Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio ikiwa nami Gode Migerano wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mraba Swahili. Pia wazapata vipande vya makala ambayo tumechapisha kwenye ukurasa wetu wa Facebook anani ambayo ni Facebookcom mraba SBS Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia, watafiti nchini Australia wametangaza mafanikio katika jaribio la kutibu ugonjwa wa melanoma. Tangazo hilo limeongeza matumaini kwa wanaoathiriwa kwa saratani ya ngozi. Bila shaka, licha ya maendeleo hayo, baraza la kupambana na saratani nchini linaendelea kuwakumbusha wananchi kuwa kuzuia ugonjwa kabla haujakupata ni muhimu kuliko kupokea matibabu yake. Taarifa ya mwandishi wetu Frank Mtao inaelezea zaidi, ungana naye. Miaka mitatu baada ya kupatwa na ugonjwa wa melanoma, Michael Armstrong sasa anaona afueni katika siku za usoni. Well, tunatumai it uh, uh, no active... italeta miaka mingi ya afya bora. Hakuna ishara za ugonjwa kwa sasa. Utabiri wangu kwa sasa ni mzuri zaidi. Bado nafanya kazi na ninatazamia matokeo chanya. Bwana Armstrong ana umri wa miaka 66 na alikuwa sehemu ya kundi la watu waliofanyiwa majaribio ya dawa kutoka taasisi ya melanoma ya Australia. Lengo la dawa hiyo ni kuzuia kusambaa kwa seli za saratani mwilini. Bwana Armstrong amesema amekuwa na muda mgumu ila halalamiki, kama anavyofafanua hapa well cha zaidi na hisi mchoko sana. Changamoto ilikuwa kupokea matibabu kila wakati. Changamoto ilikuwa kufanyiwa vipimo vingi na kufuatiliwa. Hizo zilikuwa changamoto kubwa, ila unajua, sikuwa na uoga hata kidogo. Ilikuwa ni swala la kukabiliana na hali hiyo, alisema bwana Armstrong. Katika jaribio lingine, mwalimu wa historia kutoka Sydney Rene Aslanis alipewa kidonge kimoja kila siku ambacho kinazuia jini maalum kusamba, kusambaza ugonjwa huo mwilini I was Mnamo mwaka wa elfu mbili na tatu nilipatwa na ugonjwa melanoma ambao ulikuwa umefikia hatua ya tatu. Baada ya mshtuko na hofu pamoja na upasuaji wa kwanza kuondoa saratani, baadaye uamuzi mkubwa ulifuata. Ulihusu aina ya matibabu nitakayofuata. Ilikuwa aidha nisubiri nione yatakayojiri, kupokea tiba ya mionzi, au kushiriki katika jaribio la matibabu maalum na my, baada ya kutafakari kwa upana niliamua kushiriki katika jaribio la matibabu, na nina furaha nilifanya hivyo. Niko hai, nina wingi wa shukurani na ninatazamia sehemu ya maisha yangu i nzuri na kuona kitakachojiri katika maisha haya mapya. Kupenda kuwa nje katika jua la Australia kunaweza kuwa na madhara makubwa, ambapo mtu mmoja hufa kwa sababu ya melanoma e, katika muda wa kila masaa matano. Profesa Georgina Long ndiye mkurugenzi wa matibabu katika taasisi ya melanoma ya Australia. Profesa Georgina ndiye mwandishi wa utafiti huo, amesema mafanikio ya jaribio hilo ni muhimu sana, kama anavyofafanua hapa. Up until now, we had hadi sasa hatukuwa na matibabu mengine isipokuwa upasuaji au tiba mionzi kwa ugonjwa wa melanoma ambao ungali katika kiwango cha kwanza, katika idadi kubwa ya wagonjwa kabla isambae ndani ya mwili mzima, alisema daktari huyo eh, ambaye ni profesa Georgina Long. Majaribio hayo yanaweza badili jinsi wataalamu wa matibabu wanavyofikiria kuhusu tiba viwango vya juu na vyenye hatari kubwa ya ugonjwa wa melanoma. Daktari Saxon Smith e kutoka chama cha matibabu cha Australia, naye ana maelezo zaidi. Hakuna otherwise... matokeo muhimu ya taarifa nzuri kwa wagonjwa hawa ambao ingekuwa ni kama hukumu ya kifo kwa sababu ya kusambaa kwa ugonjwa wa melanoma mwilini mwao. Tunajua kupitia majaribio na matibabu, hali inaendelea kuwa bora, tunavyoendelea kuelewa matibabu haya na aina ya wagonjwa ambao matibabu yanapokewa vizuri, kutokana na hili, ila pia kutambua aina mchanganyiko wa matibabu yanayoponya wagonjwa vizuri, ila tunajua pia kwamba Australia ina viwango vya juu vya ugonjwa wa melanoma ulimwenguni. Kwa hiyo lazima tuwe mwangalifu, kama vile kila raia wa Australia anastahili, fanya kila siku na kila mwaka, kwa hiyo kutafuta ugonjwa huo na kuomba msaada wa daktari, pamoja na kuomba ushauri mapema kabla ya ugonjwa huo kukua au kusambaa, alisisitiza eh, Daktari Saxon Smith. Sanchia Aranda ndiye mkurugenzi mtendaji katika baraza la saratani, naye pia anaunga mkono ujumbe wa daktari Smith. kila kitu cha muhimu ambacho wanaweza fanya ni kujilinda dhidi ya jua, hususan wakati msimu wa majira ya joto yanapokaribia. Kwanza, usisahau kutumia mafuta yanatoa kinga, eh, dhidi ya jua kali wakati wa msimu wa majira ya joto, alisisitiza alisisitiza Sanchia Aranda, ambeni mkurugenzi mtendaji katika baraza la saratani. Kwa taarifa hiyo basi, Ilikuwa ni makala fupi kuhusiana na ugonjwa wa ngozi. Tuangalie afya zetu, kwani tunaelekea e, katika msimu wa kiangazi. Hivyo kwa wale ambao wanaona wataathirika au kujikinga na athari hizi, hasa wenye ngozi nyeupe, ni kuweza kutafuta mafuta ya kujikinga na ugonjwa huo. Jina langu ni Frank Mtao na kurudisha kwake Gode Migelano. Mwandishi wetu Frank Mtao akikamilisha taarifa iliyoandikwa na Lori Lawira. Wazapata makala haya kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea SBS.com.au mkoajuu Swahili.