Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na migode migerano, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandao ninon, ikiwa ni sbscu mkwa juu swahili. Kuna migamoto mwadali, lakini kwa sasa tuangazie swala so zima la kisiasa, hususan na katika taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo hali inaendelea kuwa tete kwa upande wa uongozi wa taifa hilo. Mkuu wa ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Vital Kamere, ambaye pia ndiye kiongozi wa chama cha UNC amezuiwa ndani ya jela kuu la makala mjini Kinshasa kwa tuhuma za ufisadi wa fedha zilizotengwa kwa ajili ya kutekeleza mpango wa siku mia moja za Rais Felix Chisekedi. Mwana Kamere anashukiwa kwa kosa la ubadhirifu wa fedha za serikali, ila wafuasi wa chama cha UNC wana matumaini na sheria ya Kongo licha ya kuwa wamekerwa kuona kiongozi kama huyo ametupwa jela badala ya kuwekwa chini ya ulinzi katika kizuizi cha nyumbani. Na kujua mengi zaidi kuhusu kesi hii na hatma ya bwana Kamere katika siasa za Kongo, pamoja na sheria ya Kongo, tuzungumze na anayesimamia masuala ya chama cha ENC nchini Australia Bwana Jamien Badu ambaye anajiunga nasi kupitia mitambo ya simu. Hujambo? Jambo e, si jambo bwana mtangazaji. Habari zako? Salama salmini. Mwanzo kabisa kabla ya kuendelea mbali kabisa, kesi ambayo inamkabili kiongozi wa chama cha ENC bwana Vital Kamere imekuwaje kwamba akajipata katika hali hii na kujipata kwamba yuko mbaroni badala ya kuwa katika serikali akiongoza shughuli za serikali kama ilivyokuwa imetarajiwa? E, asanti mtangazaji kwa fursa ya kuhojiana na wewe kwanza kwa kifupi, nita nitasema ya kwamba kufuatana na sheria na mfumo wa chama, Rais Kameri akiwa gerezani, ametupatia mwelekezo wa kutoa ma maelezo kuhusu kufungwa kwake. Yaani, sitakuwa mrefu zaidi, lakini ningetaka nigusie kidogo kuhusu shutuma ambazo Rais Kameri anashutumiwa kwamba ame ameiba pesa za kutekeleza mradi wa uh, siku mia moja. Uh, kwanza kibinafsi, mimi kama vile msimamizi wa chama cha UNC hapa uh, nchini Australia, ningesema kwamba shutuma hizo rais amezikanusha katukatu. Uh, na ameonyesha kinaga ubaga wazi ya kwamba yeye hakuchukua pesa yoyote na ametosha. Eh, yani ile tunaita evidence ameonyesha kila kitu wazi ya kwamba pesa hizo hakuchukua na zimeenda kufanya kazi kama vile ilikuwa imepangiliwa. Bwana chairman, kama ameonyesha kila kitu iko wazi na ameonyesha ushahidi, ni kwa nini bado yuko gerezani? Eh, yani ningezungumzia hapa kuwa kufungwa kwa Rais Kamere sio kwamba uh, ameiba pesa, ila ni ni kufungwa kisiasa Yaani, kuna wale watu ambao wanataka wamfute kisiasa kabisa, na wamechukua hiyo uh, opportunity ya kusema kwamba pesa za mradi wa uh, siku mia moja zimeibiwa. Sasa wamemshutumu sababu ndiye alikuwa kama chief of staff wa raisi, so wanasema kwamba yeye kama vile chief of staff wa raisi anapaswa kujua gisi hizo pesa zime- zimefanya kazi. Kusema kuna tofauti kati yake na Rais Chisekedi. Ah uh, tofauti ni kwamba Rais Chisekedi ni rahisi na ye -ye ni rais, na yeye ni ni chief of staff wake. Yani ndio tunaelewa, tuna tofauti ya kazi zao, lakini kusema hawaelewani kikazi, ndio sababu mmoja amerushwa ambaroni, mwingine anaendelea na kazi hapa. E, sitaki nizungumzie kuhusu hawaelewani. Raisi Chisekedi na rais Kamere wanaelewana na hawana matatizo. E, matatizo tu ni kwamba Kamere yuko gerezani, lakini anaendelea kuwa chief of staff wa raisi Chisekedi. Yani hakuna mafarakano kati ya watu wao wawili wanaelewana kama kawaida, na ndio mwelekezo Rais Kamera ametupatia sisi kama vile wanachama, tusiingilie zaidi mambo ya kufungwa kwake, ila tuendelee kumuunga mkono Rais Chisekedi mm -hmm. ili waendelee kufanya kazi kama vile eh, makubaliano yao yako, na ndio hicho ambacho tunaendelea kufanya kama kawaida, sababu tunafuata ile ambao rais ametuelekeza kwa ni kusema kwamba bwana, Bwana Kamera anaendelea kuongoza shughuli zake kama chief of staff ama mkuu wa wafanyakazi wa serikali akiwa aki gerezani. Ndiyo