Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Tunaendelea mazungumzo na baadhi ya wa Wakenya ambao wamejumuika katika ukumbi wa mount Anan wakiadhimisha siku ya Mashujaa. Pengine tungeanza kuuliza swali, wewe, shujaa wako ni nani na umuhimu wa siku hii kwako ni ipi? Uh, shukrani. Jina langu ni Michael. Siku kama hii ni muhimu kwa kuungana na kujuana na Wakenya wenzetu na sivyo tu kukutana na Wakenya wenzetu ila ni kukumbuka Um, jamhuri na pale ambapo tumetoka. um, nafikiria nchi ya Kenya kwa, kwa um, miaka mengi ambayo yamepita, kuna, kuna mashujaa wengi um, wengine wamefariki na wengine bado wanaishi hivi leo, kwa hivyo tunawasherekea wote na tunashukuru usiku kama hii kwa majina. Naitwa Felix. uh, nashukuru sana kwa muda huu, nafurahia kuwa katikati ya Wakenya wote hapa Australia ni kitu ya maana sana, kitu ya muhimu sana kupata Wakenya wengi hivi tumeungana pamoja na nafurahi sana kupata Wakenya kutoka kaunti zote za Kenya, tumepatana hapa na si wote tukaona furaha. Na kwangu shujaa ni mtu yoyote amepigania nchi ya Kenya na mashujaa ni wengi. Mashujaa nategemea wewe ni nani, na kila mtu ana maoni yake ya shujaa ni nani. But, kwangu shujaa ni mtu yoyote amepigania nchi ya Kenya. Ndio maana walitenga siku ya leo a, siku kama ya jana Kenya, na ndio hapa leo tunaita mashujaa day. Wale wote walipigania uhuru wa Kenya wote ni mashujaa, na pia kwangu wazazi wetu pia ni washujaa wetu. Kwa majina ni Steven yeah. Uh, mashujaa day ni siku muhimu sana kwa wakenya wote, na ni muhimu sana kama sisi ambao tunaishi Australia tunasherekea hii siku ya Uh, mashujaa, na naamini kuwa mashujaa ni kila mtu ambaye anajitambua kama Mkenya, na hiyo ni siku muhimu sana, na nashukuru sana kwa Wakenya wote ambao wanaishi hapa Sydney, na wengine wametoka Canberra kuja kushu kusherekea hii siku ya leo. Siku yangu ya kwanza kuja kusherekea hapa, naona kweli kuna watu wengi sana wanaochukulia hii siku kuwa muhimu sana, na nimeshukuru sana uh, sote kutokana na ambao yenye imetendeka hapa, kila mtu ni shujaa. Kwa majina anaitwa Ken. Mimi ningesema mashujaa wangu ni wa Kenya, kutoka pale kuna mama mboga, mso wa bodaboda, mso wa bodaboda wa mkokoteni, yuwama shujaa. Nyinyi ndio mna hustle, mnarepresent nchi yetu, kazi ya mkono, kazi kidogo kidogo, make me proud. Kwa hivyo mimi, washujaa wangu wote wa Kenya, Asante um, sana kwa majina, naitwa Isaac Serem. Um, ili ni siku muhimu sana katika nchi letu la Kenya, manake ni siku ya kusherekea Mashujaa Day, tukikumbuka wale ambao walipigania uhuru. Tunakumbuka kuwa um, mababu zetu waliweza kupigania hadi tukapata uhuru, na ni rahisi sana kwa kisasi hichi chetu kusahau yale ambayo mababu zetu walipitia kama kutafuta uhuru wa Wakenya. Na kwa hivi sasa pia tuko na mashujaa ambao tuko nao kila siku, na hawa ni Wakenya wa kawaida ambao wanasingatia amani. Na yule Mkenya yoyote ambaye anaenda kasi yake na kusingatia kufuata sheria, huyo ni shujaa wangu, kwa maana ili amani ambayo tunaitaka Kenya ni ambalo litatuokoa kama nchi, maanake Kenya sahizi tunaangaliwa na mataifa mengine kama mfano bora ya kuleta amani East Africa. Kwa hivyo shujaa ni ule mtu ambaye anazingatia amani na jirani wake na kufanya kazi yake kila siku. Kama unajua sisi tunazungumza na Wakenya kuhusu umuhimu wa, wa mashujaa ama siku ya, ya kuadhimisha mchango wa mashujaa. Kwa sehemu nyingine