Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wakazi wa jimbo la Viktoria waregezewa vizuizi kwa jiji la Melbourne na maeneo ya kanda, wakati chama cha Leba chataka serikali ya shirikisho itoe mswada wa tume ya kitaifa ya uadilifu n chama cha Leba nchini Newzealand chasherekea ushindi mnono katika uchaguzi mkuu, wakati upinzani waendelea kusaga menewa kujiuliza kipi kilichowafikia. Wakati maandamano nchini Ufaransa kuonyesha umoja kushtumu kisa cha mwalimu aliyechinjwa. Wakati hu Ufaransa yampiga faini raia wa Kongo kwa kuiba sanamu ya Afrika. Na katika taarifa za michezo, wawacharaza wacharaza West Coast fever katika mchwano wa pete wa super netball. Wakati New Zealand All Blacks na Wallabies wa Australia wavana katika mechi ya pili ya Bledisloe nchini New Zealand, pamoja na katika taarifa zingine za michezo, mbichi na mbivu za bainika katika kinyang'anyiro cha kuania na atakayecheza katika finali za NRL, AFL, vilevile vile katika soka ya ligi kuu barani Ulaya, mbichi na mbivu za bainika baada ya nyavu kadhaa kutikiswa. Mengi zaidi katika taarifa za michezo. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS. Moja kwa moja, tuende katika taarifa ambazo tumeandalia. Kiongozi wa chama pinzani, cha upinzani cha shirikisho anayehamasisha serikali itoe pendekezo la mswada kwa tume ya uadilifu ya kitaifa. Mwanasheria mkuu Christian Porter amesema pendekezo hilo la mswada kwa tume hiyo litatolewa hivi karibuni wakiomba kuanzisha kwa tume ya uadilifu ya kitaifa. Chama cha Leba kimeonyesha uchunguzi wa polisi kwa kinachoitwa mwafaka wa Leppington Triangle, ambako serikali ya madola ililipa dola milioni thelathini kwa ardhi ambayo iko karibu ya uwanja mpya wa ndege wa magharibi Sydney, ambayo baadaye thamani ya ardhi hiyo iliripotiwa kuwa ni dola milioni ,00 tatu pekee. Kiongozi wa upinzani Anthony Albanese ameongeza kwamba huo ni mfano mmoja tu kwa nini tume huru dhidi ya ufisadi inahitajika. Anasema tunastahili kufuatilia swala hili, pamoja na kashfa ya ufisadi wa michezo, kashfa ya kununua maji, suala la Great Barrier Reef Foundation pamoja na masuala mengine kama haya, alisisitiza Bwana Albanizi alipozungumza na waandishi wa habari na maduka yareja yareja na ya rejareja na mahoteli jijini Melbourne hayataweza kufunguliwa tena kwa muda wa wiki mbili chini ya mageuzi ya mageuzi yaliyotangazwa na serikali ya Victoria. Kizuizi cha usafiri cha kilomita tano kimepanuliwa hadi kilomita 25, na watu kwa sasa wataweza ondoka nyumbani mwao kwa muda wanaotaka. Wanaotengeza nywele wataweza fanya kazi, na mawakala wa nyumba wataruhusiwa pia kufanya minada na ukaguzi tena wa manyumba kumbi za biashara za rejereja pamoja na mahoteli na migahawa hazitaweza funguliwa kwa wateja hadi katikati ya wiki ya pili ya Novemba. Na kiongozi wa upinzani wa jimbo hilo Victor, wa Victoria Michael Bran amesema kwamba kimsingi hakuna chochote cha kwa biashara ndogo katika matangazo hayo mapya na Victorians have made the sacrifices. Not, not the government, not the Premier. Anasema wakazi wa Victoria wametoa kafara, si serikali, si kiongozi wa