Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS, ukiwa nami Gode Migerano katika makala jioni hii ya leo zakambazaa so, makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au, mraba swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, ripoti mpya imebaini baadhi ya watoto wenye umri wa miaka sita nchini Australia wanaendelea kubaki nyuma kwa upande wa viwango vya msingi vya kuandika, kusoma na kuhesabu. Ripoti hiyo iliyoagizwa na serikali imependekeza mitihani iwasilishwe kitaifa kwa ajili ya kuhakikisha wanafunzi ambao wako katika darasa la kwanza wanafikia viwango vinavyostahili vya kusoma kuandika na kuhesabu. Wanafunzi wa darasa la kwanza nchini Australia huenda watahitajika kufanya mitihani ya kusoma kuandika na kuhesabu katika siku za usoni. Ripoti iliyoandaliwa na jopo la wataalam kutoka kituo cha masomo huru imebaini kwamba viwango vya kusoma kuandika na kuhesabu miongoni mwa wanafunzi nchini Australia viko chini kulingana na viwango vya kimataifa. Waziri wa elimu wa Australia, Simon Birmingham, amesema ripoti hiyo inaonyesha hatua ya kuingilia kati mapema inahitajika kuhakikisha watoto hawaachwi nyuma kielimu. Waziri Birmingham na maelezo zaidi Umetambua kwamba takriban mmoja kati ya watoto ishirini wa Australia hawajatimiza viwango vya chini kitaifa kwa upande wa ujuzi wa kusoma na kuandika katika darasa la tatu, na wengi zaidi wanafeli kutimiza viwango vya ustadi au kutosha katika ujuzi wao. Na bila shaka, katika darasa la tatu inakuwa vigumu zaidi kutoa msaada maalum wa ziada kuhakikisha wanafanikiwa. Utambuaji wa mapema unaweza changia kwa kuingilia kati mapema na kuingilia kati mapema kunaweza hakikisha watoto hawa hawaachwi nyuma. Hii ndiyo sababu ya ripoti hii, Bwana Birmingham alisisitiza. Ripoti hiyo imepata pia kwamba hata kama shule nyingi hutathmini ujuzi wa watoto wanapoanza masomo hakuna mbinu thabiti wala ufuatiliaji wa lazima nchini. Waandishi wa ripoti hiyo wamependekeza kwamba pawe mahojiano mafupi kati ya wanafunzi na walimu wao kwa ajili ya kuchunguza athari ya watoto hao mapema, ili shule zao zihakikishe wana ujuzi wa kimsingi. Bwana Birmingham amewahakikishia wazazi kwamba uchunguzi huo hautakuwa sehemu ya mtihani wa NAPLAN. Ameongezea kwamba badala yake mchakato huo utawasaidia wanafunzi wachanga kuwa wajasiri katika masomo. Bwana Birmingham, na maelezo zaidi: It is a light touch check. In the anasema ni mtihani rahisi unaotolewa darasani na mwalimu ambaye mtoto anamjua kwa kuzungumza naye na kujaribu kuhakikisha nchini kote katika kila shule na katika kila darasa la kwanza wanafunzi wetu wachanga wanapokea msaada wanaohitaji kufanikiwa. Alipozungumzia swala hili, naibu kiongozi wa chama cha upinzani nchini, Tanya Plibersek, alisema chama cha Leba kiko wazi kuzingatia wazo hilo ila chama chake kina wasiwasi kuhusu uwekezaji Biplibasek na maelezo zaidi anasema. Identify... ni ajabu, wana serikali inayosema tunataka kuwatambua watoto wanaoachwa nyuma na bado wanakata dola bilioni 17, 17 kwa uwekezaji wa shule, kwa sababu ni hela hizo ndizo zingepewa watoto wa hao fursa ya kuhudumiwa kwa karibu ili wasiachwe nyuma. Hakuna maana kuwa na mtihani mpya unaotambua watoto wanaoachwa nyuma kama hauko tayari kuwekeza ipasavyo shule zote kuwasaidia watoto hao kuwa katika viwango sahihi. Corina Heathop ndiye rais wa chama cha elimu nchini Australia, naye amehoji kama Australia inastahili kutekeleza mradi ambao amesema umefeli tayari ng'ambo. Bi Corina na maelezo zaidi Anasema mtazamo huu wa mtihani umetoka Uingereza na idara ya elimu huko imefanya tathmini rasmi baada ya miaka sita ya mtihani wa kuzungumza na wamepata kwamba hauchangii kwa kuboresha uwezo wa kusoma na kuandika. Kwa hiyo suala langu ni ni kwa nini tunataka kutumia kitu ambacho kimetoka Uingereza ambacho kimethibitishwa hakitumiki. Jimbo la kusini Australia limeanza tayari jaribio la mitihani kama hiyo ya kusoma kuandika na kuhesabu, ila Queensland imesema haitatekeleza mradi huo. Simon Birmingham kwa upande wake amesema kwamba lengo lake ni mtihani huo kutekelezwa nchini kote kufikia mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Taarifa hii iliandikwa na Tara Kosoleto na Daniela Ritorto na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano, na kwa maelezo ziada na taarifa zingine kama hii tembelea tovuti yetu, Mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au. Mkwaji Swahili.