Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Jambo popote ulipo, karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano. Wazapata makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Pia wazapata makala haya na mengine ambayo tumechapisha tayari Kwenye ukurasa wetu wa Facebook anwani ambayo ni facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia, wakalimani na watafsiri rasmi wanaweza toa mchango mkubwa. Kama wewe ni mgeni Australia, wanaweza fanya vitu kadhaa kama kutafsiri hati rasmi, kukusindikiza kumwona daktari na kuhakikisha unaelewa kinachoendelea katika lugha yako. Inawezekana ulikuwa umelipa tayari kupokea huduma zao, ila je, wajua kwamba unaweza pokea huduma hizo bila malipo? Kuanza maisha katika nchi mpya si rahisi. Isitoshe, kutojua kuzungumza na kuandika Kiingereza kunaweza fanya hali hiyo kuwa ngumu zaidi. Kuna huduma ya kitaifa nchini Australia inayotoa wakalimani ambao wanaweza kusaidia katika mazingira tofauti. Huduma hiyo inajulikana kwa kimombo kama amesema huduma hii ni ya watu ambao hawazungumzi Kiingereza na kwa mashirika na biashara kurahisisha mawasiliano kati yao na wateja ambao hawazungumzi Kiingereza. Shirika la TIS National lina uzoefu wa miaka 40 katika sekta ya ukalimani, na shirika letu lina wakalimani wapatao 2900 wanaotoa huduma wa Australia nzima na kwa ujumla wanazungumza lugha Mashirika mengi na watu wamesajiliwa na shirika la Tis National. Baadhi ya mashirika hayo ni kama idara za serikali, madaktari, maduka ya dawa pamoja na huduma za kisheria. Birokia tena, Tis National hutoa huduma masaa ishirini na nne kwa siku kila siku ya mwaka. Tuna huduma mbalimbali zikijumuisha ukalimani kupitia simu, ukalimani sehemu unakoenda pamoja na kupitia simu utakapopewa muda wa kuhudumiwa. Unaweza wasiliana na shirika la TIS National kwa urahisi ukiwapigia simu kwa namba ifuatayo 131150, inarudia 131150. Birokia ana maelezo zaidi. So would our call, watu ambao hawazungumzi Kiingereza wanaweza so tupigia simu na wataulizwa lugha wanayozungumza. watakapotaja lugha wanayozungumza wataungwa na mkalimani ambaye atathibitisha upande wa tatu, um, ndiposa mkutano unaanza. Utapewa mkalimani mwenye ujuzi zaidi utakapoomba huduma hiyo. Hata hivyo hauwezi omba uhudumiwe na mkalimani fulani, ila Rokia Pirova amesema shirika lake linaweza zingatia mazingira maalum kwa utoaji huduma kama anavyofafanua hapa. Anasema example... kuna wakati tunaweza zingatia ombi maalum. Kwa mfano, jinsia, kama kuna kazi nyeti, au kama mteja anaomba ahudumiwe na mkalimani wa jinsia fulani, ombi hilo linaweza kubaliwa. Pia tunahitaji wakalimani wetu wafanyiwe uchunguzi unaowaruhusu kufanya kazi na watoto kuna wakati mteja wetu anaweza omba mkalimani wetu wafanyiwe uchaguzi huo, na bila shaka tutajaribu kutekeleza ombi hilo, ila kazi hiyo itapewa mkalimani mwenye ujuzi zaidi, ambaye amepita uchunguzi huo na ambaye yuko tayari kufanya kazi hiyo. Ni bora kila mara kuwa na mkalimani unapopokea huduma ya matibabu, badala ya kutegemea huduma ya rafiki au jamaa wako ambao huenda hawata tafsiri vizuri au kubana baadhi ya taarifa unayopewa. Unapohudumiwa na mkalimani, hakikisha unazungumza polepole pole, na mjulishe iwapo una tatizo lolote birokia. Tena zungumza kwa sentensi fupi to... usitumie maneno yasiyofahamika, na jaribu