unasikiliza idhaa ya kiswahili ya SBS. Wasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs kutoka studio za sbs na mengi zaidi kuhusu makala haya waweza kupata pia kwenye tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au mkwajuu swahili tuwaletea makala haya mubashara Serikali ya Victoria imewasilisha adhabu kali zaidi kwa watu wanaofeli kubaki ndani ya karantini. Faini za dola elfu tano za papo hapo zitatolewa kwa watakaokiuka amri husika. Maafisa na jeshi la ulinzi pamoja na maafisa wa afya walifanya zaidi ya kaguzi takriban elfu tatu ila katika zaidi ya visa mia nane watu hawakuwepo manyumbani mwao walikotarajiwa. Idadi ya watu kumi na moja wengine wa Victoria wamefariki kupitia vi coronavirus, vifo vyote vipya vya COVID-19 vikihusishwa na sekta ya huduma ya uzeeni. Kiongozi wa jimbo la Victoria, Daniel Andrews, amesema kwamba visa vyote vitafuatiliwa manyumbani mara kadhaa na kwa wakati tofauti, na watu waliotangamana na wahusika nao watafuatiliwa pia ufuatiliaji huo unatarajiwa kupatwa ukiwa nyumbani, na kwa sababu zoezi la utoaji limeondolewa, na mara nyingine huwa si uamuzi uliofanywa kwa wepesi, ila ni muhimu sana kwa polisi kuweza kujua na pia ADF na maafisa wenye idhini. Kwa mtu yeyote anayestahili baki nyumbani, awe nyumbani, alisisitiza kiongozi huo. Idadi ya vifo kitaifa iliyosababishwa na COVID-19 imeongezeka hadi 232. Tukivuka mpaka hadi katika jimbo jirani la New South Wales, ambako maafisa wa afya wametoa onyo kali kwa watu wa Victoria, wakati janga la coronavirus linaendelea kuwa baya zaidi jimboni mwao. Waziri wa afya wa New South Wales, Brad Hazard, amewahamasisha watu kutoka Victoria wasithubutu kusafiri kwenda New South Wales isipokuwa kama wana hati sahihi za idhini. Anasema ujumbe mfupi kwa watu wa Victoria ni haustahili kuja New South Wales isipokuwa kama una kibali sahihi. Iwapo utakuja New South Wales utachunguzwa na maafisa wetu wa afya katika mstari wa mbele katika uwanja wa ndege, pia na polisi ambao wanawasaidia katika shughuli hii. Ni ajabu kiwango cha vipimo vinavyofanywa pamoja na michakato, wakati ndege zinawasili na watu wanaondoka ndani ya ndege hizo, alisisitiza bwana Hazard. Msimamo huo mkali umejiri baada ya jimbo hilo kurekodi visa vipya 12 vya coronavirus. Wakati huo shule ya msingi na ya sekondari katika eneo la kusini magharibi ya Sydney zimefungwa kwa muda baada ya wanafunzi watatu kupatwa na virusi vya Covid 19 na katika taarifa zingine imeripotiwa kuwa mwanamume mmoja ambaye ana virusi vya covid-19 alikuwa na ruhusa ya kusafiri kwa ndege kutoka jimbo New South Wales hadi Queensland na alikuwa ni mkandarasi wa ulinzi na si afisa wa ubalozi kama ilivyodhaniwa. Mwanaume huyo aliyepatwa na virusi hivyo ambaye kwa sasa yuko katika karantini alikuwa amerejea hivi karibuni kutoka Kabul nchini Afghanistan na alipewa ruhusa ya kuingia jimboni humo. Alipewa ruhusa ya kusafiri kwa ndege hadi Queensland bila kuingia katika karantini, na sasa maafisa wa afya wanajaribu kuwatafuta abiria waliokuwa naye ndani ya ndege ya Jetstar. Wakati huo kiongozi wa jimbo la Queensland Anastasia Palishe amesema kwamba swala hilo litachunguzwa kwa sababu kuna pengo ambalo linastahili zibwa. I will be raising this at national cabinet. Um, anasema nitazua hili katika mkutano wa baraza la mawaziri wa kitaifa. Na kuna baadhi ya ripoti zinazosambaa hati hizi zimetumwa ama zimetumwa kwa kamishna wa polisi amfanya uchunguzi. Taarifa tunayo ni kwamba barua hiyo ilichapishwa ikiwa na chapa ya idara ya mambo ya kigeni almaarufu DFAT. Hapakuwa kesi zote mpya za coronavirus zilizotambuliwa jimboni Queensland usiku wa kuamkia Tukitupia macho katika taarifa za kimataifa tuanzie barani Afrika, hususan nchini Tanzania, ambapo chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimempitisha makamu mwenyekiti wake tundulisu kuwania urais na hivyo kufungua njia kwa mahasimu wawili wakubwa kuchuana kwenye uchaguzi mkuu wa Oktoba 28. Wajumbe 405 kati ya 442 wa baraza kuu la chama hicho jioni ya jana Agosti 3 walimpitisha Lisu mwenye