Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Kabla ya kufanya hizi biashara za teksi, wewe ulianzia kufanya biashara ipi? Nilikuwa nimekuja nime Australia muda, muda mrefu kidogo. Nilikuwa katika biashara za mambo ya, la mambo kwenye mameli, nilikuwa nafanya kazi kwenye mameli ubaharia. Nimefanya kama six seven years miaka sita hivi, nikaishia kufika Australia kama kuja kutembea, baadaye nikaoa na watoto. Kwa hiyo sasa hivi nimeingia katika biashara ya taxi na ninaendelea na, na, na, na vizuri ila kidogo sasahivi tunapambana na hizi kampuni zoingia mpya zinaitwa Uber kwao kidogo tuna kama tuna challenge fulani hivi lakini bwana Lucas biashara ya usafirishaji hii ya abiria ya kutoka kwenye meli ulivyokuwa unafanya ni vitu viwili tofauti nini kilichokupelekea uingie kwenye biashara hii ya teksi kitu kilichonifanya nitoka katika mambo ya meli, unajua kwa sababu kati ya mengi katika mambo ya meli, bado nilikuwa bado kijana sana. Sasa nilivyomaliza mambo ya meli, nikarudi tena, nikaona ah, sasa hivi nimetaka, nataka ni settle down, nianze kuoa, niowe, nipate watoto na familia. Ndio kabla nilikuja kuja kuishi Australia, nimekuja kama kwanza kutembea, nikapata mwaliko na rafiki yangu mpenzi Max Lamba, na tukaja tukajoin, nimeoa, nikapata na watoto. Kwa hiyo ni muda sasa, niko hapa, niko Australia kama miaka 30 hivi na kitu thelathini na mbili thelathini na tatu. Kwa hiyo nikawa na kitu cha kunifanya mimi niwe, baada ya kuacha kuondoka ondoka na familia, labda nikae hapa mjini, nitafuta kazi ambayo nitafanya chapuchapu katika kuishi famili na kusaidia familia. Ndio nikaingia katika mambo ya kuendesha teksi, nilikwa nilikuwa nimejaribu mabasi -ma -ma lakini nikawa na mabasi yanasumbua katika teksi. Ni, ni uko teksi? Teksi muda gani sasa huko kwenye biashara hii ya teksi? Sasa hivi niko kwa muda kama miaka thelathini hivi. Huwa nilifanya nilijaribu kuria kidogo nikaacha, nikajaribu vitu vingine vingine kama niendesha basi za mambo ya pickup deliveries, lakini imeona teksi kidogo inanipa flexible, kwa sababu mtoto wangu mmoja wa mwisho alizaliwa premature kwa hiyo ilinibidi mimi lazima niwe na time nyingi ya kumpeleka hospitali katika mama matibabu huku na kule, alikuwa na umweumwe. Unajua kama mtoto akizaliwa siku za mapema. Kwa hiyo ndo ilibidi lazima ningia katika teksi kwa sababu ilinifanya nipate na muda wa kutosha kuonana kama nilivyosema kuonana na madaktari, mambo ya checkups hivi na hivi na vile sasa hapo ndo tunakuja kwenye hili swala ambalo tunaweza kulizungumzia pia leo. Um, hizi taksi, we unafanya ipi? Maanake tunaziona mara namba kumi na tatu wanaita 13 cabs, zingine tunaona regional cabs. Uh, zinatuchanganya kidogo. Uh, hivi zina maana gani? Au we uko katika ipi? Ambayo hizo taxi ni kampuni kubwa. Biashara ya taxi imeanza ni miaka mingi, kama ni biashara zote za mambo ya transport na biashara kubwa ya taxi Australia, kampuni kubwa ni hii inaitwa, zamani ilikuwa inaitwa Texas Combine, ambao sasa hivi wamebadilisha jina, wanaitwa 13 Cabs. 13 Cabs ina kampuni yake ina part, part, department tofauti tofauti. Kama unakuta kuna Silver Texas, Silver Services, alafu kuna hizi uh, Southern, Southern Districts, alafu tuna vile vile