Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS, Wasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano sa kwambazasa makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mraba Swahili. Pia wazapata maelezo ya ziada pamoja na makala mengine ambayo tumechapisha kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Anwani ni facebookcom mraba SBS Swahili. Tukaendelea na makala ambayo tumeandalia. Takriban theluthi mbili ya watu wazima wanaoishi nchini Australia ni wanene au wazito kupita kiasi inashangaza kuona mtu mmoja kati ya watu watatu hubadili mazoea ya kula kila mwaka. Tumejifunza mbinu tatu maarufu za kupunguza uzito: Paleo, Atkins na kupunguza kiasi cha wanga, milo yenye mafuta mengi na kuchunguza inamaanisha nini kwenye kundi la watu wenye umri zaidi ya miaka 50. Mwandishi wetu Nemaya Saivoe amechunguza suala hili kwa undani na kutuandalia makala haya. Ungana naye. Dr. Rod Taylor ni daktari bingwa usingizi mwenye makazi yake Melbourne. Mbali na kazi yake, yeye ni mtetezi mwenye shauku kwenye masuala ya LCHF, yaani kwa kirefu kupunguza kiasi cha wanga na milo yenye mafuta mengi, kupitia kundi analoongozwa linaloita Low Carb Down Under. Nimekuwa nikiona wagonjwa kwa miaka arobaini hadi sasa na nimekuwa nikiona watu wakiongezeka kuwa wakubwa na wakubwa zaidi na viuno vikipanuka, pamoja na magonjwa zaidi ambayo ninadhani yanadhihirisha kuwa na tatizo la mmeng'enyo wa chakula wa lishe duni, kisukari, ugonjwa wa moyo na kiharusi. Kweli tuna matatizo makubwa sana na yanaonekana kuwa mabaya zaidi. Utafiti uliofanywa na kampuni ya biashara ya chembe za urithi itwayo MyDNA inaonyesha kuwa zaidi ya robo tatu ya Waustralia wa wanajaribu kubadili mazoea ya kula kila mwaka, kutokana na kuongezeka kwa tatizo la uzito uliozidi, kwa lugha ya kitaalamu fetma. Mkurugenzi mkuu wa MyDNA Dr. Leo Rochberger anaeleza, And even when they finish the diet, a further 29% na a hata wakimaliza kufanya dayeti yao diet, zaidi ya asilimia ishirini na tisa wamethibitisha kuongezeka tena uzito baada ya kufuata mpango wa chakula. Dr. Rod Taylor ni mtu anayeamini sana kuwa wanga kiasi na kupunguza milo yenye mafuta mengi ni suluhisho la kupunguza uzito na afya bora zaidi. Yeye amepungua kilo kumi kwa kuacha kula vyakula vyenye sukari na wanga uliosafishwa kwenye mpango wake wa chakula yaani diet. Niligundua kuwa kuwa na mwili mkubwa zaidi Sugar wa ushauri wa kisayansi unaopendekeza kuacha sukari na wanga. Hivyo nahisi nimekuwa nikifanya hivyo takriban kwa miaka sita sasa na ninafurahia sana na watunga wangu wa afya, shahamu zangu za damu, uzito wangu na kupanuka kwa kiuno zaidi pamoja na kazi zingine za moyo ambazo mtu anaweza kufanya kuhakikisha mtu huyo yuko sehemu sahihi. Diet ya LCHF, yaani wanga kiasi, protini kiasi, kupunguza milo yenye mafuta zaidi ya Dr. Taylor inaeleza kwa mlo wa asubuhi inaanza na bacon na mayai pamoja na maparachichi. Kwa mlo wa mchana ni samaki na kachumbari, iliyochanganywa na jibini na karanga. Na kwa mlo wa jioni ni nyama iliyopikwa pamoja na mboga mboga kwa wingi. The average Australian is having