Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa nami Gode Migerano wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mraba Swahili, pamoja na kupata maelezo haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anani, ambayo ni Facebook com mraba SBS Swahili. Tukaendelea na makala ambayo tumewaandalia. Baada ya tathmini ya huduma ya redio ya SBS, lugha saba mpya zikijumuisha Rohingya, Tibetan na Telugu zitapewa vipindi vyao binafsi katika redio ya SBS, wakati baadhi ya vipindi vingine vinasitishwa. Lengo la mabadiliko hayo ni kutosheleza mahitaji ya jamii ya Australia ya leo. SBS imetangaza mabadiliko kwa huduma yake ya redio yenye lengo la kutimiza mahitaji ya jamii toka tamaduni tofauti nchini Australia, pamoja na kuwakilisha ongezeko la jamii mbalimbali mbali nchini. Matokeo ya data ya sensa mpya imeonyesha idadi ya watu wapatao kati ya milioni 4.87 na milioni 5 ya wakazi nchini huzungumza lugha ambayo ni tofauti na Kiingereza nyumbani. Tathmini ya huduma za radio SBS zimezingatia matokeo ya sensa mpya pamoja na jinsi wasikilizaji wanavyopokea taarifa, idadi ya watu wanaosikiza matangazo ya lugha, viwango vya uelewa wa Kiingereza, muda jamii husika ilipowasili nchini umri na rasilimali nyumbani nazo pia zilizingatiwa na visa vya ubaguzi wa jamii yoyote nchini Australia pia ilizingatiwa. Tathmini ya huduma hizo itajumuisha lugha saba mpya, zikiwa Telugu, Karen, Tibetan, Hakachin, Rohingya, Mongolian na Kirundi. Makala yote ya lugha hizi mpya yatapatikana kupitia mitambo ya kidijitali kupitia makala yaliyorekodiwa kwa on demand na unaweza yasikiza kupitia tovuti ya SBS na kwenye app ya SBS radio. Mkurugenzi wa redio katika shirika la SBS Mandy Wicks amesema ni muhimu kwa SBS radio kuwakilisha Australia ya leo. Tunafuraha tutaongeza lugha saba mpya katika huduma zetu za redio kama sehemu ya tathmini tuliyofanya. Moja ya lugha hiyo mpya inaitwa Telugu ambayo inazungumzwa na idadi ya watu wapatao milioni 74 in India. Kwa hiyo tuna furaha kuiongeza katika huduma zetu za redio. Ni jamii changa ambayo asilimia 74 ya watu wana umri wa miaka kati ya 20 na 54, kwa hiyo tunatazamia kuwahudumia na kuwasaidia wanapoanza maisha yao katika nchi mpya. SBS ilipokea zaidi ya maoni 600 kutoka jamii zinazozungumza lugha takriban 85 wakati wa mchakato wa ushauriano wa umma kutoka Novemba hadi Disemba mwaka jana. Mchakato huo wa ushauriano uliwapa watu binafsi pamoja na mashirika fursa ya kuchangia maoni yao kwa vigezo vya uteuzi vilivyopendekezwa. Hatimaye maoni hayo yalizingatiwa vigezo vilipokamilishwa. Moja kigezo kilichojumuishwa kilitazama kama lugha inayozungumzwa na kundi fulani inazungumzwa na watu wengi na idadi ya watu hao ni angalau takriban elfu ishirini na tano. Vigezo vya lugha zenye mahitaji makubwa vilizingatia jamii zenye idadi ya watu elfu moja pamoja na kuzingatia ujuzi wao wa Kiingereza wakati walipowasili nchini, umri wa wanajamii, pamoja na rasilimali nyumbani mwao. SBS ilizingatia pia mahitaji ya jamii zingine na kama mahitaji hayo yalikuwa hayajashughulikiwa ipasavyo na vigezo vingine. Baadhi ya mambo yaliyozingatiwa yalijumuisha ubaguzi nchini Australia kwa misingi ya rangi, kabila, au mtu anakotoka. Mahitaji ya haraka nayo yalizingatiwa iwapo kumekuwa ongezeko katika idadi ya watu wanaozungumza lugha fulani kupitia mradi wa uhamiaji wa wakimbizi. Lugha kumi na mbili zitasitishwa kupitia