Ni matumaini yangu unaendelea vizuri, msikilizaji wa shirika la habari la SBS. Ni wakati wako wa kuletea matangazo haya kwa lugha ya Kiswahili, na kwa kweli yaliyojiri leo hii ni mengi huko kimataifa na hapa hapa e, nchini Australia, lakini kabla hatujayajua yote, na pia tumekuandalia makala kemkem kuhusiana kem na simu yako ya mkononi, huenda ikawa ndio inakutolea siri e, kwa wezi wa mitandao. Na vile vile e, katika michezo e, mataifa Afrika ya pamba moto mjadiliano kemkem kem tumekuandalia, lakini kwanza hebu tuanze taarifa ya habari kwa kusikiliza e, muktasari wake. E, katika habari za kitaifa, waziri wa biashara Simon Birmingham asema kutokiunga mkono serikali kutatia doa kubwa. Na waziri abainisha uwepo wa uwezekano mkubwa wa uvunjaji wa sheria za ajira. Na kiongozi mpya wa chama cha leba Jodi McKay adai yuko tayari kukijenga chama cha leba. Na katika habari za kimataifa, tuhuma za njama za muuaji na naibu ra rais Kenya zaingia FBI. Na tundulisu kutoka upinzani huko Tanzania kuelekea mahakamani kupinga kung'olewa kiti chake cha ubunge. Na katika bali za michezo eh, kitimtim kuanza cha Wimbledon. Je, mu Australia namba moja Ashley Bart atafanya nini? Na katika michuano ya kombe la wanawake la dunia wababe Ujerumani wang'olewa na katika taarifa nyingine ambazo tunakuletea ni kuhusiana na kilio cha Tanzania kutolewa, hatimaye nahodha wa Taifa Stars anena mazito. Embu kabas tayari kusikiliza taarifa habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya SBS, na tunaanza na taarifa na za kitaifa. Msomaji ni franki Mtao. Waziri wa biashara Simon Birmingham amesema kutokuiunga mkono serikali kuhusu makato ya mfuko wa ushuru wa dola bilioni 158 itakuwa doa litakalosumbua chama cha Leba hadi uchaguzi ujao. Serikali ya muungano inahitaji msaada wa chama hicho cha Leba au viongozi wa ngazi za juu ili kupata mpango wake kamili wa hatua ya tatu kwa njia ya seneti wakati bunge litakapoanza tena siku ya Jumanne. Hadi sasa upinzani wamekataa kuunga mkono mpango huo kamili, lakini wametoa nafasi kuunga mkono swala la mapunguzo ya ziada ya kodi ikiwa tu hatua ya pili italetwa kujadiliwa wakati wakijiandaa kwa hatua ya, ya tatu. Birmingham alisema mfuko wa makato ya kodi ya makaa ya mawe ulikubaliwa na no wapiga kura katika uchaguzi yote tunayotaka kufanya sasa ni kutekeleza kwa kila senti moja, kila dola moja tuliyoahidi Australia, ahadi ambazo tulifanya katika uchaguzi. Leba lazima wawe wazi kesho na kuhakikisha wanatangaza kwamba hatimaye wataruhusu ajenda hii ya misaada ya kodi ipite. Lakini msemaji wa masuala ya fedha wa chama cha leba Kate Karagam ameliambia shirika la habari la Sky kuwa upinzani una mashaka kuhusu hatua ya tatu ya mfuko huo usipuuzwe. Tuna wasiwasi juu ya masuala machache. Moja ni uwezo wake. Je, bajeti inaweza kumudu haya kwa muda wa miaka minne au mitano? Hatujui nini kitatokea. Hali imebadilika tangu uchaguzi katika mtazamo wa kiuchumi, alisikika msemaji wa masuala ya fedha wa chama cha Leba, Kate Kalaga akilalama hivyo kutilia mashaka e, swala hilo, na kuna uwezekano mkubwa wa uvunjaji wa sheria za ajira baada ya Waziri Christopher Pyne kutoa wito kwa kamati ya Senate kuchunguza swala hilo. Senate wa Center Alliance Rex Patrick amesema atageukia wiki hii kuanzisha uchunguzi wa kamati juu ya malalamiko ya mawaziri wa zamani na taarifa wa waziri mkuu kuhusu viwango vya uwaziri. Bwana Paine amehamia katika jukumu la sekta ya ulinzi na kampuni ya ushauri ya Ernst and Young ikiwa ni ndani ya miezi kadhaa baada ya kujiuzulu siasa na jukumu lake kama waziri wa ulinzi. Ili kuepuka migogoro binafsi, viwango vinazuia mawaziri kushawishi