ya mazungumzo, kuna hali ya vuta ni kuvute kisiasa nchini Kenya ambapo tunaona mambo ambayo tumezoea kuona katika mataifa kama Iraq, Syria, hata Marekani ambapo polisi anampiga mwananchi risasi bila, bila kujali na bila kuwajibika, hali ambapo inazua sasa vuta nikuvute. Ikiwa mmoja anasema kwamba inaonekana Kenya ni ya baadhi ya watu fulani na si ya wengine, pia inakuwa sasa kama mnataka vile basi tugawe katikati, chukua upande wenu mjitawale na sisi tujitawale kivyetu. Kama Wakenya ambao mko nje na mna matarajio ya kurudi nyumbani kutoa mchango wenu, swala ile mlilichukuliaje? Hilo ni swali nyeti sana na mimi kama Mkenya nahuzunika sana kuona ambavyo mandugu na madada zetu pale mjini Nairobi wanaishi. Naweza taka kuwakumbusha, si wote ni wa Wakenya kama wewe, ni Mkikuyu, Mjaluo, Mkamba, Mnandi, Mtaita. Naweza taka si wote tukumbuke, tusimwage damu juu hawa waongozi wengine, viongozi wanafanya hivi juu wanataka tu kuwa waongozi, but Kenya ni ya kila mtu Tusioshwe akili na hao hao wakubwa wakitaka kuingia pale juu kwenye kiti, tupigane kama mandugu na madada. Hapa sisi mimi hapa na mandugu zangu, mimi sijali huyu, jamani, lugha gani? Sisi tunaishi kama mandugu na madada, na hivi ndio inafaa. Si wote tunafaa tuishi kama mandugu na madada na tukue kama Wakenya. Kenya, Kenya sio ya Mkikuyu. Kenya sio ya Mjaluo. Kenya sio ya Mkalenjin. Kenya ni ya Mkenya everybody. Kama wewe uko na idea Kenya, wewe ni Mkenya. Naweza taka kama wakubwa wetu wanaweza tushikanisha zote kama wa Kenya. Naweza taka muongozo ule ule, mtu mmoja mwenye atatuongoza aseme tushikane, si wote kama wa Kenya. But mtu yoyote mwenye anatenganisha wa kenya kwangu mimi nakatana hilo jambo. Uh, kwangu mimi naweza sema uh, vile kaka amesema uh, Kenya ni moja, hatuwezi uh, tengana kwa sababu ya waongozi fulani wanataka kutenganisha Kenya yenyewe kwa sababu ya ukabila. Uh, hakuna ukabila. Jambo moja ambalo naweza sema kuwa Wakenya ni kitu moja, na tunafaa kufuata uh, uongozi ambao umekuwa katika nchi kama hizi za Marekani, Australia pale hakuna ukabila. Uh, tunafaa tupate uongozi mmoja ambao mwenye anaunganisha makabila zote bila ku, uh, kutengua uh, kabila yoyote ile, na kupitia njia hiyo tutakuwa Wakenya moja, na tutakuwa na uongozi mwema na tunaweza endelea katika maendeleo kila sehemu. Asante sana kwa fursa hii. Kwa maoni yangu binafsi ni kuwa Wakenya na wasi kuwa tuwe na umoja kwa maana yake Kenya ni yetu wote. Kenya ni nchi ya makabila zaidi ya arobaini na mbili na hakuna mtu mmoja ambaye ni mkubwa kuliko Kenya. Kwa hivyo tunaomba kuwa wanasiasa wetu wasije wakaelekeza wananchi wadhani kuwa tunaweza kujigawanya ili waweze kupata uongozi ama waweze kutimiza mahitaji yao. Kwa hivyo tunajua kuwa mzingo wa kikabila hata Kenya ikikawanyika, mara mbili baadaye ile ambayo imekawanyika, kwa sababu makabila ni mengi, bado wataenda kukawanyika mpaka itakuwa kila kaunti ni, ni nje yao kifyao. Kwa hivyo tunaomba kuwa amani isingatiwe Kenya na pia sheria isingatiwe. Tunajua kuwa tuko na demokrasia ambayo ime imekuwa kwa muda saa hizi, tukikumbuka kuwa miaka kumi ambayo ilipita, demokrasia ya nji ya Kenya haikuwa mahali ipo saizi. Kwa hivyo kuna kitu ya kujifunia kuwa tuko na demokrasia na demokrasia kama iko, lazima pia tukumbuke kuwa demokrasia bila amani itakuwa ni bure. Kwa hivyo tunaomba Wakenya wakumbuke amani