Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano katika kongamano la vyama vya wafanyabiashara hapa mjini Sydney katika ukumbi huu wa ICC na tuko na mmoja wageni waalikwa ambao wamehudhuria kongamano hili ambayo ataanza kutambulisha pamoja na kutueleza mengi zaidi kuhusu kazi ambayo imemleta hapa Australia. Asante sana jina langu ni Kiprono Kitonyi, mimi ni mwenyekiti wa kongamano la wafanyabiashara Kenya nami pia ni naibu ya mwenyekiti wa, mwenye wa World Chamber Federation ya kongamano wa la wafanyabiashara Um, kote nchini na nimekuja hapa nikiandamana na wafanyabiashara kumi na tatu na pamoja na balozi wa Kenya hapa nchi ya Australia na tumekuja pia kuiweka ombi uh, ili mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja, tuwe pia na hii hin tuwe pia kongomano wakikutana wa, wa uh, kule Nairobi. Kwa upande wa kazi ambazo mnazofanya nchini Kenya, kwa wale ambao pengine hawana uelewa ni nini haswa ambacho Chama chako pengine ama uh, wenzako ambao mnashirikiana nao, ni nini ambacho mnafanya pale Kenya kuhakikisha kwamba biashara inaendelea kusonga mbele? La, la kwanza ningependa kusema ya kwamba uh, Kenya tuko katika mstari ya mbele katika bara la Afrika haswa katika sehemu la mashariki katika mambo ya kibiashara. Na Kenya tumeendelea mbele, tumechukua hatua kubwa katika mambo ya kibiashara na katika ile ease, ease of doing, business index tumetoka katika nambari 138 hadi nambari 92 duniani, na Kenya uh, katika sehemu hiyo ya Afrika tuko na pia, uchumi kila mwaka inaendelea kuboreshwa. Uh, rais wetu ka mistari ya mbele kwa kuangalia kwamba manchi za Afrika zinafanya biashara na manchi zingine za Afrika ama intra african trade, na pia sisi pia tunataka kuonekana kama sisi ni viongozi katika mambo ya biashara, na tunajaribu sana tuwezavyo tuwe na environment ama tuwe na hali ambayo kila mtu anaweza kuja kufanya biashara Kenya. Tumeona kabla ya mji Australia kulikuwa na wajumbe kutoka eneo la Mexico ambao walikuja Kenya kuendeleza biashara na mazungumzo. Nanyi umuhimu wa ushirika kama huo ni upi? Umuhimu wa ushirika kama hii ni kwamba tutapata kujuana na watu wengi, tutapata kujuana na nchi zingine, tupate kufanya mambo ya networking, ili pia tufanye kufanya biashara na wao pia tunataka katika ile, ile ombi ambayo tumeweka tuwe na hii kongamano ikikutana kule Kenya. Hii tum, tumechukua uh, kwa makini sana ya kwamba tunataka kujuana na delegates wengi kutoka nchi nyingi za Afrika. Na serikali yetu ya Kenya ilikiwa chini la rais wetu Uhuru Kenyatta, wamesema kwamba tutunga sisi mkono, na pia tumefurahi kwa vile tumepata pia kufanya mazungumzo na viongozi wengine kutoka bara la Afrika, pamoja na Nigeria, pamoja na South Africa pamoja na, na nchi zingine za Afrika ambayo wamesema kwamba watatuunga mkono pia. Uh, nchi ya Saudi Arabia jana wamesema watatuunga mkono na tuko na furaha sana, ndio wamesema wataunga mkono. Lakini kawaida katika ulimwengu mu, wa biashara kunakuwa na kitu ambacho nanyi pia lazima mutoe kwa upande wao. Ni nini ambayo inahusiana kwa upande wa kuweza kupata ombi ombili kuweza kukubaliwa? Tunagombania hii ombi na nchi zingine kama uh, Dubai uh, Oman, Jordan na Ethiopia, lakini tuna hakika ya kwamba Kenya itakuwa ikifikiriwa na nchi zingine pia, kwa sababu unajua Kenya kuna, kuna mengi ambayo watu, watu watakuja kuiona. Unajua kuna wengi ambao wajakuja katika bara la Afrika tapata kupata nafasi kuwaonyesha kwamba sisi tuko na environment ambayo inastahili watu, watu wafanya biashara pia. Tuko na policies ama um, sheria ambayo zinafanya watu zinawezesha watu kufanya biashara. Um, pia Kenya ukij, ukija kufanya investment ama ukija uweke hela zako kule um, kubadilisha hela zako iwe uh, Kenya shillings, alafu pia urudishe iwe kwa currency ile ambayo unapotoka