Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko so nami Gode Migerano, uweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia, zaidi ya wanusi ya wa watoto duniani wanatishwa kwa migogoro umaskini ambao unaendelea kuongezeka au ubaguzi dhidi ya wasichana. Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Save the Children kwa jina la End of Childhood, ama mwisho wa utoto kwa tafsiri. Katika ripoti hiyo, kuna orodha ya nchi 170 zinazoonyesha mataifa ambako usalama na furaha ya utotoni inatishiwa. Mara nyingi huwa tunafikiria wakati wa utotoni kama wakati wa raha na mafunzo ila kwa mujibu wa ripoti ya shirika la msaada la Save the Children, zaidi ya nusu ya watoto duniani ambao ni watoto wapatao wa bilioni 1.2 hukabiliana na hali tofauti ya malezi. Ripoti ya mwisho wa utoto imeorodhesha nchi 75 ambako utoto salama na wenye ufuraha unatishiwa zaidi. Na kidogo Hela Toning Schmidt ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la Save the Children International bihela pia ni waziri mkuu wa zamani wa Denmark. Amesema mamia ya mabilioni ya watoto wako kwenye athari ya kupoteza utoto wao, kwa sababu wanaishi katika nchi ambazo zina tisho tatu kuu au kile ambacho shirika la Save the Children imeita kinachomaliza utoto. Bihela na maelezo zaidi. What we're seeing basically is where Kimsingi tunachoona ni sehemu ambako kuna umaskini, ambako watoto wanaishi katika maeneo ya migogoro, na kama ni wasichana, wana athari ya juu zaidi ya utoto wao kumalizwa kabla ya wakati. Bitoning Schmidt amesema kuorodhesha nchi hizo kwa mizani kuna manufaa, kama anavyofafanua hapa. Uh, so tumepata hiki ni kifaa muhimu ili nchi iweze ona sehemu iliko and, uh, na iweze lenga maswala yanayomaliza utoto mapema. Shirika hilo la Save the Children limesema watoto wanaokuia nchini Singapore na Slovenia wako katika athari ya chini ya kukabiliana na maswala hayo yanayomaliza utoto. Nchi hizo zinafuatwa kwa karibu na Norway, Sweden na Finland. Australia imeorodheshwa katika nafasi ya 17. Bitoning Schmidt ameongezea kuwa watoto kutoka nchi nane kati ya nchi kumi ambazo ripoti hiyo imebaini kuwa zina athari zaidi ya kumaliza watoto mapema wanaishi magharibi na Afrika ya kati. Bitoning Schmidt tena, hii ni kanda pia ambayo ina viwango vya juu vya ndoa za watoto. Tunatizama kimataifa, msichana mwenye umri wa chini ya miaka 18 huolewa kila sekunde tatu. Hicho ni kiashiria kikubwa kuwa utoto wake umekwisha. Bila shaka, mgogoro ni moja ya vitu vinavyomaliza utoto pamoja na umaskini ambao bado unaendelea katika ukanda wa magharibi na Afrika ya Kati. Atem ni msichana mwenye umri wa miaka 15, alizaliwa nchini kusini Sudan, ila kwa sasa anaishi Dadab, Kenya. Binti huyo alibakwa na jirani yake, na sasa ana binti mwenye umri wa miezi 11. Bi Atem alilazimishwa kuacha masomo ili aweze mhudumia mamake, na amesema pia kuwa jamii yake ilimtenga kwa sababu ya mimba yake. Na ilikuwa huzuni kwangu kuwa na wanafunzi wengine wakienda shuleni, wakati mimi nilikuwa na mtoto that's ambaye that's analia that's that. Nilikuwa nikilia na mwanangu naye analia, ni huzuni sana, ni vibaya kwa sababu sijafanya vitu ambavyo watu hufanya wakiwa wachanga, sijicheza na wengine, na nina changamoto nyingi za kuwa na mtoto katika umri huu, na ni mimi tu ninayejua siku za usoni za mwanangu. Hata kama hali hiyo imekuwa bora katika mwaka uliopita, katika nchi 95 zilizoorodheshwa katika ripoti hiyo mazingira yamekuwa mabaya katika nchi 40, nyingiyazo zikiwa katika ukanda wa mashariki ya Kati. Ali ni mvulana mwenye umri wa miaka 14 kutoka Yemen. Ali si jina lake. Kukabiliana na migogoro na umaskini ni kawaida kwake. Ameeleza shirika la Save the Children kuwa kwa sasa yeye ndiye anayemudu mahitaji ya familia yake baada ya babake kujeruhiwa katika shambulizi la anga. Ali anaelezea yaliyomfikia ya Ani, ani, babangu alikuwa amesimama mlangoni wakati wa shambulizi la anga. Shambulizi hilo lililipua mlango na kumgonga babangu, hali ambayo imemfanya hawezi toka kitandani. Mdogo wangu sasa ana tatizo la kisukari kwa sababu ya uoga kutoka siku hiyo, ana miaka mitano. Ila siogopi tena mashambulizi ya anga kwa sasa, tumezoea kuishi katika vita siku moja kuna kombora na siku nyingine kuna kitu tofauti. Nchi ya Yemen iko katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Imeripotiwa kuwa Wayemeni wapatao elfu tano mia tatu wamefariki katika miaka mitatu ya vita. Wengi wao waliuawa kupitia mashambulizi ya anga ya vikosi vya mseto vinavyoongozwa na Saudi Arabia. Vikosi hivyo vinapokea msaada toka Marekani. Alipozungumzia vita hivyo, Ali alisema kuwa familia yake mara nyingi hulala njaa na kuna wakati hatuna chakula nyumbani, kuna wakati tunalala bila kula, kuna wakati tunapata kiamshakinywa na wakati mwingine naenda kazini, kwa sababu babangu hawezi pata kazi, kwa sababu wana ugonjwa wa moyo na mafigo. Wakati huo huo, shirika la Save the Children linahamasisha serikali zifanye kazi nzuri zaidi kuhakikisha watoto wa hawaibiwi utoto wenye usalama na furaha. Bi Helle Thorning-Schmidt amesema watu binafsi Waaustralia wakijumuisha wana nafasi ya kutoa suluhu, kwa sababu mara nyingi watoto hawana mtu wa kuwatetea, hususan kama ni wakimbizi, hawana serikali ya kuwalinda. Hiyo ina maana kwa sisi tunaoishi katika mataifa ya tajiri, hatustahili sahau watoto ambao tunastahili jaribu linda. Kwa hiyo, ningependekeza wasiliani na shirika ili uone chenye unaweza fanya kama mtu binafsi. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Evan Young na Hana Sinclair na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkwaju Swahili.