Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com au mkwaju Swahili nam. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona na migode migerano tukaleta makala haya kwenye tovuti yetu SBS com au mkwaju Swahili na katika studio za SBS kama kawaida pia makala hayo unaweza kuyapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook Facebook.com mkwaju SBS Swahili. Tukielekea basi jijini Brisbane, tuzungumze na mfanyabiashara ambaye covid 19 imezuia mipango yake ya kuweza kurejea kazini na kuweza kuendelea na biashara zake tena, hata kama alikuwa amechukua pumziko fupi, lakini covid imefanya pumziko hilo liongezeke kwa muda. Kujua mengi zaidi, tuzungumze na mhusika bwana Fred. Hujambo jambo sana Bwana Fredi, ulikuwa unafanya biashara hapo Brisbane na ulikuwa umechukua pumziko fupi, lakini kabla urejee kazini katika biashara zako covid ikagonga. Hali ilikuwaje kabla covid ianze, na matayarisho yalikuwa anafikia wapi kuweza kurejea kazini tena? Mbele ya covid tulikuwa na na business ya biashara ya restaurant and bar, uh, kisha tukakamada muda kidogo, just kupumzika tulikuwa tunataka tu tu tupindue tu, tu, tu, tu, tuende fasi ma, ma mahali ingine tupate tu e, fasi ingine kwa juu. Fasi yenye tulikuwa nayo ilikuwa kidogo, tulikuwa tunatafuta fasi mkubwa. So mbele ya kuhama tukapata a, Covid ikakuwa ikaingia, ikasimamisha vitu yote, na kazi zinakosekana na hela yenye tulikuwa nayo ikaenda kwa juu kuwa tunatumika hivi sasa njoo tunaanza tena na COVID tena inarudia, ma lockdown tena zinarudia sa so, hivi tunangojea tu tuone gisi hii mambo itaenda. Kumaanisha kwamba ulikuwa umepata pumziko kisha pumziko likawa ni karibu pumziko la milele kibiashara baada ya, ya COVID kwanza? Yes, lakini pumziko yenye tulikuwa nayo ilikuwa pumziko ya kutafuta mahali ingine fasi ingine, ingine a Inaeleweka, ina hivyo. Na wakati hali imekuwa hivyo, umepokea msaada wowote kutoka kwa, kama ni baraza la biashara ama kwa serikali? Kwa sababu tunajua kwamba biashara ambazo zimepata matatizo kama yale ambao umepata wakati huwa COVID, kulikuwa na msaada fulani ambao unatolewa na serikali ya majimbo na serikali ya taifa. Kuna msaada wowote ambao umepokea kama mfanya biashara? Sikupokea msaada yoyote, kwa juu unajua mambo ya government ilikuwa msaada kulikuwa uh, namba yenye ungebaonyesha ba kupata ile msaada, so sia tulikuwa hatuyafikia zile manya namba zenye iekuwa natafuta. Baada ya hali hiyo kufika sasa na wakati ambao tumefika kuona kwamba imekuwa ni miezi kadhaa baada ya COVID kuvuruga biashara zote, kwa upande wako ni maandalizi gani ambayo umefanya kuhakikisha kwamba wakati janga hili litakuwa linafikia mwisho utakuwa uko katika hali nzuri ya kuweza kurejea kazini na kuweza kufungua biashara yako tena. Kingali tunangojea mambo hii ya ya corona ikiisha, ya, ya Covid ikienda, tutaanzisha tena lakini kingali ngumu kwa juu watu hawana wa hela, fasi zingali zinafungiwa, watu wakingali naogopa kwenda mahali kwenye watu wanakutania. So tuchingai tunaangalia chenye tutafanya. Kisi, na tunaona kwamba siku tatu ambazo zimepita Brisbane imekuwa chini ya vizuizi vikali vya Covid baada ya serikali kutoa tangazo kwamba hakuna kutoka nje isipokuwa kama una shughuli muhimu ama maalum ambazo zimeweka katika orodha ya zile ambazo zinarusha kwa watu kutoka, kama mfanyabiashara na kama mtu wa familia. Hali hiyo imewa, imewatatiza kiasi gani? Maana ilikuwa ni miezi kadhaa mkiwa na uhuru wa kuweza kutembea mnakotaka kwenda, lakini mnakuwa ni kama wafungwa tena nyumbani. Hii hii lockdown ya, ya, ya sasa ilitushitua sana, kwa juu tulikuwa tulishaanza tena maisha ya kurudia nomo, lakini eh, tulikuwa, m, tunatumika makazi furani furani fasi yote, lakini hii inakuwa inatufunga tena ndani, hivi tunafungiwa ndani, mabusiness tena zilishat, na hata, wali kutoa lockdown ya three days, lakini ile masiku tatu tu ni ya kutufungia ndani, kisha wanatu wanatia mask kuvaa mask for another ten days, bile vinamaanisha ma ma ma, ma bar, ma restaurants ziko na limit numbers so maana yake watu tuki iko tukingali mnyumba tukingali tunafungiwa mnyumba, sio hauruhusiwe kuenda mbali na na nyumba yako bila mask vitu mingi so hivi tukiingati tu mu lockdown. Na amri hiyo mnaichukuliaje kama wakazi wa Brisbane? Ni amri ambayo mna mnaielewa na mnaikubali kwamba ni muhimu kuweza kukinga watu kupata hivyo virusi vya covid ama ni usumbufu? Uh, no, no, no, ni muhimu, ni muhimu, iko vizuri kwa juu tulikuwa uh, na na kesi moya. Na tena walisema hii ni kesi ile ya, ya, ya London From England, yenye inaenda mbio, so tunasema yeye yeah, ni vizuri kutukingia wananchi. Na kwa kumalizia, kazi zinafikia wapi ama mipango yako ya kuweza kurejea kazini inafikia wapi baada ya usumbufu wa covid, baada ya kumipang, kupanga na kupangua vile ambavyo ulikuwa unatayarisha kufungua biashara yako katika sehemu mpya, bado kuna huo mpango ama ni kuweza kufikiria kingine cha kufanya badala ya kurejea katika biashara zile ambazo zilikuwa ndani. Uh, tuna mpango wa kuanzisha uh, nyuma ya hii lockdown, uh, ikiisha, tutaanza na kidogo, tutaanza na, na regulation za government zenye itaomba, kama ni watu kumi ni kumi, kama ni watu mia mbili ni mia mbili, lakini tutaanzisha nyuma ya hii lockdown tutaanzisha tena mabiashara zetu za za maconcert and uh, Bwana Fredi, asante sana kuzungumza nasi, na kila la heri katika juhudi zako za kuweza kufungua biashara yako na kurejea kazini na kuwapa kazi baadhi ya wa wakazi wa Brisbane, na kila la heri pia katika jitihada za kuweza kujikinga virusi vya Covid hapo jijini Brisbane. Asante. Naam, huyu ni bwana Fredi, mfanyabiashara pamoja na mmiliki wa biashara hapo jijini Brisbane, akizungumza nasi kuhusu changamoto hili la COVID pamoja na matatizo ambayo amepata baada ya kuchukua muda kidogo kutafuta sehemu mpya kuhamisha biashara, lakini bahati mbaya Covid nayo ikaingilia kazi na kuingilia mipango na kuhakikisha kwamba kazi hiyo na uhamisho huo haufanyiki, kumaanisha kwamba kwa sasa anafanya mipango mpya kuweza kuangalia ni wapi ambapo biashara yake itahamia na kuweza kufanya kazi mengi zaidi kuhusu taarifa hii tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook