You're with SBS Radio. Find more great stories in your language at sbscomau. Watafiti katika chuo kikuu cha Cartin walijaribu kuthibitisha nadharia kwamba wasichana hata wale waliozaliwa Australia walifanya vibaya zaidi katika vipimo vya kitaaluma e, kama wazazi wao walihamia kutoka nchi ambayo wanawake walikuwa na upungufu kidogo wa elimu ya sekondari. Mkuu wa uandishi e, tafiti hiyo Daktari Mike Doki e, kutoka benki ya Bankwest ya Curtin anasema utafiti wao umeonyesha kuna ufanisi e, kwenye hilo. Wanasema tunachokipata ni kuwa unaweka vidhibiti kwenye huo uasili wa wazazi, ambapo wazazi walipozaliwa, na hiyo inaathiri jinsi wasichana wanavyofanya kwenye mitihani ya sayansi, kusoma na hisabati. Kwa hiyo tulikuwa tukichukia mambo ambayo hakutarajia kupata ni uwiano mkubwa zaidi kwa wavulana. Utafiti huo uligundua wanafunzi wa kiume nchini Australia walikuwa na uwezekano mkubwa wa kufanya vibaya katika mitihani ya shule za msingi kama baba yao alikuja kutoka nchi ambako wavulana walikuwa na uwezekano mdogo wa kuhudhuria shule za sekondari kuliko wasichana. Wakati tulicheza na kujaribu vipimo tofauti, kile tulichopata ni kwamba kwa wasichana ni nchi ya asili ya mama ambayo ni muhimu, na kwa wavulana ni nchi ya asili ya baba ambayo ni muhimu sana, ambayo inaathiri utendaji wao. Daktari E. doki anasema matokeo yanaonyesha mitazamo ya kitamaduni na kanuni zinapitishwa na mifano ya jinsia ndani ya familia, lakini anaongeza kuwa ni vigumu kuamua kama wazazi wanawasiliana kikamilifu e, kuhusu kanuni hizi za kitamaduni kwa watoto wao au kama huzichukua bila kujua What kwa hiyo tunachofikiri ni kwamba tuna ushahidi wa kweli kwamba athari hii ni ya kitamaduni kupitia masuala ya kijinsia. Kwa hiyo wavulana huangalia baba zao na ndugu zao na nini wanachofanya katika mitandao yao ya familia. Na wasichana wanaangalia yao, wanaangalia mama na wao ni kama wamejifunga hivi e, kama wanapenda kwa akili wanachokiona kwa kutoka mama zao au mama zao wanachokifanya. Somalia, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudan Kusini na Zambia ni miongoni mwa nchi ambazo wasichana wananusu ya upatikanaji wa elimu ya sekondari kama wavulana wakati wavulana, wa vulana hawana uwezekano mkubwa wa kuhudhuria shule za sekondari katika nchi ikiwa ni pamoja na Afrika Kusini, Libya, Kuwaiti na Tuvalu. Sara Orel anaongoza mpango wa msaada wa elimu ya wakimbizi e, katika kituo cha vijana wa utamaduni. Anasema kuwashirikisha wanafunzi shuleni ni njia bora ya kuvunja mwiko wa mzunguko wa hasara ya elimu. Yote huanzia mashuleni, hivyo ni swala la kuwawezesha vijana kuendelea na kubaki ndani ya mazingira ya kitaaluma bila kuanguka kupitia nyufa ndani ya shule. Na hivyo nadhani hatimaye kuhusu kujua wakimbizi na wahamiaji vijana na mahitaji yao, mahitaji yao ni tofauti. Alisikika akiendelea kusisitiza hivyo. E, bisara Uh, utafiti ulichunguza mpango wa 2015 wa tathmini ya wanafunzi wa kimataifa almaarufu kama PISA. Eh, kwa mujibu ya watoto 12,000 wasiokuwa wahamiaji wa kizazi cha kwanza na wa kizazi cha pili kutoka Australia. Mtafiti kiongozi, Dr. Mark Dockery, anasema kati ya matokeo mengine utafiti huo umeonyesha kuwa kwa wastani wanafunzi wa kizazi cha kwanza na wa pili wahamiaji walifanya vizuri zaidi katika maeneo yote matatu ambayo ni sayansi, hisabati, kusoma kuliko wanafunzi ambao wasiokuwa wakimbizi. Hiyo inahusishwa na mfumo wetu wa uhamiaji unapendelea sana, unajua, kwa njia ya mipango ya uhamiaji wenye ujuzi unavyopendelea familia ambazo zinaweka msisitizo mkubwa juu ya elimu au wenye elimu ya juu sana.