jimbo, ni wakazi wa Victoria ambao wamefanya kazi ngumu, na wakazi wa Victoria wanastahili faidi ama faida ya hiyo, ila faida hiyo kwa, sa, kwa leo sio kama walivyostahili. Kwa mtazamo huo, inasikitisha hususan kwa mtazamo wa biashara ndogo. Familia nyingi zitasikitika kuwa baadhi ya vizuizi hivyo bado vipo kiongozi wa pinzani alaumu tukiendelea taarifa ambazo tumeandalia tuelekee moja kwa moja hadi katika katikati ya taifa ambapo katika taarifa zingine chama cha leba kimepata ushindi wa sita mfululizo katika uchaguzi wa ACT kwa mara nyingine chama hicho kitaunda serikali wachache baada ya mwamko wa chama cha Greens katika uchaguzi huo kupitia ushindi huo chama hicho kitaendeleza uongozi wa chama cha Leba kwa muda wa miaka 23, kufikia mwisho wa muhula ujao. Inakadiriwa kuwa chama cha Leba kimeshinda viti 11, kimoja chache kuliko katika uchaguzi wa mwaka 2016 na chama cha Greens kimeshinda viti viwili katika bunge lenye viti 25. Chama cha Greens kilipokea pia kilipokea asilimia tatu nukta tatu ya kura, wakati chama cha Liberals kilipoteza ama kilipata hasara ya asilimia tatu nukta tatu ya kura dhidi yao. Imekadiriwa kuwa chama cha Liberals kinaweza salia na takriban viti vinane tu, wakati chama cha Greens kinaweza shinda viti sita iwapo kura za upendeleo zitaelekezwa upande wa chama hicho cha wachache. Tukielekea katika taarifa za kimataifa, tuelekea moja kwa moja katika taarifa ambazo zinahusiana na uchaguzi mkuu katika nchi jirani ya New Zealand, ambapo waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern Jumamosi ameshinda uchaguzi mkuu kwa kishindo kwa kupata ushindi wa walio wengi, wakati theluthi mbili ya kura zikiwa zimehesabiwa. Chama chake cha leba cha mrengo wa kushoto kilikuwa tayari kimeshinda zaidi ya asilimia 49 ya kura na kinatarajiwa kupata kiasi ya viti 64 katika bunge la nchi hiyo lenye ubunge 120 2i idadi hiyo ni kubwa kwa kutosha kwa kiongozi wa upinzani Judith Collins kukubali kushindwa na kumpigia simu Arden na kumpongeza kwamba hongera kwa mafanikio yako, kwa sababu naamini ushindi huo ni mzuri. Kwa matokeo ya uchaguzi kwa chama cha Leba, ilikuwa ni kampeni ngumu. Collins amesema hayo akiwa mjini Auckland. Chama chake cha National Party cha kiconservative kitachukua viti 35 katika kile kinachoonekana ni uchaguzi dhaifu kwao kutokea kwa takriban miaka ishirini nchini humo. Hakuna kiongozi wa kisiasa aliyeweza kupata viti vingi bungeni tangu New Zealand ilipoanzisha mfumo wa kura za uwiano mwaka 1996 na kupelekea kuwepo serikali kadhaa za mseto matokeo uchaguzi kwa upande wa arden ni bora zaidi kuliko ilivyotegemewa na kuna uwezekano wa kukipa chama cha leba ushindi wenye nguvu mara nyingi tangu mwaka 1946 hali ambayo inampatia fursa bi arden kuunda serikali mwenyewe bila kutegemea chama kingine kama ilivyokuwa katika uchaguzi wa nyuma tukielekea nchi barani ulaya ambapo maandamano yanatarajiwa kufanyika katika miji kadhaa nchini ufaransa hii leo kuonyesha mshikamano dhidi ya kisa cha kuchinjwa kwa mwalimu aliyoonyesha wanafunzi vibonzo vya Mtume Muhammad. Kisa cha mwalimu huyo wa historia