about 200 to 250 grams. Wastani wa waustralia wa wanakaribia gramu mia mbili hadi mia mbili hamsini kwa siku, na wanatetea gramu hamsini au chini ya hapo. Muhimu kuacha mkate, mchele, tambi na viazi. Kwa watu wenye umri zaidi ya miaka hamsini, naweza sema, wanashauriwa hasa kuwa katika afya bora zaidi jinsi unavyoweza ili kuzuia magonjwa ya uzeeni kadiri iwezekanavyo. Diet ya LCHF, Atkins na Paleo wana sifa moja inayofanana ya kula vyakula vizima, yaani vinavyotoka moja kwa moja shambani na kuepuka vyakula vya viwandani. Diet ya Paleo ambayo pia inajulikana kama Caveman Diet inafuata mazoea ya ulaji wa wawindaji wa kale. Diet hiyo inasisitiza kula nyama, majani, mboga mboga, matunda beri, karanga na mizizi, wakati ukiepuka maziwa, sukari, kunde na nafaka. Mtaalamu wa lishe mwandamizi wa Australia, Aloisia Horgan anaeleza It hii haihusishi maziwa ya kawaida, inalenga hasa maziwa yenye karanga na baadhi ya maziwa yaliyochacha kama kefiri, lakini kimsingi inachochea zaidi maziwa yenye karanga, hasa tui la nazi na maziwa ya almond, yaani kwa lugha nyingine mlonzi ndiyo maarufu zaidi. Pia haitangazi mafuta ya saturated. Wanajaribu kusitiza watu wasitumie mafuta hayo kabisa ili waache mafuta ya halizeti badala yake, wangewaambia watu watumie samli na mafuta ya nazi. Hata hivyo, Aloisia haamini kwamba hiyo dayati ya paleo ndio faida pekee kwenye afya ya mifupa kwa mtu mzee. So that... ni muhimu kuwa na madini ya kutosha calcium na madini mengine katika lishe yako ili isaidie afya ya mifupa. Ni wazi kwamba maziwa ndiyo chanzo kikubwa cha hayo. Unapata calcium kwenye maziwa mbadala, unaweza ukapata maziwa yenye calcium imara, lakini kama hayasemi maziwa yenye calcium imara yaliyopo kwenye maziwa mbadala, yaani maziwa ya almond, hakutakuwa na calcium kabisa kwenye maziwa hayo. Kuna protini za chini zaidi ukilinganisha na maziwa ya ng'ombe, hivyo unahitajika ufikirie jinsi gani ninaweza kupata calcium zaidi. Hizi diet za paleo hazitangazi ulaji wa calcium ya kutosha. Diet ya Atkins ilikuwa inafuatiliwa sana miaka ya elfu mbili pia. Ilikuwa inatangaza kula wanga kiasi na kupunguza milo yenye mafuta na kukazia hasa nyama. Inajumuisha hasa maziwa yenye mafuta mengi, karanga, mbegu, mafuta ya samaki, mayai na mboga za majani zisizo na wanga. Diet ya Atkin imegawanyika katika hatua nne. Wanaopunguza uzito ambao wanakula chini ya gramu ishirini za wanga kila siku kwa wiki mbili. Halafu taratibu wanaongeza karanga, matunda alafu polepole wanaongeza kiasi cha wanga. Diet ya Atkins kimsingi pia ni diet ya LCHF. Dati ya Atkin inazuia wanga takriban asilimia ishirini. Nishati ya chakula inayotoka kwenye wanga bado ni ya chini kulinganisha na miongozo ya lishe ya Australia ambayo inatuambia kula kati ya asilimia arobaini na tano hadi 55 ya nishati katika milo yetu inatokana na vyanzo vya wanga. Utafiti wa mwaka elfu mbili kumi na nne kutoka taasisi ya utafiti ya ANZAC ya Sydney uligundua kwamba kula milo ya protini nyingi husababisha matokeo ya afya mbaya yenye kuwa na shinikizo baya la damu, kisukari na kufupisha maisha. Aloisia Horgan