Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo popote ulipo, karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano wa makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba, Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia katika mpango wa kuwataka vijana kubuni ajira wenyewe bila kutegemea kuajiriwa. Shirika la Popoli Fratelli katika mji wa Uvira ambako katika mkoa wa Kivu ya Kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imezindua kituo cha mafunzo kwa vijana ili kuwapa mafunzo ya kazi mbalimbali zikiwemo kazi za mikono. Walengwa zaidi ni wanawake waliokosa elimu kutokana na mimba za utotoni wajani, pamoja na vijana waliomaliza masomo bila kupata ajira. Mwandishi wa SBS Radio nchini Kongo, Biobe Malinga, alitembelea kituo hicho cha mafunzo na kutoandalia makala yafuatayo. Ni sauti za mashine za kushona nguo zaidi ya wasichana mia moja, kila mmoja akiwa mbele ya mashine yake, huku walimu nao wakiwafunza. Kituo hiki cha mafunzo kiko katika eneo la Kasenga kaskazini mwa mji wa Uvira. Dada huyu anaamini kuwa hata kama kupata kufanikiwa kusoma mafunzo haya yatamuwezesha kujikimu kimaisha. Ndio anajisikia furaha sana kwa sababu nimekuja hapa Popoli Fratelli kujifunza kushona, sio tu kujifunza kushona hata kujifunza alfabeti za sio, anatufunza polepole, hivi sasa na mimi kwa sababu sikukua hata najua hata kusoma hata barua, kusoma hata Kiswahili kidogo, lakini hivi mimi naanza kujikaza kidogo, kidogo, kusoma na mafunzo ambayo nimetuma, nimekuja hapa kuja kujifunza. Mimi nashukuru, nimeshaanza jua hii kazi yangu ya mikono pole pole. Najua maisha yangu ya kesho yatakuwa vizuri. Lakini sio tu wale ambao hawakupata elimu ndio wanafaidika na mafunzo haya kwani huyu naye anasema alisoma na kupata cheti cha digri, lakini hajafanikiwa kupata ajira licha ya kupata cheti cha digri miaka mitatu iliyopita. Mie ni mapendo la voshi Prudence, nilisoma mpaka cheo chikuu nivo ya digri. Nilimaliza cheo chikuu sikupata kazi, nijitahidi kutafuta kazi sikupata, ndio nikaona pale kubakia bila kazi nikakia nika kupopolifrateli nijifunze kazi ya mikono ya ufundi chereani Nilitarajia kumaliza chuo kikuu ndapata kazi, sikupata kazi sasa. Nikakuya hapa Popo Lifateli nijifunze kazi ya mikono juu, na mie nipate kazi zangu za mikono za kunisaidia mu maisha. Kama mlivyosikia huyo ni mmoja ambaye ni wahitimu wa chuo kikuu, yeye alikuwa akimaliza masomo mpaka akapata cheo au shahada ya degree kwenye chuo kikuu, na kuna mama mwingine ambaye yeye pia ni Eh, mwanafunzi katika kituo hiki cha Popo Li Fratelli. Mama, jambo jambo baba. Hmm. Tuambie namna gani unavyofanya mafunzo hapa kufuatana na uzito wa maisha, ikabidi na kuja nikuja kujifunza kushona, ili nione kisi ndawezesha maisha. Mimi nina watoto mnane, niliona kisi maisha iko nguvu, nikakuja hapa kujifunza kwa Popo Li Fratelli, na nashukuru wafadhili wa Popo Li Fratelli sana kwa kutufungulia masomo kama na hii ili ipate kutusaidia katika maisha yetu. Tunaomba hata na serikali ituunge mkono kwa kutusaidia ili tuimarishe kazi yetu ya kutukutira. Unashona aina gani ya nguo? tunashona mangoo ya vitenge ya wanawake na wabwana na, na, na, wote. na naona kuna vitenge vinakatwakatwa hapa wanafunzi wanaendelea kuvikata na sio na tu vitenge au kazi ya ufundi cherehani ambayo iko hapa kuna hata vile mafunzo ya kompyuta kama vile laptop na desktop ambao watu wanafunzwa humu ndani, na niliweza kuingia ndani ili kuzungumza na mkuu kiongozi wa kituo hiki cha Popoli Fratelli Ilonja Jean de la Croix ambalo ufadhili kituo hiki wachitana, kutoka tabaka mbalimbali wamefaidika kutokana na mpango huu. Malengo ya kituo hichi, tuligundua ya kwamba kati ya vijana hapa kwetu mjini Uvira, wengi kati yao ni wasichana kweli, wamekuwa katika shomage, yani hawana kazi kuna wale ambao hata wengi zaidi walipachikwa mimba ya utotoni na hivyo wanajikutana kuwa na wakuendelea na masomo, na wanajikutana kuwa katika shida ya kukomalisha wale watoto. Ndio kwa maana tuliona ya kwa kwamba ni vizuri sana au watu tuwakusanyishe fasi mmoja kwa malengo ya kuwafundisha kazi ili wapate kujitegemea. Au wenyewe tunagundua pia ya kwamba kuna idadi nyingi ya vijana ambao magumu ni mengi, tumeyapata hapa katika kituo chetu cha kufundisha hawa wa wa, wa, wa, wa, wa, vijana. Kati ya hao na kutanisha ya kuwa wengi wao, na kutanisha hata kaida kama tunawafunza kwa bure uh, siafya na tusaidia kwa kuwafunza kwa bure, lakini tunawakutanisha ya kwamba awana namna wa kushinda kwanza, siku ya kwanza mpaka siku ya pili mpaka miezi sita kwa kusoma biko nakuja hapa. Wengi wao wanarudi nyumbani na wanasikia njaa wengi wao hawafikili hata kumaliza shule. Tunakufika pia kunakutanisha, idadi zao ni nyingi sana hapa kwetu kwenye shirika letu, na ile mashini ma, yani zile mashini za kuwafunza hata kompyuta vifaa, vifaa vya kuwafunza ni vidogo sana, na kwa hiyo tunaona kwamba wengi kati yao wa, wanajikuta mashini moja watu wanne inakuwa vigumu sana kwa kusoma, na wengine wanaamua wana, wana kuna mara kuregea na kuacha kujifundisha. Mafunzo inakamata muda gani? kufatana na program zao, kuna wale ambao wanafanya programu ya miezi kenda wale wa kufunzi sereani, kuna wale wanafanya miezi sita wale wa kompyuta, na wale wanafanya miezi tatu wale wanajifunza jiko sanifu. <coughs> ukosefu wa ajira umekuwa changamoto kubwa kwa vijana hapa mchini. Wengi wanaohitimu kutoka vyuo vikuu hulazimika kufanya kazi zilizoendana na taaluma walioisomea. kwa niaba ya SBS Radio kutoka Uvira, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mimi ni Jobe Malinga. Naam, hiyo ilikuwa ni makala yaliyoandaliwa na mwandishi wetu biobe Malinga kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wazapata makala haya kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea a SBS.com.au mkoaju Swahili.