anaendelea sababu rahisi, hajamwondoa hajamwondoa madarakani hapo na hajamu hajamlazimisha ajiuzulu, anaendelea kufanya ijapokuwa yuko gerezani, anaendelea kufanya kazi yake ya chief of staff. Kushtumiwa kwake pamoja na kuwekwa gerezani ni pigo kiasi gani kwa chama cha ENC, pamoja na mwelekeo ama mwonekano wake katika macho ya Wakongomani? Kwanza uh, kwa kifupi, nimetaka nataka nikujulishe mtangazaji mtangazaji ya kwamba sisi UN, chama cha UNC na chama cha UDPS tunaungana kwa makubaliano ya Nairobi kwa ule mkataba wa Nairobi, na ni huyo mkataba wa Nairobi ndio umefanya sisi na UDPS tuungane, ili tuongoze nchi na kwa kweli tunaongoza nchi pamoja na mpaka sasa hivi hakuna mafarakano kati ya UNC na UDPS ya kusema kwamba tuachane, tusiongoze pamoja. Tunaendelea kama vile coalition, na hakuna chochote kile ambacho kinaweza kukavunja hiyo coalition. Na iwapo ataendelea kuwa uh, gerezani na kesi ya mulio kwamba kweli aliiba fedha ama apatwe na hatia kwamba aliiba fedha ambazo alikuwa zimetengwa kwa kazi za serikali, ni kumaanisha uongozi wake utakuwa umefikia mwisho na serikali ya muungano itakuwa ndiyo imevunjika sasa kwa sasa, mtangazaji, siwezi nika, nikasema kwamba rais e, Kamere amefungwa hadi amekatiwa, labda mfumo wa kifungo labda cha miaka fulani. Bado hajashutumiwa hajahukumiwa, haja ningesema mm, sawa bado angaliki gerezani, wanafanya uchunguzi na huo uchunguzi unaendelea. Kitu ambacho kimeendeka kime vibaya hapa ni namna ambao mahakama au vyombo vya, vya sheria vilichukulia vili hii hi, hii nani ya Rais eh, Kamere. Sababu nitakumbusha kidogo, kama wame, wanataka wafanye nani serikali ya haki, wangianzia huko miaka kumi na nane ya utawala wa Rais Kabila, sababu kuna watu ambao wameiba pesa ni mabilioni na ma mabilioni za dollars ambazo zime zimetoka kabisa na kutoweka katika nini kitunga cha, ya ya cha, cha, cha hazina ya, ya serikali sasa. So, ni kusema kwamba na, ya kame, makosa ya Kamere ni madogo kuliko yale ambayo yalifanywa enzi za nyuma. Uh, wa, si hapa siwezi nikasema kwamba makosa ya Kamere sababu mpaka pale makosa hawajamu, hawajasema ya kwamba amefanya kosa so, hapa si, siwezi nikaja nikasema tirahisi Kamere amefanya kosa, lakini ukiangalia enzi za Kabila makosa ni mengi zaidi, lakini hao watu wa kabila bado wana- wako huru, wanatembeza magari ya fahari, wanazunguka, hakuna hata mtu yeyote ambaye amefungwa. Cha kushangaza ni kwamba kwa nini wamekuja tu kumchukua Kamere mara moja na kumpeleka gerezani. Na kingine nitaka nigusia, ni, ni, ni hapa nataka wasikilizaji wa, wa waelewe ni kwamba Kamere alikuwa amealikwa. Manisikia? Alialikwa kwenda kujieleza, kutoa maelezo kuhusu eh, fununu na fununu na information ambayo vyombo vya vyombo vya sheria vilikuwa na habari fununu ya kwamba ame, ameiba pesa, so wamemtumia ndio invitation, wanamwalika aje afasirie. Ni kama vile tu eh, mtu ambaye anatosha taarifa tu ya kwamba ni hivi ni hivi, lakini cha kushangaza ni kwamba vyombo vya sheria vimemwitisha kwenda kutosha hizo habari lakini vyenyewe havikukuwa na evidence yenyewe ya kumshutumu ya kwamba wewe umeiba. Nasikia ni wakati Kamere alipojieleza amejieleza ame muda wa masaa matano na zaidi, yani tarehe kumi mwezi, mwezi huu alijieleza muda wa saa tano na, na vito lakini vile wale wale ma wachunguzi wa sheria nyuma ya kumhoji ndio waliandikia wizara ya hazina wakaandikia na benki kuu ya taifa wawapee hizo evidence ambazo wanahitaji, lakini walipomwita Vital Kamel hawakuwa na evidence yoyote ya kuonyesha kwamba yeye ameiba. Ndio sababu wamemwalika aje awaeleze kufatana na fununu ambazo walipata. Cha kushangaza ni kwamba alipomaliza kuwapatia mafasilio, ilibidi wamwache arudi nyumbani, lakini cha kushangaza ni kwamba yule mwanasheria yaani e, jaji yule magistrate alifanya nini? Alitoka kwenye chumba cha mahojiano kama dakika thalathini, na hapo walikuwa wamemaliza kila kitu na walikuwa wamekubali maelezo vitale amewapa. Lakini alipotoka kwenye chumba cha, ma, ya, cha