vigezo vya mwisho. Lugha zitakazofutwa katika huduma ya SBS radio zinajumuisha Canada, Tonga, Norwegian, Cook Island Maori, Fijian, Swedish na makala ya Kiingereza kwa jamii za Waafrika. Badala ya lugha hizo, SBS itahudumia lugha saba mpya, Rohingya na Kirundi zikijumuishwa. Vipindi katika lugha za Kilithuanian, Malay, Latvian, Danish na Maori zimekuwa katika mapumziko kwa muda wa miezi kumi na mbili hadi miezi 18 iliyopita, nazo pia zitasitishwa. Huduma ya taarifa kwa kiingereza kutoka SBS world news radio kuanzia sasa itatolewa kupitia mitambo ya kidijitali pamoja na makala yaliyorekodiwa. Makala ya kila siku kwenye redio nayo yatasitishwa pia. Bi Mandy Weeks ameongezea kwamba ni changamoto ya kila wakati kuhakikisha SBS inatoa makala yanayostahili na yanayowafikia watu wengi. so one of the challenges I guess, about Australia changing..., anasema nadhani moja ya changamoto kuhusu mabadiliko ya haraka nchini Australia katika miaka mitano iliyopita ni baadhi ya jamii si kubwa kama zilivyokuwa, ukizilinganisha na jamii zingine, zimepitwa pia kwa upande wa idadi ya watu. Tulipotazama vigezo vya tathmini hii, kwa bahati mbaya, kulikuwa baadhi ya lugha ambazo hazikutimiza vigezo mwaka huu wa 2017. Kwa hiyo kwa bahati mbaya baadhi ya lugha hizo zitasitishwa kufikia mwisho wa mwaka huu. Jo Kaputo ndiye mwenyekiti wa feka Hilo ni shirika linalowakilisha jamii kutoka tamaduni tofauti. Amesema ni muhimu kwa SBS kuendelea kuzingatia mbinu za kuhudumia jamii vizuri. Anasema, nadhani ni muhimu kwa SBS kuhakikisha inaendelea kuwa muhimu kwa jamii za tamaduni tofauti nchini Australia ambazo zinaendelea kubadilika, kwa upande wa ongezeko la watu wapya, kwa upande wa jamii ambazo zinaishi na zimekuwa zikiishi nchini kwa muda mrefu. Kwa hiyo nadhani tathmini hizi ni sehemu muhimu kwa jinsi SBS inafanya kazi na inapoendelea kuhakikisha inatekeleza mahitaji ya jamii za tamaduni tofauti zinapoendelea kupitia mabadiliko. Mabadiliko yamefanywa pia kwa masaa ya matangazo ya baadhi ya lugha masaa ya vipindi katika lugha za Kituruki na Kikroatia yatapungua kutoka masaa matano hadi masaa manne kila wiki, wakati makala katika lugha ya Kijerumani yatapungua kutoka masaa saba hadi masaa tano kila wiki. Vipindi katika lugha za Kihungarian, Bosnian na Albanian nazo zitapungua na kufanya matangazo mara moja kila wiki. Mabadiliko pia yamefanywa kwa masaa ya matangazo ya baadhi ya lugha kama Dari, Dinka Kmer Maltese Nepali Pashto na Tigrinya. Bimendi Weeks ameongezea kwamba lengo la SBS ni kuendelea kufanya tathmini ya huduma zake kila miaka mitano kwa kuzingatia data za sensa mpya. Really, nasema kimsingi tuko hapa kuwasiliana na jamii na wahamiaji wa, kuhusu maisha hapa Australia na kuhusu jamii wanamoishi right. Hali hii inaendelea kubadilika really na kuna jamii mpya zinazoendelea kuwasili kila wakati ambazo zinahitaji huduma zetu, kuelewa mifumo yetu, kuelewa maadili ya Australia pamoja na kuanza maisha upya katika nchi mpya. SBS itaendelea kuwa shirika lenye matangazo katika lugha tofauti mbalimbali, ikipeperusha makala katika lugha 68, na mageuzi hayo yataanza kutumika kuanzia tarehe 20 Novemba. Kwa taarifa ya ziada kuhusu mageuzi haya, tembelea tovuti yetu u mraba Swahili pamoja na SBSu mraba radio. Taarifa hii iliandikwa na Hannah Sinclair na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbscomau, sbscoau mkoaji Swahili.