kufafanua kitu ambacho hakiko wazi. Na kama unataka vyeti vitafsiriwe bila malipo, unaweza wasiliana na idara ya huduma ya jamii huwa wanatoa msaada wa kutafsiri hadi vyeti kumi kwa Kiingereza kwa watu wenye viza za kudumu Australia. Hati hizo zinajumuisha vyeti vya kuzaliwa, vyeti vya matibabu pamoja na nyaraka za masomo. Huduma hiyo inaweza tumiwa na watu wenye viza fulani tu, na huduma hiyo lazima itumiwe ndani ya miaka miwili ya kupewa viza hiyo. Kama unahitaji vyeti vingine vitafsiriwe au una vyeti ambavyo havifuzu, unaweza mwajiri mtu atakaye kufanyia tafsiri. La muhimu ni kuhakikisha anayekufanyia tafsiri ni mtu ambaye ameidhinishwa kufanya kazi hiyo na shirika linalotoa idhini ya watafsiri na wakalimani nchini au kwa ufupi NATI. Mark Painting ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la NATI amesema unaweza chunguza vyeti vya mkalimani ama anayekufanyia tafsiri kwenye tovuti yao. Anwani ni naati.com.au. Bwana Mak na maelezo zaidi uh, anasema, so tuna kifaa cha kuhakikisha mtandaoni kama mtu anadai ni the mkalimani the halisi. Mteja aliyemwajiri mwajiri anaweza chunguza hati yake kwenye tovuti yetu. Pia ni vizuri kuomba bei ya kazi hiyo kabla ya mkalimani aanze kazi hiyo. George Marzuk ndiye mkurugenzi wa shirika linaloitwa Speak Your Language. Shirika lake hufanya kazi ya kutafsiri na ukalimani. Amesema wateja huwaomba vitu tofauti wanapowasiliana nao, vitu kama vyeti vya kuzaliwa, vyeti vya harusi na vitu kama hivyo, na hata mikataba pia. Mmoja wa wateja wetu anawekeza China, na wako kwenye mchakato wa kujadili mkataba, ili tuweze kuwatafsiria mikataba hiyo. Tuna mteja mwingine ambaye alikuwa akinunua bidhaa fulani kutoka Italia. Bwana Marzuk ana ushauri ambao unaweza kusaidia unapohudumiwa na mkalimani kuandika majina kwa sababu unapotafsiri, kwa mfano, kutoka Kiarabu kwa Kiingereza, majina yanaweza andikwa vibaya au kuandikwa isivyostahili. Wateja lazima watupe majina yaliyojumuishwa ndani ya hati hizo. Bwana Marzuka amependekeza pia kutoa taarifa ya kutosha hususan katika hati za kiufundi. We kama tutatafsiri hati ya kisheria au ya matibabu au hati ya kiufundi kawaida, mteja au mhandisi aliyeandika hati hiyo anauelewa mzuri zaidi, kwa sababu hiyo ndiyo kazi yake ya kila siku. Wanaweza weka maelezo ya kutosha katika barua pepe kuhusu kinachotafsiriwa ili anayefanya tafsiri aweze fanya utafiti wake binafsi, na kama kuna chochote ambacho haelewi, anaweza wasiliana na mhandisi huyo au idara ya kiufundi na kuwaomba ifafanue sentensi husika, uh, well au jinsi bidhaa fulani hutumiwa na aina yake. Kama unahitaji huduma ya mkalimani bila malipo, piga shirika la TIS National kwa namba hii moja tatu moja moja tano sufuri. Nitarudia moja tatu moja moja tano sufuri, au tazama tovuti ya shirika hilo tisnational.gov.au. Nitarudia tena na kama wataka kujua kama hati zako zinafuzu kutafsiriwa na idara ya huduma ya jamii, tembelea tovuti ya idara hiyo ambayo ni dss.gov.au. Nitarudia dss.gov.au. Na kama unamwajiri mkalimani ama mtu wa kutafsiri, hakikisha mtu huyo ana kibali kutoka shirika la nati kwa maelezo ziada ya kuhusu makala haya pamoja na viungo vyake tembelea tovuti yetu sbscomau mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Audrey Buge na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbscomau mkwaju Swahili.