tuna watu kama Premier cabs ambayo ni part of uh, combine, lakini subsister wetu. Alafu kuna St George na zingine zingine, kuna Legends, yani kuna kampuni za division kama kampuni kama kumi na mbili hivi hapa Sydney kum, zaidi ya kumi na mbili, lakini the biggest one kubwa kabisa katika zote ni 13 cabs. Inajaribu kufanya usafirishaji na kuwasaidia watu katika mambo ya transport na kadhalika. Sasa tunasema mwananchi anayekusikiliza ambaye anataka labda apate hiyo flexibility yani kuwa huru mara zote, anajifanyia kazi kwa muda wake, kama wewe ulivyokimbilia ili kuleta e, chakula kidogo kwa familia, ili mtu aingie kwenye hizo e, biashara hizo au kuendesha gari hizo, anayekusikiliza sasa hivi afanye nini? aanzie wapi Uh, kitu muhimu nataka kwanza, uwe relax. Ukitaka kuendesha mambo ya teksi, nataka utulie, kwa sababu sasa hivi tuna wapinzani kama vile Uber au Taxify na kampuni zingine zimeingia, wana challenge na teksi, ingawa, kwa sababu income yetu imeshuka kidogo, kipato chetu kimeshuka kwa sababu ya wao kuingia katika hii biashara. Kwa hiyo imekuwa kidogo mapambano kwa makali, lakini ukiwa uko umepumzika vizuri na unataka kuendesha gari za taxi mwenyewe anafanya kozi zako, alafu najipangia kazi zako. Unajua kitu gani nada kuendesha na gari gani nada kuendesha gari disabled, uh, mizigo, mizigo, ndogo ambazo kubwa ambazo zinachukua watu wengi wa mjini mjini, wanaopiga wanatoka, wana hapa na pale, hapa na pale. Kwa hiyo unapoanza, mi nafikiri uanze na gari ndogo, kwa sababu kuingia katika max inatabidi lazima uwe na muda mrefu katika hizi katika mambo ya texi na ujuzi, na wenyewe watakuhoji kama uko tayari kuendesha hizo gari kubwa, kwa sababu lazima ufanye special cause fanya hizo kazi. Tumezungumzia faida ambazo umezielezea kwamba ni kuwa huru kidogo wakati wa kufanya kazi, unaweza ukajifanya mambo yako, unaweza ukaamua kulala Mm. Sasa tule, tuende kwenye matatizo ya teksi. Yanawakumba hivi, kuna matatizo gani kama eh, dereva na, na, na, na mfanya biashara hizi za usafirishaji ambazo unakumbana nazo, unahisi kwa kweli? Hizi haya huwa ni matatizo matatizo makubwa katika biashara yetu. Inategemea sana wakati wa sasa, wakati unapopakia watu ambao kidogo wamepata, wamepata, wamekunywa pombe au uh, watu wengine wale ambao wana kidogo wanakuwa na matatizo matatizo, wametumia madawa au vitu vingine, ambavyo wako fahamu yao kidogo imetoka. Kwa hiyo na kwa wakati unapoendesha hizi gari na wakati unampakia ule abiria, kabla ujampakia, inabidi kwanza uwe mwangalifu, mtu gani unataka kudiona, mtu gani unataka kumpakia kabla hajakuletea matatizo. Na ukishaona kwamba anaanza kuleta matatizo, inabidi sasa, kuna mambo mawili, lazima uwe makini, uwe haraka sana, upige hesabu zako, yaani upige, ufikirie haraka huyu mtu ujaribu kumripoti polisi, mi ndio nafanya unafanya, moja kwa moja kwa polisi na mpeleka polisi au gari ingine usafiri, mtaanza kufishana au ataanza kukupiga. Ah, wewe mwenyewe umeshakumbana na vurugu kama hizi? Ah, mimi mara nyingi nimekumbana nazo vurugu kama hizo kwa sababu nimeendesha muda mrefu. Siwezi kusema kama kwa muda wote nilioendesha itakuwa siku zote sisikutane na matatizo haya kwa sababu nimekutana na matatizo mara nyingi