Samuel Paty kukatwa kichwa nje ya shule viungani mwa mji wa Paris Ijumaa iliyopita kimeibua ghadhabu nchini Ufaransa na kukumbusha wimbi la machafuko ya Waislamu wenye itikadi kali ya mwaka elfu mbili kumi na tano ambayo pia yalichochewa na kuchapishwa kwa vibonzo vya Mtume Muhammad kwenye jarida la Charlie Hebdo akiwataka waandamanaji kujitokeza kwa wingi. Waziri wa elimu wa Ufaransa, Jean Michel Blanquer, ameliambia kituo cha televisheni cha France de ama France mbili kwamba ni muhimu kuonyesha umoja na mshikamano wa kitaifa dhidi ya kisa hicho. Maandamano hayo yanapaswa kufanyika eneo la Place de la Republique, mjini Paris ambako unamo mwaka 2015 takriban watu milioni moja nukta tano waliandamana kushtumu shambulizi lililofanywa na Waislamu wenye itikadi kali walikuwa na bunduki katika ofisi ya jarida la Charlie Hebdo. Maandamano mengine yanatarajiwa kufanyika katika mji wa Lyon, Toulouse, Strasbourg, Nantes, Marseille, Lille na Bordeaux na tukisalia katika taifa hilo la Ufaransa, mwanaharakati mwenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo awetoza faini ya euro elfu moja kwa kuondoa sanamu ya Afrika kutoka makumbusho moja ya Paris, katika maandamano ya kupiga ama kupinga wizi wa sanaa za Afrika zilizotekelezwa enzi ya ukoloni yanayolenga Ufaransa. Emery Mwazulu Diabanza alichukua sanamu ya mbao ya karne ya 19 kutoka makumbusho ya Quai Branly mnamo mwezi Juni, katika maandamano yalioonyeshwa moja kwa moja kwa njia ya mtandao. Alisema kwamba nimekuja kuchukua kilichoibiwa Afrika. Akimtoza faini kubwa kwa wizi, hakimu alisema kwamba anataka kumaliza tabia za aina hiyo. Alisema kwamba kuna njia zingine unazoweza kutumia kuvutia wanasiasa na umma kuhusu swala la wizi wa vitu vya kale vilivyo chukuliwa wakati wa ukoloni, jaji alisema. Mwanaharakati mwingine watatu waliungana na Diabanza katika makumbusho walipigwa faini ya yuro 250, 750 na elfu moja kila moja, kulingana na la shirika la habari la AFP, huku wa nne alifutiwa mashtaka. Na katika video ya nusu saa iliyowekwa kwenye mtandao wa YouTube, Diabanza anaonekana akichukua kinyago kutoka sehemu iliyowekwa yeye pamoja na wanaharakati wengine wakaibeba, huku wakipaza sauti na kusema, tunaipeleka nyumbani, lakini wanazuiwa na walinzi kuondoka kwenye makumbusho hayo. Idha kisahili ya SBS ukiwa na migodi a migerano na makala ambao tumeondelea kwa sasa, tueleke moja kwa moja katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa pete netball kama unapenda, ambako mchezo Mchezo wa matimu ya Melbourne Vixens imepata ushindi wa tatu wa ligi ya netball, super netball kama unapenda dhidi ya West Coast Fever. Ilikuwa ni mechi ambayo ilichezwa kwa kasi lakini alama zikiwa ni za karibu sana ambapo Vixens walipata ushindi wa alama zikiwa ni mbili, sitini na sita kwa sitini na nne hali ambayo ilikuwa ni ya kuweza kuvuta na ni kuvuta. Mwai Kamwenda kutoka Malawi akiwa ni mmoja ambaye aliyesaidia wachezaji wa Vixens kupata ushindi huo ambapo uh, walijifungia magoli 47 katika fainali hiyo. Katika michezo ya AFL, timu ya Jelong itakichapa dhidi ya Richmond katika fainali