una kama dola ama ni pound, hatuna uzuizi wa lolote, unaweza kuileta pesa na pia unaweza kuitoa hizo pesa um. Tunajua kwamba Kenya inajulikana kama daraja la Afrika ambapo maana ndege ku, zote zikipitia kwenda sehemu yote barani Afrika yapitia nchini Kenya na pia biashara nyingi zinapitia Kenya pia. Lakini pia kuna kuwa na lile swala la pengine uaminifu wa pengine mali kulindwa, hela kulindwa, tukizungumzia maswala ya Eurobond na vingine, ni nini ambacho mmefanya kuhakikisha kwamba wale ambao watawapigia kura kuhakikisha kwamba mnapewa hiyo nafasi ya kuwa wenyeji wa kongamano kama hili kwamba maswala hayo yanashughulikiwa ipasavyo? Um, la kwanza tungependa kuhimiza ku wale ambao wanakuja Kenya kufanya biashara kama wapitie kwa letu, letu kwa sababu sisi tunaweza kuwaelekeza kwa wale watu ambao watachunga wata hela zao na pia wale watu ambao wanaweza kufanya biashara nao ambao hawatakuwa na tashwishi lolote kwamba pengine pesa zao zipotee ama pengine waingie katika shida lolote wakija kufanya biashara kwetu. Tunajua kwamba hatuwezi tukazungumzia swala la biashara bila kuzungumzia hali inavyoendelea nchini Kenya, ambapo kwa sasa tunaona kwamba ni mabilioni kadhaa ambayo yanatumiwa kwa upande wa kuendeleza miradi ya maendeleo pamoja na uchaguzi. Kwa sasa bilioni karibu kumi na mbili zimetumiwa kwa uchaguzi wa kwanza ambao umefutiliwa mbali, na pia kuna pengine bilioni kadhaa ambazo zitatumiwa kwa sehemu ya pili. Kama wafanyabiashara hela hizo zitarejeshwaje katika uchumi kuhakikisha kwamba isiwe ni zote zinaenda kutoka upande wa uchaguzi, lakini pia kwa miradi mingine muhimu ya kuinua wananchi? Uh, ni kweli ni jambo uh, muhimu ambayo umeuliza, na pia tuko na hofu kidogo, kwa sababu najua hizo hela ambayo zimetumika katika uchaguzi la kwanza lazima pia zitumike katika uchaguzi la pili, lakini tuko na uh, tunaangalia kwamba pengine uh, mwishowe itakuwa ni, ni nzuri, kwa sababu najua uh, katika mambo la demokrasia Sidhani kuna nchi nyingine lolote katika bara la Afrika ambayo inaweza kusema kwamba imechukua hatua ambayo sisi tumechukua. Tumekuwa na, uh, na, na uchaguzi kumi na miwili tangu tuwe nchi huru na tumekuwa na uchaguzi nne ambayo tukiwa na multi-party democracy, machama, vyama vingi, na sasa tuko na hii uchaguzi la pili ambayo itafanyika hivi karibuni, na ombi letu zaidi ni kwamba tuwe na amani, kura ipigwe na amani, na mshindi awa mshindi, mshindwa awa mshindwa na tunapojua katika Kiswahili kwamba wahenga walisema kwamba asiyokubali kushindwa sio mshindi. Na tunahakika, tunahakisha kwamba hii e, majaribio ambayo tunaipitia sasa ni lote ni katika hiyo safari ya kuumarisha mambo ya demokrasia katika bara la Afrika. Na sisi sasa tumekuwa kama example ya katika bara la Afrika katika, kwa nchi ambayo inajaribu iwezavyo kuchukua hatua ipatie watu haki na kura zao. Pengine kabla tumalize mazungumzo haya, tumeona kwamba kwa upande wa maendeleo, kwa upande wa usafiri, Kenya imepiga hatua kubwa kwenda mbele kupitia SGR hata kama haijafika pengine Nairobi katikati ama Mombasa, pia sehemu ambapo watu wanataka kupandia. Unadhani kwamba ni nini ambacho kinaweza ikasaidia kuonyesha kwamba pawe na reli ambayo inatoka pale Mombasa, kuanzia bandari hadi Nairobi katikati kati, na pia fika Kisumu, Eldoret, ifika sehemu zingine na kufupisha muda wa usafiri pia. Um, nafikiria na lazima mmejua kwamba sehemu ya pili ya SGR ishapitishwa na wataanza kujenga hivi karibuni, ambayo itatokea Nairobi penye imefika sasa, Lolongo penye iko sasa hadi Naivasha, alafu kutoka Naivasha sehemu la tatu itaanzia hapo mpaka um, Kisumu na Malaba ili e, nchi ya Uganda pia waishikishe yao kutoka Malaba waelekeze mpaka Katuna kule, um, mpaka yao na Rwanda. So sisi tunaanza kusema kwamba tumeonyesha tume kwamba tuko na haja na