ameshuhudia matatizo kwa mteja wake mzee ambaye amefanyiwa majaribio ya namna ya kula wanga kiasi na kupunguza milo yenye mafuta mengi. Anasema, Kula sana nyama nyekundu kuna kuongezea uwezekano wa kupata saratani ya utumbo mpana pamoja na matatizo ya mmeng'enyo wa chakula. Hakuna hata dayati moja ambayo inafaa haswa kati ya hizi ambayo ninadhani inaweza kuwasaidia watu kupunguza uzito. Lakini nina wasiwasi kuhusu watu wanataka kufikia lengo gani haswa, kwa sababu kama unajaribu kuwa na afya bora, kuna ushahidi mdogo sana, ambao hakuna vielelezo vyovyote ambavyo vitaenda kukupa matokeo ya kudumu kwa njia hiyo, anasema. Sehemu ya kawaida ya mtu anayezeeka ni kupungukiwa misuli ambayo inahitaji matumizi ya protini ya kutosha na wanga zaidi. Endapo unahitaji uwepo wa protini hizo kukuongezea kuijenga misuli yako, unahitajika haswa kuwa na kiasi fulani cha wanga hapo, ili mwili wako utumie kiasi cha nishati ya wanga ambayo itapendelea na pia itatumia protini kuilinda misuli yako na kazi zingine katika mwili wako. Kwa hiyo kama tu una ulaji wa protini nyingi zaidi na ulaji wa wanga kiasi, baadhi ya protini zinaweza kutumika kwenye vyanzo vya nishati hivyo hivyo hutabakiwa na proteini nyingi kama unavyodhani kwa ajili ya kukusaidia kujenga misuli. Horgan anashauri kumuona daktari wako au mtaalamu wa lishe aliyesajiliwa endapo utapata magonjwa sugu ambayo yatahitaji kubadili mazoea ya kula, yaani diet. Endapo uwezo wa figo zako ukidhoofika, yaani zikiwa hazifanyi kazi vizuri, lakini ziko imara kidogo, bila shaka, inakubidi uongee na daktari wako kabla hujafanya mabadiliko yoyote ya mlo wako, kwa sababu inaweza isiwe nzuri kwako. Haiwezi ikawa ni jambo zuri. Isitoshe, proteini kwa wingi inaweza kuwa hatari. Inabidi ujihakikishie kwamba ulikuwa hukusudii kudhuru afya yako zaidi kwa njia yoyote. Endapo zote zitashindwa Dr. Leo Rochberger kutoka My DNA anapendekeza utafsiri DNA yako na uje na mpango wa lishe ambao utalenga mahitaji yako. the areas... Hiyo inaweza wajulisha maeneo mahususi yanayochangia kuongezeka kwao kwa uzito na yanayowaletea ugumu wa kupunguza uzito. Baadhi ya watu wanaweza wakawa wana njia ya kutengeneza wanga wengine wakawa wana tatizo la mafuta aidha, uelewa wa chembe za urithi yaani genetic utakusaidia kuwa na mtazamo mzuri wa mpango wako wa lishe. Mwandishi wetu ni Neema amekamilisha taarifa hiyo, na kupitia maelezo na hadithi za watu binafsi pamoja na ushuhuda wa kisayansi, unaweza ukatazama makala matatu kwenye runinga ya SPS ambayo itapeperushwa kesho jioni 18 Septemba, kuanzia saa moja unusu kwa masaa ya mashariki, lakini pia wawezopata makala hayo kwenye kwenyesbsan mtandaoni kwenye tovuti ya SBS. Tazama pale, utapata kifungu ambacho kimeandikwa pale SBS on demand. Bofya pale, unawezopata makala hayo ya runinga na kuweza kujifunza mengi zaidi kuhusu mada haya makala haya yaliandikwa na Amy Chenyu Wang na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Nemaya Saivoy. Weza pata makala haya kwenye tovuti yetu SBScu mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbscomau SBScu mkoaju Swahili.