ikuje kwanza, alafu demokrasia, ikiwa nji itastawi. Asanteni sana. Shukran sana kwa nafasi hii um, jambo ambalo kuongezea tu mengine um, ambayo wenzangu wamesema ni kwamba Kenya, Kenya ni nchi moja uh, ambayo tunajivunia kuwa Wakenya. Kwa wale ambao wameishi ng'ambo na kwa wale ambao wanaishi nchi zingine, tunaona kwamba Kenya ni nchi ambayo wakati kuna kitu kinatendeka, um, dunia nzima kila mtu anapiga macho kuangalia ni nini um, kinatendeka huko kwa hivyo sisi kama vijana na wakenya wote tunafaa kutumia nafasi kama hii kuonyesha um, wengine wetu ambao wako nje ya Kenya kwamba tumekomaa kisiasa hivi sasa. Haya mambo ambayo yanatendeka um, Kenya inaonyesha kwamba bado hatujakomaa kisiasa, bado tunafanya yale matendo kama ya ukabila. Ukabila ni mambo ambayo yalikuwa nafaa kuisha na, na mababu zetu uh, kwa hivyo uh, wanasiasa ambao wanajaribu kurudisha ukabila wanatuonyesha kwamba hawajakomaa, na watu kama hao hawafai kuwa viongozi viongozi wa, wa nchi yetu. Kwa hivyo kila ambaye ana kura, tunaomba kuwa utumie kura hiyo kuchagua kiongozi ambayo wewe mwenyewe ungependa kuona ni mtu ambaye anakusimamia, mtu ambaye anasimamia maoni yako. Um, hiyo ni nafasi ambayo kila Mkenya anafaa kutumia. Kwa, kwa hivyo ukitumia kura yako Um, inaonyesha kwamba kuwa wewe mwenyewe unaheshimu demokrasia na unaheshimu vile taasisi ambazo zime, zime, zimewekwa, sio kama kwa sisi peke yetu, kwa, kwa wanasiasa na kila mtu ambayo iko huko. Uh, mwisho ambao ninaweza kusema ni kwamba hawa wanasiasa ambao wako hapo, kutakuwa na maisha baada ya wanasiasa. Kwa hivyo tusiwe, tusitenganishwe tu, tu, tu, tu na mawazo ya hawa uh, wanasiasa, kwa sababu maisha bado yanaendelea kwa hivyo kama tunapiga kura, tupige kura na akili zetu, wala si kikabila. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Bwana Wafula Chebukati amesema kwamba hawezi toa uhakisho kwamba uchaguzi ujao tarehe 26 utakuwa sawa na, na haki pia. Hapo awali katika mazungumzo ya awali tulikumbusha kwamba Mheshimiwa Rap Moy alikuwa amesema kwamba kuna mataifa ambayo hayastahili kuwa na uh, vyama vingi, utawala vyama vingi. Sasa ni heri kurejeshwa katika ule utawala wa chama kimoja ama ni kumpa Bwana Chebukati na tume yake muda wa kutosha, waairishe uchaguzi ili kila kitu kifanywe kwa hali inayostahili, badala ya kurejea tena mahakamani kuwania tena ama kutoa suala kwamba uchaguzi ulifanywa kwa hali ambayo haistahili. Na wakati huo tunakumbuka kwamba uchumi unaendelea kuzorota pia, maisha yanaendelea kuharibika. Uh, kwangu sina mengi but, na, nataka kusitiza kitu moja. Mimi nasema IBC inafaa kuwa chama kinachokuwa chama huru naweza taka kuwa Wakenya tuwapatie uh, waliopoenda mahakamani. Mahakama ilisema wamewapatia siku sitini warudie uchaguzi, kwamba huu uchaguzi ulifanywa kama hii kufanywa kidemokrasia na katika constitution ya Kenya. Mimi naweza taka Wakenya wawapatie IBC muda, wawapatie wawapatie, waliambiwa wali ya kwamba siku, siku sitini wafanye uchaguzi kulingana na katiba ya Kenya, wape muda tulitoka huo muda, huo muda wa moyo uliisha. Sasa mimi na kulingana na mawazo yangu, Kenya ni tuko na demokrasia na kila mtu ako na ako na hiyo uh, right ya kupitisha demokrasia yake, so kwangu, naweza sema patia IBC muda, muda. Wakikosa kufanya walivyo, wakikosa kufanya hii elections kulingana na vile mahakama ilisema, tunarudi kwa mahakama