wabunge, watumishi wa umma au wafanyakazi wa jeshi juu ya masuala waliokuwa wakiyafanyia kazi kwa kipindi cha miezi yao ya mwisho 18 katika ufanisi. Na kiongozi mpya wa chama cha Leba kutoka jimbo la New South Wales, George McKay, amesema yuko tayari kuanza kujenga imani ya wa wapiga kura na uaminifu katika chama. Hapo jana, mbunge wa Strathfield alipata asilimia 65 ya kura dhidi ya Chris Pins ili kuwa kiongozi mpya wa kambi ya upinzani wa jimbo. Na hii ni mara ya kwanza New South Wales kurudia kupata kiongozi mwanamke katika serikali na upinzani. Bimake amesema chama anachoongoza kinawakilisha kila mtu. Itakuwa hema kubwa sana na moyo mkubwa sana na kofia. Inamaanisha tunahitaji kufikia jamii za vijijini kwenye vijiji vyetu vya nje, tunahitaji kufikia mikoa yote, tunahitaji kuzungumza na wafanyabiashara wote na biashara ndogo ndogo na bila shaka jumuiya yetu ya kitamaduni na, anaweza kuhakikishia kuwa kama kiongozi wa Leba sitaweza kufanyia mchezo e, masuala ya siasa za darasani. Alisikika akisema hivyo na kutoa imani kwa wananchi wote kuhusiana na kuamini chama cha Leba na kurudisha uaminifu. Alikuwa ni Jodi McKay kiongozi mpya wa jimbo la New South Wales na tukimalizia habari hizi za kitaifa, basi tunaambiwa kwamba watetezi wa masuala ya wa watumiaji wamekubali kanuni mpya za benki, lakini wamesema kanuni hizo zinaweza zikafanywa au kuboreshwa zaidi e, na utamaduni katika sekta za benki. Shirika la mabenki linasema imeandikisha tena kanuni ili kufikia matarajio ya jamii baada ya tume ya royo iliyoonyesha matukio ya kutisha ya uovu katika sekta hiyo. Tanzwa kufanyiwa kazi mabadiliko haya ya sheria kuanzia tarehe moja na kituo cha sheria za haki za fedha eh, Karen Cox ambaye ni mkurugenzi amesema atafuatilia kwa ukaribu swala hilo. "Look, obviously the proof will be in the pudding when it comes to the code. They've had a quite a strong code." Ah, tazama ni wazi kwamba ushahidi utakuwa katika sehemu ndogo tu linapokuja suala la kificho. Wamekuwa na kanuni kali sana katika siku za nyuma, na ambako kama baadhi ya masharti yamekubalika, kuna masharti ambayo pia wanaweza kuiweka ikawa ya kudumu na ionekane ni, ni jinsi gani ya kuendelea mbele na nadhani wana ahadi halisi. Kwa hiyo tutaangalia watakapokuwa wanaelekea. E, ni kurugenzi huyo Karen Cox, akitoa matumaini yake kwa wafanya biashara biashara halikadhalika na watu wa tamaduni mbalimbali wanaoangalia au utumiaji wa bidhaa mbalimbali. Na kwa taarifa hiyo tunakamilisha taarifa habari za kitaifa. Kaa tayari basi kusikiliza taarifa habari za kimataifa. Taarifa kutoka huko Kenya. Kwa mujibu wa gazeti la Taifa Leo, linasema madai ya naibu rais William Ruto kwamba baadhi ya mawaziri na makatibu wa wizara kutoka mlima Kenya walikutana kupanga njama za kumua yanaweza kuwa pigo kwake kisiasa ikibainika siyo kweli na kumjenga pakubwa ikigundulika ni kweli. Hiyo ni kwa mujibu wadadisi waliongea na gazeti hilo. E, kufikia sasa Dr. Ruto hajaandikisha taarifa kuhusu madai hayo na wapelelezi wanasema itakuwa vigumu kwao kuanza uchunguzi bila taarifa yake. Kulingana na waziri wa viwanda bwana Peter Munya, Dr Ruto alieleza wapelelezi kwamba mawaziri wanne kutoka mlima Kenya wamekuwa wakikutana katika hoteli ya Lamada kwenye barabara ya Thika e, kupanga njama za kumuua bwana Munya. Aliyeandamana na wenzake Sisili Kariuki na Jo Musheru alisema kwamba mikutano yao katika hoteli hiyo ilihudhuriwa na zaidi ya watu arobaini na ilikuwa ya kujadili miradi ya maendeleo katika eneo lao na sio kupanga njama za mauaji siku moja baada ya mawaziri hao kufika katika makao makuu ya upelelezi na kukataa kuandikisha taarifa