mahojiano akaenda nje akapiga simu na aliporudia after 30 minutes, uh, ushahidi wa huko kwamba alipigia simu na alimpigia nani ndiyo, lakini hawajua alipigia nani. Aliporudi, aliporudi akageuza akasema kwamba naamua ufungwe upelekwe gerezani, tutaendelea na uchunguzi. Hatma ya bwana Kamere, hmm. gerezani kwanza, kisha katika serikali ya muungano ni gani, wakati kesi kama hii inaendelea na uzito wa kesi hii kumaanisha kwamba mtu hualikwi tu hivihivi hivi ama hovyohovyo kwa mahojiano, kisha unajipata safari yako, badala ya kurejea nyumbani inakuwa ni kuelekea gerezani. Hatma yake ni gani? Ndio sababu nimesema kwamba kesi ya Vital Kameri siyo kesi ya sheria, ni kesi ya siasa. Yaani kuna wanasiasa ambao wanataka wamfute katika siasa ya Kongo katukatu, wamwondoe sababu wanaona ya kwamba labda ni kipingamizi kwa mipango yao fulani ajili ya nchi na wao ni watu ambao kuna muungano wa wafanyasiasa wengi sana nchini Kongo ambao wanamtakia Vital Kamerhe aondolewe katika njia ya siasa nchini Kongo. Kama nani si... samani, kama nani siwezi nikakwambia kwamba ni kama nani, lakini ukiangalia vizuri gisi eh, sheria inaendelea, ukiangalia gisi msambo wake unaendelea, ukiangalia gisi wanaendelea kumsumbuasumbua utaona ya kwamba kuna wanasiasa ambao chini chini kwa chini wanaendelea kufanya njama ya kumwondoa katika siasa ya Kongo. Unasikia, sababu wanamwona kwamba labda ni kipingamizi fulani. Na kingine nitakwambia ni kwamba Vital Kamere ni msaidizi mkubwa sana wa raisi Chisekedi, na kuna wale ambao wako wanataka wakusudii wamfanye raisi Chisekedi awe yani weak, hmm, asiwe na nguvu kisiasa sawa. So, so na kusudi awe weak, asiwe na nguvu kisiasa. Mtu ambaye wanataka waondoe karibu na yeye ni Vital Kamerhe. Anisikia. Na wakisha kumuondoa kumwondoa Vital Kamerhe karibu na raisi, watapata njama na mbinu za kumu za kumwondoa kumu raisi eh, Tshisekedi madarakani. Nitakukumbusha kwamba shutuma makubwa hiyo, lakini tutaendelea kuifuatilia kwa karibu. Lakini kwa kumalizia, tuseme tu kwa upande wenu, kama chama cha ENC, msimamo wenu ni gani wakati huu ambapo chama kinapigwa vita kama unavyosema kisiasa nchini Kongo? E, msimamo wetu ni kwamba tunaendelea ku, kumuunga rais Chisekedi mkono na tunaendelea kufanya kazi na yeye kama vile coalition. na nitakukumbusha kwamba sisi pamoja na chama cha rais Chisekedi tuna makubaliano ya kuongoza nchi kwa muhula wa miaka mitano, bado tungali na mwaka mmoja, si ndio? Sasa tutaendelea ijapokuwa rais wetu Kamerhe yuko gerezani, mimi nina imani na matumaini ya kwamba ataondolewa ata gerezani sababu hana hatia yoyote unasikia, na uchunguzi unaendelea na kila yeyote ambayo anaitwa wakimconfront na rais Kamere rais Kamere anamwangusha yaani hakuna evidence yoyote ile ya kumwonyesha kwamba Asa, asante sana, asante sana. Mm. Lakini tutaendelea pia kufanya kazi na rais Chisekedi hadi mhula, muhula wetu wa miaka mitano uishi, tuende tena kwenye uchaguzi ujao na ningewaomba pia wanachama wa ENC waendelee na ukimya ambao wako nao, wasijiingize katika mambo ya uvurugu ya kufanya fujo au kupigana au kuleta makelele, waendelee kuwa ukimya kama vikisi wako . Ninajua kwamba rais Kamere ataondoka gerezani na ushindi uko upande wetu. Naam, ni bwana Jamie Beru ambaye tulikuwa tunazungumza naye ambaye ndiye anasimamia masuala yote ya chama cha ENC nchini Australia, kizungumza nasi kuhusu kesi inayomkabili kiongozi wake Vital Kamerhe. Asante sana kuzungumza nasi. Nashukuru, asante pia mtangazaji. Naam, kama tumesema po awali, huyo alikuwa ni kiongozi wa chama cha ENC nchini Australia, akizungumzia kesi inayomkabili kiongozi wake Vital Kamerhe kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo meshutumiwa kwa kosa la ubadhirifu wa fedha za kutekeleza majukumu ya serikali ya Felix Chisekedi. Mengi zaidi kuhusu mahojiano haya pamoja na makala mengine ambayo tulichapisha hapo awali, basi uzapata kwenye tovuti yetu, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.