hiyo ndio wazo langu. Asante sana. Jambo la kwanza na IBC ni kwamba kuna hela, kuna hela nyingi sana ambayo Wakenya wa wamelipa ku, ku, kufanya uchaguzi. Kwa hivyo jambo la kwanza ni kama, kama IBC kuna wale bilioni ishirini na mbili. Kama kuna, kuna maafisa ambao wa wanafanya kazi IBC lakini hawatimizi kazi zao, hawafai kuwa afisini. Kuna Wakenya wengi Um, sensas ya mwisho ambayo ilifanywa nafikiri kuna wakenya karibu milioni 40. Kuna watu kati ya hao 40 wanaweza kuwa maafisa wa IBC na waka, wakatimiza hii um, uchaguzi huu kutupa matokeo ambayo sisi kila mtu atakubali. Kwa hivyo kama watu wa IBC hawawezi kutimiza kazi zao, basi tuchague wale wale watu ambao watatupatia matokeo ambayo kila, kila mkenya atashukuru ata na um, ataipa hiyo heshima ya ya kikatiba. Jambo ambalo um, rais uh, um, arap Moi alisema kwamba you know, um, Kenya bado tunafaa kurudi katika ile um, utawala wa chama kimoja, ningependa kusema kwamba hapo ni, ni kutunyima sisi wa Kenya kidemokrasia wa kuchagua uh, viongozi wetu, ambao amba, tunaona ni kama kila mtu ana mawazo yake, kila mtu ana kiongozi ambaye anaona ni kama an, an, an, an, anaweza, anaweza kurepresent yale maoni yake. Kwa hivyo demokrasia ni kila mtu kuwa na mawazo yake, kila mtu kuwa na i, ile ruhusa ya kuchagua yule ambaye anaona ni kama atamrepresent fully. Kwa hivyo hapo hapo sioni ni kama tu, tu, um, anaheshimu demokrasia ya kila um, mwananchi. Asante um, sana. uh, kwa maoni yangu mwenyewe ni kuwa IBC iwe tume huru ama iwe taasisi huru bila kusingatia ku, ama kuegemea kisiasa chama chochote ya kisiasa. Kwa hivyo um, tungependa kuona Bwana Chepukati na, na tume yake waweze kufanya kazi yao bila kushurutishwa na mtu yeyote, kuwa wanaweza kutoka katika kiti ambacho wame, wamekikalia. Tunaona kuwa mahakama kuu imeamuru kuwa tuwe na uh, uchaguzi kwa siku ya sitini. Kwa hivyo, ikiwa IBC wanaona kuwa hawezi wakafanya uchaguzi hiyo kwa hiyo siku sitini wangerudi mahakamani waseme kuwa changamoto ambayo tuko nayo na ni hili na hatuwezi tukatimiza hiyo hamri ya mahakama, ambayo kila mtu lazima hamri, hamri ya katiba. Kwa hivyo tuko na katiba na kila Mkenya lazima asingatie katiba. Tunajua kuwa kwa kisiasa watu wanaweza kufanya mambo kutumia sheria ili kupendekeza maoni yao wenyewe ama kutimiza mahitaji yao wenyewe kwa hivyo hatutaki kuona kuwa wanasiasa wetu wanatumia uhuru ambao wako nayo ku, kupata mahitaji yao ambayo sio mahitaji ya mwananchi, kwa sababu kama wanasiasa wetu wangekuwa wanasingatia mwananchi wa kawaida tungekuwa na uchaguzi. Kwa sababu jambo la kwanza, uchumi ya Kenya sahizi inaendelea kudidimia kwa sababu ya hela ambazo zimetumika maandamano ambayo iko na uandalizi hata kila mtu amekaa akingoja akingoja uchaguzi ishe, ndio warudi kazini. Kwa hivyo wakiendelea, inaendelea inji kue, uchumi inaendelea kudhorora, na tungependa kuona tuki, tukifika mwisho wa hili jambo tufanye uchaguzi. Kama uchaguzi haitakuwa kuwa uh, wa haki, pia mahakama bado iko, warudi mahakamani na tujue nili lini, uh, lipi litafuata, lakini hatungependa kuona pesa zimetumika na uchaguzi unasemekana haitafanyika. Uh, na upande fulani wanapendelea kufanya uchaguzi, upande mwingine haupendelee kufanya uchaguzi, lakini la mwisho ni kuwa kila mtu ako na demokrasia na tuko na uh, uhuru wa vyama vingi, lakini kila mtu asingatia amani. peni kumalizia ujumbe