kuboresha mambo ya, ya, ya transport katika nchi yetu, na, na, na, na nafikiri hata ukija sasa Kenya utashangaa kwa vile maendeleo mengi imeendelea, na hii inasaidia kwa vile pia ina, inapatia watu nafasi ya kusafirisha bidhaa zao inapatia pia wale ambayo watalii pia nafasi ya kutembea na, kwa urahisi na mimi nafikiria kwamba tunafurahi sana sisi wa Kenya tume tunafurahi sana hiyo. Yes, sehemu ya pili itakuwa ni kutumia umeme ama bado ni ile mafuta ya dizel? Itakuwa ni inaendelea na mafuta ya dizel, lakini tuna hakika ya kwamba pia inaweza kubadilishwa baadaye, lakini wenzetu tunaona barani Ethiopia wanatumia umeme. Kwa nini sisi tuendelee kutumia dizel? Hiyo, ma, hiyo swali pengine ungeuliza uh, wataalamu sio mimi, lakini kama kiongozi pale kuna ushawishi usha wote ambao mnao waweza kuwa tuna wasiwasi wasi, kwa sababu unajua Kenya pia imeshagundua uh, uh, mafuta. Sasa tunahakikisha kwamba hata uh, mambo ya diesel sio shida kwetu, kwa sababu tuko naye muhimu safari zifanye katika rasilimali zetu za, za Kenya pia kuna ma, mafuta kwa sasa kwa chama chako kuna ushirikiano wote ambao mnafanya na chama cha wafanyabiashara hapa Australia kuweza kutoa mafunzo ama kuweza kuchangia mawazo? Eh, ndio. Unajua jana tulikuwa na mkutano la World Chamber Federation, tukaongea na Australia wamesema kwamba tutakuwa na mabadilisho ya wafanyakazi wetu, watakuja hapa wapate kuongezewa ujuzi, na pia tumeongea na chemba ya Dubai na chemba ya Saudi Arabia kwa hali hiyo na, nafikiri ya kwamba tunaendelea kuleta wataalamu ambao wataweza kusaidia kuimarisha chama yetu, kusema Nairobi itaelekea kuwa Dubai ya Afrika, hata itazi, itazidisha Dubai kwa sababu najua huko tuko na hali ya hewa ambayo inatusaidia inatufaa. Ujumbe kwa wakenya ambao wako hapa Australia na katika eh, maeneo ya ughaibuni kwa masuala ya biashara na uwekezaji nyumbani ni upi? Kutoka kwa mwenyekiti, ningependa kuwaambia kwamba wawe um, ama mabalozi yetu ya, ya haki wao watu ambao wanaweka bidii, vile tunajua tunapojua wakenya ni watu wa kuaminika na ni watu ambao wako na bidii na ningependa waendelee na hiyo na, na, na, na pia wasa, hata kama wakija hapa kufanya shughuli zingine waendelee kutafutia soko bidhaa zetu za Kenya wakiwa hapa, na pia kuongelesha watu ili waje waone eh, yale mambo ya kushangaza kama tourism ambayo tunayo Kenya. Nafikiria sidhani kuna nchi nyingine katika dunia nzima ambayo iko na rasilimali ya kuipendeza ama ya, ya kuvutia kama Kenya. Neno la mwisho kwako, mwenyekiti, tathmini yako pengine kwa miaka mitano ijayo katika sekta ya biashara nchini Kenya itakuwa katika hali gani, na wananchi watakuwa katika hali gani? Ha, ningependa kusema kwamba tuna uh, matarajio ya kikubwa kwamba tutakuwa tukiongeza yale bidhaa ambayo tunazituma ng'ambo. Unajua uh, saa hizi tukiangalia mambo ya balance of trade, bidhaa nyingi zinaingia nchi yetu kuliko zile ambayo tunazitumanga nje, na tuna, matarajio. Ningependa kuwahimiza wafanyabiashara wa Kenya tuende i tafute soko za bidhaa zetu, na pia kuongea na wale hizi amba, manchi ambazo zimeendelea, wangestahili pia, badala ya kulete vitu ambayo ziko katika raw material stage, wangetupatia wang, na wang, nafasi ili pia tufanye mambo ya industrialization, tuifanye kwa vile bei pia ya leba ama kuajiri wafanyakazi kule Kenya iko chini kuliko hizi manchi ambazo zimeendelea, wangetupatia hiyo nafasi ili tupate pia kuendelea na mambo ya, ya uh, viwanda. Naam, huyu ni mwenyekiti wa chama cha wafanyabiashara nchini Kenya, bwana Kiprono Kitonyo, na akizungumza nasi kutoka kongamano la mwaka huu 2017 katika ukumbi wa ICC mjini Sydney, Australia. Wazapata makala haya kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mraba swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au, mkoaju swahili.