ambayo itahusisha timu zote kutoka Victoria katika AFL, ambapo basi itakuwa ni mechi itakayochapwa katika uwanja wa Gaba jijini Brisbane Jumamosi tarehe ishirini na nne Oktoba itakuwa ni mechi ambayo bila shaka itakuwa ni ya kusisimua mno. Wakati huohuo pia, katika mchezo wa raga New Zealand All Blacks wamepata ushindi mwembamba, tena ushindi rahisi dhidi ya Australia Wallabies, ambapo mechi ilikuwa ni mechi ya pili ya kuweza kuamua nani mshindi, baada ya mechi ya kwanza kutoka sare na ya pili ya kupata ushindi kutoka kwa All Blacks mechi hiyo ilikamilika alama zikiwa ni ishirini na saba kwa saba licha ya upinzani mwembamba kutoka kwa Wallabies wenyeji. All Blacks waliweza kuonyesha makali yao kabisa na kuweza kujipa ushindi mnono. Katika mchezo wa NRL, mechi ambazo zimeamua nane takayashiriki katika fainali ni kati ya Melbourne Storm na Canberra Raiders Storm wakipata ushindi wa alama zikiwa ni ishirini dhidi ya Raiders thelathini kwa kumi Vilevile vile Panthers wakavana na Rabbitos katika mechi ambayo ilikuwa ni kusisimua mno, alama zikiwa ni nne zilizotenganisha atakaye kichapa katika finali. Panthers, ambao walikuwa wenyeji wa mchezo huo, wakapata ushindi wa alama zikiwa ni ishirini kwa kumi na sita kutoka kwa Rabbitos, kumaanisha kwamba Rabbitos safari yao ameufikia mwisho. Vilevile vile Raiders, sasa itakuwa ni zamu ya Panthers kupata ushindi iwapo watakichapa dhidi ya Perth, ya Storm katika fainali ambayo inatarajiwa kuwa ya kusisimua mno. Katika soka mechi ambazo zimechezwa alfajiri ya leo ilikuwa ni kati ya Chelsea dhidi ya Southampton ambapo mechi hiyo ilikuwa inasalia kuelekea kwa ushindi wa Chelsea katika dakika za lala salama, lakini Southampton wakaweza kujikakamua na kusawazisha mechi hiyo katika dakika za lala la salama, alama hizo zikichangiwa moja moja na magoli yakichangiwa ni matatu kwa tatu. Wakati City, Manchester City walilivana na Arsenal, na licha ya yeah, juhudi za wachezaji wa Arsenal basi City walipata ushindi mwema wa goli moja kwa sufuri. Wakati Newcastle wakawa wenyeji wa Man United, Manchester United ambapo wenyeji wakapata goli kutoka kwa Luke Shaw ambaye alijifungia katika lango lake mwenyewe la United, hata hivyo basi wachezaji wenzake wakaweza kumwondolea aibu na kuweza kupachika magoli manne katika wavu wa Newcastle. Awali ilikuwa ni zamu ya Everton kuvaana na Liverpool katika mechi ambayo ilikamilika magoli mawili kwa mawili na pamoja na kari nyekundu kwa mshambulizi kutoka Brazil Richardson wa Everton. Hata hivyo gumzo inaendelea kutokea kwamba Liverpool alinyimwa goli la ushindi wakati iliaminiwa kwamba Sajemani alikuwa kidoya, lakini kanda za video zinaonyesha kwamba haikuwa hivyo. Kabla tumaliza makala haya, tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 17.1, Brisbane zikiwa ni 22.7, Melbourne 12.8, Perth 21.5, Adelaide 10.5, Hobart 11.4, Canberra ni 126, na Daweni kwa sasa nyuzi joto ni 26. Na kufikia hapo ndio mwisho wa taarifa habari ambayo tumemaliza. Bakia nasi kwa makala mengine yanakujia muda usio mrefu. Mwendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.