na kama ninavyosema, mimi nikishahisi na nikishajua, hapa itakuwa balaa. Sasa, ingawa unajua, unaweza kumshusha mtu ghafla wakati wetu kwa napeleka watu sana sana Kings Cross, wakati ile mambo biashara ilikuwa watu wengi wanakwenda kwenda sehemu ya kustarehe huko Kings Cross kwa hiyo wakati unamshusha mtu utakuta mtu mwingine naye apapa, anazuia mlango, ingawa ujataka aingie, lakini sasa inabidi anazuia, naye anatafuta usafiri, gari zinakuwa zipo na watu wenye magari wanafunga milango yao, kwa inabidi wanamchukua. Lakini sasa ukishaona huyu ataletea matatizo, labda anakwenda safari ya mwendo labda, labda kilomita hamsini au arobaini. Uh, kishindikana kabisa kingania, basi nabidi umtafute, umpeleke polisi. Au kama gafla, saa ingine unakutana na gari ya polisi kwa karibu, naweza kumwambia, unaweza kumripoti kwa polisi kwamba, bwana, huyu mtu ataniletea matatizo, ameingia gafla. Kwa hiyo mimi nasidhani, naona kama ninavyomuona hali yake, naona kama amelewa lewa, lakini harufu ya pombe hamna, sisikii. Kwa hiyo kuna vitu fulani ametumia mwenyewe, msijui, lakini naona ataniletea matatizo, kwa hiyo unajaribu kuachana naye kirahisi. Turudi katika ujanja ujanja ujanja tunaoita ujanja ujanja wa madereva taxi mm. ambao umekuwa umelalamikiwa na hawa wateja mm. Hii inatokana na kuchaji e, kuakuangua kuwa, kuwa, kuwa hela mm. Hivi kuna utumika utaratibu gani wa kujua safari hizi ina gharimu kiasi hiki, safari hii ina gharimu kiasi hiki? Mbona kumekuwa na malalamiko kidogo Easy is real, easy is real, ile ule mwendo, ile distance, kwa kwa kusema kwa Kiswahili changu sio kizuri sana, sasa ingine inabidi nichanganye, inakuwa ile mita imekuwa ime-program pamoja na ile, ile itakuwa kiasi gani. Let's say ukienda na kama, mito, kama kumi utakuta labda nauli, itakuwa labda kwenye dola kumi na mbili, kumi na tano, au sana sana kumi na, kumi na nane, inazidi inategemea na sasa ingine na kuna kuna na kuna accident au gari mbele imeharibika kwa kuna kuna kuna na kuna foleni a sasa, Jumamosi au Jumapili, kutoka pale International Airport kuelekea mjini au sehemu nyingine, ile nauli haitakuwa sawa na kama kawaida. Pili, kuna baadhi ya madreva wa maeneo kidogo tamaa, kutaka kuweka kuweka mita zaidi katika mambo ya kutaka kutengeneza hela. Lakini sasa jum, kwa, kwa kwa jumla ni kwamba tunaruhusiwa kuchukua watu watano 5 wa au zaidi, ndio hapo unaweka unaweza kuweka cafeteria maxi inaitwa, ambayo ina kukosi ina, ina, ina gharama kama 20% more, lakini zaidi chini ya hapo uwezi uruhusiwi. Kwa mimi binafsi nimefanya muda mrefu na teksi, sijapatikana matatizo kama hayo kwa sababu najaribu sana kuepuka na mambo hayo, ingawa sengine wenyewe abiria nao wanakosea. Wanaweza kuwa abiria wako watano na mtoto mmoja mdogo, wanasema kwamba ah, wait, sisi tu, eh. Wanaweza kuwa watoto wanne watu wanne wakawa na mtoto mchanga labda ana mwaka mmoja, wanasema oh, yeah, oh, kwa watu wanne. Sasa sisi kwa, kwa jumla tulivyoambiwa na kampuni tunahesabu vichwa Ukishaona kisha kisha wako watu wanne na mtoto mdogo mchanga, ni maana wako watu watano. Kwa hiyo hapo ndo naruhusiwa kuweka max, kwa sababu tunahesabu vichwa. Mtu akishakuwa na vichwa ni binadamu, hapo naruhusiwa kisheria kuweka