umri wa miaka 52 na ambaye ni mwanasheria ya kitaaluma kukiwakilisha chama chao kwenye uchaguzi huo unaotazamiwa kuwa na msisimko mkubwa, hasa kwa kuwa Lisu amekuwa mpinzani mkuu wa rais John Pombe Magufuli aliyeteuliwa na chama chake cha mapinduzi CCM kutetea kiti chake kwa muhula wa pili. Kwa upande wa Zanzibar, Chadema imemteua makamu mwenyekiti wake wa huko Said Isa kuwania nafasi ya urais, ingawa mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe aliwaambia mkutano wa baraza kuu kuwa wamo kwenye mazungumzo na wenzao wa chama cha ACT Wazalendo juu ya uwezekano wa kushirikiana. Endapo vyama hivyo vitashirikiana kama ilivyotokea kwenye uchaguzi wa mwaka 2015 kati ya Chadema, CUF, NCCR Mageuzi na NLD, huenda Maalim Saif Sharif Hamad kutokea CCM kwa mradhi ACT Wazalendo akawa mgombea wao wa pamoja. Maalim Saif amewania nafasi hiyo tangu kurejea tena kwa mfumo wa vyama vingi mwaka elfu moja mia kenda tisaini na mbili na hii itakuwa mara yake ya sita na yumkini ya mwisho. Tukielekea basi kusini mwa Afrika ambapo mamlaka ya kupambana na ufisadi nchini Afrika Kusini ilisema Jumatatu kwamba inachunguza madai ya ufisadi katika utoaji wa zabuni kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya kupambana na janga la korona nchini humo. Serikali inashutumiwa kwa ufisadi mkubwa katika kupambana na janga hilo, na uchunguzi huo wa mwendesha mashtaka mkuu unajiri punde tu baada ya wachunguzi kuanza uchunguzi mwingine kuhusiana na ununuzi wa vifaa vya kuwakinga madaktari dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona wanapowashughulikia wagonjwa katika mkoa wa Gauteng ambao ndio kitovu cha ukuaji wa uchumi wa Afrika Kusini. Rais Cyril Ramafosa aliingia madarakani kwa ahadi ya kupambana na ufisadi baada ya aliyemtangulia Jacob Zuma kuondolewa madarakani na chama chake cha African National Congress, ANC. Bwana Ramafosa ameahidi kwamba serikali yake itawachukulia hatua kali wote wanaotumia njia zisizofuata sheria wakishirikiana na maafisa wa serikali kupora mali ya umma. Tukielekea basi nchini Marekani, ambapo rais Trump alisema Jumatatu kwamba hatojali kama kampuni ya Microsoft inajiongeza kuchukua e, app ya TikTok, lakini ununuzi huo utatakiwa kukamilika ifikapo Septemba 15 mwaka huu. Rais wa Marekani Donald Trump alisema kwamba atapiga marufuku app maarufu ap, ya video it, itwayo TikTok ya China ifikapo Septemba 15, vinginevyo kampuni ya Microsoft au kampuni nyingine yoyote ile Marekani inunue kama uamzi wake. Rais huyo kutoka chama cha Republican alisema kwamba wiki iliyopita kwamba atapiga marufuku ya ap hiyo ambayo inamilikiwa na kampuni ya kichina ya ByteDance kwa sababu ya wasiwasi wa usalama. Rais Trump alisema pia kwamba hatujali kama kampuni ya Microsoft inajiongeza kuchukua kampuni hiyo na app hiyo kwa sababu ina hujumu masuala ya kitaifa ya Marekani. Na wanaanga wawili wa Marekani, Doug Hurley na Bob Bacon wako katika safari ya mwisho na sehemu muhimu ya majaribio ya chombo cha kampuni binafsi cha SpaceX kurejea duniani Jumapili. Doug Hurley na Bob Benken walishiriki katika sherehe ya kuwatakia safari njema Jumamosi katika kituo cha anga cha kimataifa, saa kadhaa kabla ya safari yao iliyokuwa imepangwa kufanyika na chombo cha SpaceX Dragon. Licha ya kuwepo na kimbunga Isaias kilichokuwa kinasogelea Florida, NASA ilisema kwamba hali hiyo ya hewa inaonekana kuwa nzuri kwa chombo hicho kutua majini Siku ya Jumapili mchana katika ghuba ya Mexico karibu na mji wa Panama, Florida. Itakuwa ni mara ya kwanza kwa chombo hiki kutia majini katika kipindi cha miaka 45. Mara ya mwisho kutua kwa chombo kama hicho ilikuwa ni safari ya pamoja ya anga za juu ni pale Marekani na Urusi ziliposhirikiana mwaka wa 1975 katika safari iliyojulikana kama Apollo Soyuz. na mwendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano. Sasa tulimkimachwa katika maswala mazima ya michezo, tukianzia katika swala ambalo limeendelea kutokota kati ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu, Human Rights Watch ambalo limekosoa kamati ya kimataifa