kwa kijana mwenzako nchini Kenya na hata hapa nchini Australia. Maana tunaona katika mitandao ya kijamii tayari makombora yanarushwa katika mitandao ya kijamii, Mkenya kwa Mkenya mwenzake, na kule nyumbani inakuwa sasa ni jiwe kwa risasi, jiwe kwa kitoa machozi, na inakuwa hali inakuwa ni ya kuwa na wasiwasi zaidi na kutatanisha. Ujumbe kama Mkenya ambaye uko hapa kwa kijana mwenzako ambaye yuko hapa nchini Australia na kule nyumbani ni upi? Uh, kwangu ni mambo machache sana. Hao vijana wanaopiga mawe hapa ni vijana ambao wana kazi. Mimi naweza taka kuwaambia hao vijana, usitumiwe na mtu yoyote kulipwa pesa kidogo. Hiyo pesa, pesa kidogo unalipwa it's not uh, sio sio sio haitoshanishi si, kuwa na ma, maisha yako. Maisha yako ndio muhimu Usilipwe pesa kidogo uende upiganie mtu. Mbona hawa watu wapeleki watoto wao ama wao wenyewe pale kwa street, kwa mtaa kwa barabara kuru, kurusha mawe tu, vijana? Sisi huo vijana tuko na maisha marefu pande yetu, hii Kenya ni yetu. Naweza naweza tuomba wa Kenya tuishi kwa amani na tuombe Mungu. Hiyo tu ndio naweza sema jambo ambalo ningependa kuwaeleza vijana ambao wako Kenya na pia ambao wako hapa, tuwe kielelezo cha amani. Manake tumekuja huku uh, nchi za kigeni, na tumeweza kukutana na wenzetu ambao wametoka kwa zile nchi ambazo zimekuwa na vita kama Syria na kule Iraq na Lebanon. Tumeishi na hawa na tunajua umuhimu ya amani. Mkenya wa kawaida hatujawai kuwa na vita Kenya, so hatujui kuwa madhara ya vita ni nini. Kwa hivyo tumeweza kusikia uh, wenzetu ambao wametoka Middle East yale ambayo wamepitia sio mazuri. Kwa hivyo, tungependa Wakenya hata, tunajua ni haki kuenda maandamano, lakini jambo muhimu ni kuwa maandamano yenyewe kama imefutiliwa ime mbali, kwa hivyo vijana wasiende hiyo maandamano. Lakini kama ni maandamano ya amani, hiyo ni haki ya kila Mkenya, waende maandamano ya amani na wafanye maandamano bila kuharibu mali yoyote. Ujumbe ambao ningependa kuwapatia uh, Wakenya wenzangu wa ni kwamba maisha yako ni muhimu kama vile mwenzangu Felix amesema, ni kwamba usitumie na chama na mwanasiasa kutimiza mahitaji yake. Maisha yako ni yako, wewe unao wazazi wako unao familia yako na unao majirani pia. Mabadilisho yanaanza na wewe, uh, vile unavyofikiria. Kwa hivyo kama mwanasiasa hawezi kukutumia wewe kutimiza mahitaji yake na jirani yako, na hivyo hivyo tunatengeneza jamii ambayo inakuwa na amani. Tuheshimu demokrasia tuheshimu zile taasisi ambazo zimewekwa na si mtu mwingine wala si sisi, sisi wa Kenya. Kwa hivyo tukianza kuheshimu hizi taasisi ambazo zimewekwa pale, basi hapo ndio mwanzo wa mabadiliko. Alafu baada ya hapo um, tu, tuwache wanasiasa wa, wa, wa watimize wa, wa kazi zao na sisi wa Kenya tuendelee tuan, na maisha yetu. Haya maandamano ni, ni, ni, ni, ni sehemu ya demokrasia. Kwa hivyo maandamano yaendelee, sawa, lakini yakuwe maandamano ya, ya kiamani. Tusi, tusiende pale ni kama, ni, ni kama kwamba tunataka ku, kuharibu vitu kupatiana ujumbe kwa wanasiasa ama, ama kwa, kwa wale ambao watukubaliana nao kisiasa. Shukrani. Ningependa uh, kueleza Wakenya wenzangu hakuna haja wanasiasa kututumia sisi. Uh, wanatutumia kama vitu ambavyo havifanyi kazi kwa sababu mimi mwenyewe maybe nina kazi ya kufanya, lakini kuna yule mwanasiasa tu anaona ya kwamba sina haja ya kufanya kazi hiyo, ananitumia mimi kwenda kuharibu baadhi