaada huo utapitishwa bungeni. Kila hisi hali hiyo haitakuwa ikiwa wapinzani kama mmoja wa viongozi wa zamani wa mlengo wa kulia hawatoweza kusaidia. John Howard anapiga kura ya hapana, na amesema kambi ya kampeni za ndio haiwezi thibitisha kuwa ubadilishaji wa sheria hujumuisha ndoa za wapenzi wa jinsia moja hazitaathiri haki zingine. Bwana Howard alikuwa waziri mkuu wa chama cha Liberal tokea mwaka 1996 hadi 2007. Anaamini mabadiliko kwa taasisi za jamii yatazua madhara mengine mapana kwa upande wake, katika mjadala huo pia amepewa moyo kupitia kura mpya wikendi iliyopita iliyoonyesha ongezeko la idadi ya watu wa Australia ambao watapiga kura ya hapana, hata kama e, kambi ya ndio inaendelea kutawala katika mapendekezo yao waliofanya utafiti wa kura hiyo ya maoni nam. Hiyo ilikuwa ni taarifa ililoandikwa na, na mwandishi wetu Gareth Boham, ikisomwa kwako na bwana Franki Mtao. Wazapata makala haya kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili, pamoja na kwenye kurasa wetu wa Facebook, facebook.com mraba SBS Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.