ya Olimpiki IOC kwa kusita sita kuhusiana na msimamo wake wa hali ya watu wa kabila la wiga huko China. China ndio mwandalizi wa michezo ya kipindi cha baridi mwaka elfu mbili ishiri na mbili huko Beijing. Wenzel Michalski, afisa wa Human Rights Watch nchini Ujerumani, amesimama mia kwa maelfu ya wawiga wanalazimishwa kuketi katika kambi huko magharibi mwa China, jambo linalokwenda kinyume na msimamo wa michezo ya Olimpiki. Wenza lameongeza kwamba haelewi kwa nini IOC inavumilia mateso na kupuuza haki za binadamu, wakati inaweza kuchukua hatua za kusitisha mateso hayo. Rais wa IOC Thomas Bach hivi majuzi alikwepa ali swala hilo alipoulizwa na kusema kwamba wanahakikisho kutoka kwa China kwamba chochote kinachohusika na olimpiki kitaheshimu haki za binadamu. Tukielekea katika taarifa zingine, hususan katika soka, katika mchezo wa soka hapa nchini England na soka la kimataifa, kuanzia sasa itakuwa ni marufuku pamoja na kosa la kuadhibiwa na kadi, kadi nye, ya rangi nyekundu iwapo mtu atamkoholea mtu mwingine uwanjani kwa sababu ya virusi vya korona. Shirika linalosimamia maswala ya nidhamu na maswala mengine yote ambayo yanaambatana na sheria za soka imesema kwamba kwa sababu ya coronavirus ni marufuku kwa mtu yeyote kukoholea mwingine iwapo yuko uwanjani ama katika sehemu ya mchezo huo, na adhabu yake bila shaka ni kupigwa kadi nyekundu bila ubishi wowote. Na katika taarifa zingine za mchezo wa AFL ni kuhusu timu ya Port Adelaide ambayo imeweza kujionyesha ubabe wake ulipocheza dhidi ya Western Bulldogs, na kupata ushindi wa magoli kumi na tatu, ambapo ilikuwa ni mechi ilichezwa jana usiku. Mechi ambayo ilichapwa hapo awali ilikuwa ni katika uwanja wa Adelaide Oval, ambapo ilikuwa ni 55, kwa upande wa timu hiyo ya Port Adelaide, wakati yawakati wenzao Western Bulldogs walisalia na 42. Mkufunzi Ken Hinkley alikuwa na kusema baada ya mchezo huo We were were certainly, um, like everyone probably at the ground were aware the the ground, aware the game was being played a bit more on Bulldogs terms than it need to be around the ball. Bila shaka sisi kama wengine wote tulikuwa tunajua kwamba mchezo ulikuwa unachezwa kwa mwongozo wa timu ya Bulldogs, kwa hiyo ilibidi tutafute namna ya kuweza kudhibiti mpira pamoja na kuweza kudhibiti mechi kwa ukamilifu, hali ambayo tuliweza kufanya, na tunadhani kwamba tulifanya mageuzi pamoja na kufanya kila ambacho kilistahili kwa upande wa masahihisho, kuc kwamba tunarejea na kucheza vizuri na bila shaka ni kitu ambacho kimezuri kimefanywa na vijana ambao wameonyesha umahiri wao katika masuala ya soka. Tena nchini, timu ya Central Coast Mariners imepata ushindi wa magoli matatu kwa mawili dhidi ya Melbourne Victory katika mechi iliyopigwa katika uwanja wa Jubilee mjini Sydney hapo jana usiku mechi ambayo bila shaka iliweza kusawazishwa pamoja na kupata goli la ushindi kupitia kijana Dylan Ruiz ambaye ni kijana miaka kumi na tisa. Hata hivyo, licha ya ushindi huo, mashabiki waliamka kwa taarifa kwamba mmiliki wa timu hiyo Mark Charlesworth, ambaye makao yake kwa muda mrefu ni nchini Uingereza, ametangaza kwamba iwapo hatapata mtu akuweza kununua sehemu kubwa ya hati zake katika klabu hiyo basi bila shaka atarejesha hati miliki ya klabu hiyo katika mkono wa shirika linalosimamia mchezo wa soka nchini FFA, kwa sababu hali inaendelea kuwa ngumu kwa upande wa kiuchumi pamoja na kwa upande wa usimamizi wa mchezo huo. Tukikamilisha taarifa hii za habari, tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, ambapo mjini sini kwa sasa nyuzi joto ni 17.3, wakati Melbourne ni 7.3, Brisbane zikiwa ni 17.3. Perth kwa, kwa sasa nyuzi joto ni 15.1, Adelaide ni 9.8, Hobart 5.9, wakati Canberra kwa sasa nyuzi joto ni 5.1, wakati Darwin kwa sasa joto ndio rafiki, nyuzi joto zikiwa ni 28.4. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa habari. Bakia nasi kwa makala mengine, naso kwamba zapata makala yote kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkwaju SBS Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.