max fare ambayo itakupa 20% more. Kama fare ambayo ilikuwa dola hamsini itakuwa dola sabini au sabini na tano tegemea na traffic. Lakini chini ya hapo huruhusiwi; hata mizigo hiyo mpaka aina gani huruhusiwi. Ingawa madereva anajaribu ku tena mambo ya kutafuta watu, wanajaribu kuweka, vile vinatakiwa, kisheria, mpaka watu watano na Maxi fair. Na sasa kama mteja, ili nisigombane na dereva napoingia kwenye gari mm, ni kitu gani niweze kumwangalia dereva ili asinifanyie ujanja ujanja na haki hapo uh, kidogo tu inakuwa ngumu lakini inategemea kama wewe mwenyewe una uzoefu, una msafiri kumara kumara, samani, kwa tatu, ino, na msafiri wa mara kwa mara inakuwa lazima umwambia dereva bwana, samani hapo, lakini tuko watu watatu au watu wawili. Kwa nini naona mita yako ameweka hiyo kwao? Dereva hapo anarekebisha, lakini kama mko zaidi inabidi anaruhusiwa kuweka max fare. Ni yaani ya, ni, ni, haki yake. Kwa hiyo abiria wa max wazidi wa 5 abiria wa max kuanzia tano kwenda juu chini nne kwenda chini, wairuhusiwi kuweka maksi kisheria, na gari ya serikali, kwa amri ya serikali. Moja, mbili, tatu, nne, tano ni maksi, sita, saba kuendelea hapo. Akishazidi watano ni max fea, chini ya hapo uruhusiwi. Uh, Lucas, wewe umefanya hii biashara kwa muda mrefu. Tukirudi katika nchi zetu zinazoendeleza Kiafrika, uh, biashara hii iko tofauti kabisa na hapa, kwa maana hapa umekuta kuna foleni nyingi zinapangwa pale, eh, airport kusubiri wateja, ina maana kuna utaratibu umewekwa. Kabla ya kuendelea kuongelea hili la Afrika, hem, tufahamishe kwanza huu utaratibu wa kuingia pale kupokea, kwa sababu hatuoni watu wakigombea, hatuoni watu wakipigizana kelele, na gari unakuta karibu zaidi ya 200 zimepanga pale foleni. Kuna utaratibu gani umepangwa pale? Utaratibu hapo umepangwa ni mzuri sana, kwa sababu nimekwenda mara nyingi sana kutembea, nchini nilizaliwa Tanzania Naona utaratibu kidogo unatakiwa urekebishwe, lakini utaratibu tulikuwa nao hapa ni mzuri, kwa sababu unapoingia wanasema the first, first, first sem, first come, first serve. Kwa hiyo unapoingia ile gari <coughs> na iko mbele yako ndo unaifatilia, mnakaa katika mistari, sindio? Mnakaa katika mistari. Sasa kama kunakuwa na bize sana kama vile Jumapili asubuhi na Jumamosi asubuhi Po watu ndege nyingi zinaingia kwa, kwa pamoja ama ndege makubwa makubwa ambayo na kila ndege na utakuta kwa jumla ina watu mia tatu mia nne. Kwa hiyo utakuta gari ndogo tunajaribu ku, kuzipangua kidogo, gari kubwa tunaweka mstari wa tofauti, hizi maxi na hizi gari ndogo tunakuwa mstari tofauti, ambazo sasa wakati zinapoingia zile ndogo zinakwenda kushoto, zingine zinakwenda kulia. Inakuwa mstari wa maxi unakuwa kidogo, kwa sababu tunatoka haraka kuliko gari ndogo, kwa sababu watu wanakuja na mizigo. Utakuta sisi huku tunatembea haraka. Kuna baadhi ya ma, madreva wanajaribu kuvuruga kidogo, lakini mpangilio mzuri tunao kwa, hatuna wasiwasi. Sasa utaratibu huu ukiwa kama mzoefu, unaona unaweza ukawasaidia kwa nchi uliotoka kufanya utaratibu kama huu unaweza kusa unaweza kufanyika unaweza kufanyika vizuri sana ni kiasi imepangilio tu, mipangilio kiweka vizuri kila kitu duniani kinawezekana, mradi wa kupangilia na kufanya vizuri