ya vitu za wenyewe. Unaelewa, vitu kama hivyo, hiyo si jambo la maana sana. Nilisikitika sana kuona mtoto mdogo mchanga sana wa miaka mbili akipigwa risasi. Hilo ni jambo la kusisitisha sana. Ningependa kueleza Wakenya wenzangu ya kwamba sisi wote ni Wakenya, tunahusika na vitu ambavyo havitusaidii, au wanasiasa wenyewe wako pale, uh, kwenye hoteli kubwa kubwa wanajiburudisha, sisi huku tukimwaga damu na kujitesa tu wenyewe. Hilo si jambo la kufurahisha sana. Kenya ni ndogo sana ama Kenya ni kubwa sana, na tunalazimika tuna kuishi kama mandugu na madada, kwa sababu bila wewe mimi sitaishi, na bila mimi wewe hautaishi. Jambo lingine pia, ningependa kueleza wanasiasa wenzetu wasitutumie kama vizuizi ama kututumia kama watu ambao tuna kazi, kwa sababu natumai kuwa wale watu ambao wanafanya vitu kama demonstration hivi ni watu wenye akili ni watu ambao wako na miaka kumi na minane kusonga mbele, kwa hivyo hawafai kufanya jambo kama hilo. Jambo hilo linanisisitisha sana, kwa sababu mtu huyo ana familia, mtu huyo ana bibi, ana watoto, na bado anang'ana kule vijijini kukimbizana na watu wenzao. Jambo hilo linanifanya roho yangu linaumia sana, na ni wanasiasa tu ambao wako na familia kubwa kubwa, wako kwa hoteli kubwa kubwa, pale manyumba zao ni kubwa kubwa, yani wanajiburudisha tu katika ile life, yani, unaelewa hiyo maisha kubwa sisi hapa, mwingine anateseka kwa maisha ya chini, na bado anakimbishana tu na watu pale kwa street, wakisumbua maisha wengine. Ile tu ndio jambo ningependa kupea Wakenya wenzangu, asanteni sana. Mambo request kwa vijana kule nyumbani, tafadhali please, tuweze kuzuia noma Kenya. Iko Kenya, tumeipata na Kenya tutaiacha. Wanasiasa wamekuja na wanasiasa wataenda. Kumekuwa na watu wamekuwa kwa big position, manafasi makubwa kitambo, na wametoka wameenda, na wengine wapya wamekuja So Kenya, naweza waambia wanasiasa na mavijana a wenzangu ni tusitumike kulipwa mia mbili tusitumike kulipwa pesa nyaiko only kuleta, kuleta noma huku nyumbani. Kenya naweza waambia ni tutumie akili zetu timamu tujue, like uni Kamau tumekuwa tukiishi na yeye, uni Otienu tumekuwa tukiishi na yeye tukiwa utotoni wote mpaka sasa hivi hii siasa zikuja kutugawanya, nianze kuja, ni kuja kumshika mashati Otieno, nikuja nishika mashati Kamau, nikuja nishika mashati Kipkoech na hii siasa zitugawanyishe. Na kwa wanasiasa, tafadhalini, tunaomba mutupeleke polepole in terms of hizo uh, m ma, ma, matamko zenye mnaongea kwa social media, mnaongea kwa, kwa mastages mkijaribu kuchochea, tafadhalini muweze kutupeleka polepole pole. Tuzuie kuchochea at least, tuweze kuchafu, kuangalia maneno yenye tunaongea wenyewe na pia tuweze kuona ni nini, tuweze ni nini tuweze kupima kenye tunaambia Wakenya wenzetu. Hizo ni matamko zenye zinaleta kuvurutana, na hizo ni matamko zenye zinaleta at least ungamano. Kwangu mimi nasema hapa all the way from huku wa Australia, venye tunasema ni vijana, tuzuie noma, wanasiasa mututumie vizuri, msituone like sisi ni vijana, vijana wenye hatuna mbele ama nyuma kututumia vizuri nam. Hayo ni maoni kutoka vijana wa Kenya wanaoishi mjini Sydney, na tunawatakia kila laheri wote ambao wanaenda kupiga kura na ambao wanaendelea na shughuli zao. Na kama umekosa makala ya waaa, moja kwa moja kwenye tovuti yetu Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkoa Swahili.