kwa sababu Dkt Ruto hakuwa ameandikisha yake kama mlalamishi. E, katibu wa wizara ya usalama wa ndani Dkt Karanja Kibicho aliandikisha taarifa akitaka naibu rais achunguzwe. Baadhi ya vyombo vya habari vilivyoripoti kuwa Dkt Kibicho alilalamika kuwa Dkt Ruto na washirika wake wa kisiasa wamekuwa wakimnyanyasa ya kutekeleza majukumu yake Wadadisi wanasema iwapo barua iliyodaiwa kuandikwa na mmoja wa mawaziri kufichua njama za kutaka kumuua Dr. Ruto itabainika kuwa feki, madai hayo yatakuwa pigo kwa naibu rais. Idara ya upelelezi wa jinai imewalika wapelelezi kutoka Amerika maarufu kama FBI kuchunguza barua hiyo iliyosambazwa mitandaoni na ambayo wachunguzi wa humu nchini wanashuku kuwa ni ya kugushi. Na tukielekea huko nchini Tanzania, mwanasiasa mwandamizi wa upinzani nchini Tanzania, Tundu Antipasi Lisu, anapanga kwenda mahakamani, mahakama kuu nchini Tanzania, kupinga kuvuliwa ubunge. Lisu ameliambia shirika la habari la BBC kuwa ataenda mahakamani muda mfupi baada ya spika wa bunge la Tanzania Jobu Ndungai e kulitangazia bunge la nchi hiyo siku ya Ijumaa kuwa ameiandikia tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kueleza kuwa jimbo la Singida mashariki lililokuwa likishikiliwa na Lisu e, kupitia chama kikuu cha upinzani Chadema lipo wazi. Mwanasiasa huyo aliyeambia shirika la habari la BBC kuwa yeye si mtoro bungeni na yungali anapokea matibabu barani Ulaya. Spika Ndugai ametaja sababu kuu mbili zilizomsukuma, e, kuiandikia tume ya uchaguzi barua hiyo, e, likiwa la kwanza ni kutokana na Lisu kutohudhuria bungeni kwa muda mrefu na pili kutowakilisha fomu ya tamko la mali na madeni kwa sekretariat ya maadili kwa mujibu wa sheria. Lakini Lisu amezipinga hoja zote mbili akisema hashangazwi na tamko la spika Ndugai, japo linafahamika kuwa mwanasiasa huyo alilazimika kusafirishwa nje ya Tanzania awali, akiwa awali nchini Kenya na kisha Ubelgiji kwa matibabu baada ya shambulizi dhidi yake. Kumekuwa na mjadala mkubwa juu ya kutokuwepo kwake bungeni kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita hivi karibuni ikiwa yungali ughaibuni amezuru nchi za Marekani, Ujerumani na ameujiwa na vyombo vya habari, ambayo alionyesha kuna hali ya kutokuwa fata haki za kibinadamu nchini humo. Hayo ndio alikuwa ni mazungumzo yake katika mijadala hiyo aliyokuwa akiendelea. Hali hiyo ilibua hoja miongoni mwa wakosoaji wake kwa kuwa tayari amepona na stahili kurudi Tanzania. Spika Ndugai mwezi Februari mwaka huu alikubali kufanyia kazi hoja ya kuzuia stahiki zake kama mshahara kwa madai hayo, na kusema kuwa hana taarifa rasmi juu ya alipo Lissu na hali yake ya kia kiafya na amekuwa akimwona kwenye vyombo vya habari. Na kwa taarifa yetu nakamilisha taarifa, habari za kimataifa, kata yale. Basi kusikiliza, eh, viwango vya ubadilishaji fedha katika maduka ya fedha <muchas> dola ya kimarekani iliuzwa sana na dola moja nukta nne na dola moja australia ilikuwa sana dola moja na shilingi elfu moja mia sita za tanzania dola moja ya australia ilikuwa e, sawa na, na shilingi 71 za kenya wakati shilingi elfu mbili mia sita e, uliweza kubadilisha kwa dola moja na dola moja ya australia ilikuwa sawa na faranga elfu moja mia moja wakati faranga mia sita ishirini na nane za rwanda zilikuwa ni sawa na dola moja na dola moja ya australia ilikuwa na sawa na faranga za burundi elfu moja mia mbili tisini na mbili na kwa sasa tuangalie swala la michezo kumejiri nini huko? Katika dimba la michezo tunaanza na michuano ya tenis ambapo Ashleigh Barty ambaye mwenye kiwango cha namba moja kwa ubora na mshindi wa michuano ya wazi ya Ufaransa anatarajiwa kuwa mwiba e, katika