tu. nani nimeona kama kule Ubungo wa magari mabasi asubuhi ya yamepangwa yanaondoka kwa kwa kinamna yanaondoka saa kumi na mbili zamani ilikuwa fujofujo tu pale Kisutu, lakini nimekwenda Tanzania kwa kutembea wakati wa ma mapumziko yangu, naona gari zilikuwa zinaondoka vizuri kwa upangilio. Saa kumi na mbili gari zinaweza kuondoka vizuri, basi kinawezekana kabisa. Hakuna kitu kisichowezekana duniani, ni mpangilio tu. Unawambia nini madereva wenzako ambao wameingia na wengine wanafanya ujanja ujanja, unawashauri nini ili biashara hii ya teksi iendelee vizuri? Kila siku tunajaribu kuongea nao, kuwarekebisha. Tuna madereva wengi sana vijana ambao wameanza hivi karibuni. Sasa wametoka sehemu za kama India, Bangladesh na nini, kidogo hawajajua uzoefu wa biashara inavyokwenda. Kwa sababu kama sisi wengine tumekaa muda mrefu, tunajaribu kidogo kurelax na kufanya biashara iende vizuri na kwa amani, bila kuwa kuwa na ile matatizo kati ya abilia na na dreva, unakaa amani. Alafu vile vile unajaribu kujenga jina, na vile vile unajaribu kujenga wanasema nini kujenga biashara yako, kwa sababu kastoma wengine wakipendelea biashara yako, wanakupa kadi au unawapa kadi yao, unawapa namba, una wanakupigia simu, inakuwa vile kama kastoma yako, unakuwa namchukua chukua mara kwa mara, unamchukua familia vile vile, watoto unapeleka shule na kadhalika. Na wale sasa sasa watu wa disabled au wheelchairs tunadili nazo kama mi na watu kama wawili kama zaidi ya wanne wawiliche, wananipiga simu moja kwa moja, nawachukua, napeleka hospitali na kuwarudisha, na nambia time fulani fulani nitarudi, bas, unakuwa katika area, unamchukua, narudisha nyumbani kwa, na sababu anakuwa anakuwa amerelax, anaenjoy ile unavyomhudumia. Haya, asante sana bwana Lucas, nashukuru bana, asante sana. Huyo ni bwana Lukas Mnandala, ambaye anajihusisha katika biashara za usafirishaji uh, abiria uh, hususan teksi. Amezungumzia uh, uzoefu wake na mtazamo wake katika biashara hiyo. Tukumbuke kwamba hivi karibuni kuna matatizo ambayo yamewakumba madereva wa Uber au madereva wa usafiri shiriki ride share. Uh, na matatizo hayo mengi yalikuwa ni kwenye unyanyasaji, e, ubaguzi wa rangi na vile vile vuru za unyanyasaji wa kijinsia ambazo zimewakumba, na hayo yote yalitokana na, na taarifa ambayo ilikuwa imefanywa ya utafiti uh, kutokana na kuojiwa kwa baadhi ya madereva lakini ku, kwa kuzungumza na Lucas, kwa madereva wa teksi wameonyesha wao wako imara na biashara hiyo, wameanza muda mrefu, ingawaje changamoto zinakuja ni kutokana na ushindani wa kibiashara kwa sasa, kutokana na makampuni haya tuliyoyataja ya usafiri shiriki, yani ride sharing. Lakini kwa uzoefu wake ameonyesha biashara ipo na inaendelea, na ili iendelee vizuri, abiria na madereva washirikiane yani vyema, kusiwe na ujanja ujanja ili kumfanya mwingine aone kwamba ameonewa. Hapo ndipo vurugu zinaweza zikaanza. Lakini kwa mtazamo wake, pia ameelekeza nguvu kwa Afrika, hususani kwa nchi zinazoendelea ziweze kufanya utaratibu mzuri, ili maisha yaende haraka na watu wafurahie usafiri. Jina langu naitwa Frank Mtao, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara, unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkoaju Swahili.