michuano ya Wimbledon itakayoanza wiki ijayo akidhaniwa ndiye anaweza kuwa mchezaji tennis namba moja wa Australia kushinda michuano ya Wimbledon tangu Layton Hewitt kufanya hivyo mwaka elfu mbili na mbili. Bat amepewa matumaini makubwa, lakini yuko sambamba na washindi wanne wa zamani wa michuano hiyo, ikijumuishwa pia yule bingwa wa Marekani Serena Williams na Angelique Kerber. Bat amesema amejikita kujiandaa na michuano wake wa kwanza siku ya Jumanne dhidi ya mshindani namba 43 kwa ubora duniani Zeng Saisai. Ana kwa kweli ana mkono mkubwa sana, ana nguvu sana, na kwa kweli huwa anapeleka mipira kwa kasi sana akiwa uwanjani. Hivyo ni mtu ambaye siwezi kudhalau, na kwa kuwa amejiandaa vyema, ni mpambano utakokuwa mgumu, na ili niweze kufanya vizuri, lazima nijiandae vizuri, kwani siwezi kudhalau mpinzani huyo ambaye anafanya vizuri katika michuano yoyote, alisema bat huko, akiwa anaonyesha wasiwasi wake kuhusiana na mechi hiyo, akimsifia Zeng Saisai sai. Na katika michezo ya kimataifa, tunaelekea kule kombe la dunia la wanawake kombe la dunia la wanawake. Mtanange huo umeendelea leo hii alfajiri kwa mida ya Australia, ambapo kulikuwa basi e, na tukio la kushangaza. Hii ni baada ya Ujerumani ambao ni mabingwa mara mbili wa michuano hiyo ya wanawake ya soka e, kuondolewa. Aliondolewa na nani? Aliondolewa na timu ya Sweden, na hii ni baada ya miaka ishirini na nne timu hiyo ya Sweden kutokuwapiga wa Jerumani, na matokeo yalikuwa ni mbili moja, hivyo Ujerumani akatolewa. Na kocha wa Sweden Peter uh, anazungumzia ushindi huo. Germany, we were able to depth, but uh, kwa kweli Ujerumani tuliweza kuwadhuru kwa kiasi fulani lakini kwa sasa tunawaangalia e, wapinzani wanaokuja, tunaiangalia nusu fainali inayokuja. Kwa kweli ni michuano migumu, na tunahitaji kufanya vizuri, kwani wapinzani wanaokuja nao wamejiandaa vizuri. Hivyo basi tutajitahidi kuweza e, kufanya vyema, alisikika kocha huyo akijinadi kuhusiana na mchezo wao unaokuja na nahodha wa Taifa Stars Mbwana Samata amesema matokeo aliyopata yamewaumiza, lakini kibaya zaidi yamewaangusha Watanzania. Stars inashiriki fainali za AFCON, ambapo imecheza mechi mbili na kupoteza zote, ambayo ilifungwa na Senegal mabao mawili kwa bila na baadaye ikafungwa na Harambee Stars mabao matatu kwa mawili ambapo imebakiza mechi moja dhidi ya al Algeria. Samata amesema Stars imepoteza kwa kukosa umakini katika kulinda mabao walioyapata wakati wanaongoza mchezo Samata amesema kushindwa kulinda mabao haina maana safu ya ulinzi ya timu hiyo inapaswa kulaumiwa, lakini timu kwa ujumla ndio wamefanya makosa. Naudha huyu amesema katika kipindi kama hiki cha matokeo mabaya bado umoja unatakiwa kuendelea na sio kushambuliana, kwa kuwa hata wao walihitaji kushinda. Amesema uchanga wao katika mashindano kama hayo uliwagharimu na kushindwa kuhimili e kushinda michezo hiyo. Na kwa taarifa yetu nakamilisha michezo katayari, basi kusikiliza utabiri wa hali ya hewa hapa. Sydney kulikuwa na nyuzi joto 18, kulitawaliwa na jua. Melbourne nyuzi joto 15, kulitawaliwa na jua. Brisbane na kulikuwa na nyuzi joto 23 na jua kali, wakati kule Perth kulikuwa na nyuzi joto uh, 20 ambako kuna manyunyu na wakati wa siku yatakuongezeka. Adelaide kulitawaliwa na wingu, nyuzi joto 15. Kembra nyuzi joto 12, na kwa hakika alfajiri kulikuwa na ukungu maeneo mengi. Na Hobart kulitawaliwa na nyuzi joto 17, manyunyu ya hapa na pale, wakati Darwin nyuzi joto 32, jua kali. Na kwa taarifa hiyo basi ya utabiri wa hali ya hewa tunakamilisha taarifa hii habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jina langu ni Frank Mtao, endelea kuwa nasi.