Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani no ambao ni sbscomau mkwa juu Swahili. Makala haya kama kawaida, unaweza ukapata pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani no ambao ni facebookcom mkwa juu SBS Swahili. Kwa sasa tuzungumzie swala so zima la ap zinazotumiwa kusaidia katika swala so zima la uchunguzi na vipimo vya COVID-19 hapa nchini Australia. Ap mpya ambayo imeundwa kwa lengo la kuvunja vizuizi vya lugha wakati wa uchunguzi wa COVID na kutoa taarifa inazinduliwa nchini in Australia kabla itumiwe ng'ambo. Ap hiyo ambayo iliundwa na shirika la Western Health pamoja na CSIRO inaruhusu uchunguzi kwa wagonjwa kufanywa pamoja na wanachama wa jamii katika lugha kumi. Rosa Corsio Bersham ni mzawa wa Italia. Yuko katika sehemu ya kufanyia vipimo vya COVID. Mtu akiwa ndani ya gari jijini Melbourne anakaribia fanya jaribio la app mpya ambayo imeundwa kukabiliana na kizuizi cha lugha wakati wa vipimo vya COVID. Yafuatayo ni mazungumzo mafupi akihudumiwa katika kituo hicho. What you today? Nini kimekuleta hapa leo? Test. Test imekuwa changamoto kubwa kwa wafanyakazi wa afya kutoa taarifa kuhusu utaratibu wa vipimo pamoja na kuuliza maswali wagonjwa ambao hawazungumzi Kiingereza pamoja na kwa asilimia ishirini na moja wa Australia ambao huzungumza lugha nyingine isiyokuwa Kiingereza nyumbani kwao. Ap hiyo kwa jina la the Cold Assist ap imeundwa kufanya mchakato huo kuwa rahisi. Atose, Amethibitisha kuwa ni app nzuri akisema kwamba no, no, e, e, rastado... ni rahisi sana kuelewa ninaelewa understand kila kitu. Kylie Roper anasimamia eneo hilo la vipimo na amesema kufikia sasa kuna wakati wa wafanyakazi walikuwa wakitegemea tovuti za kutafsiri kujaribu kuwasiliana na watu um, until we've had the app, we've actually kabla tuwe na app hii hakika tumekuwa tukitumia tovuti difficult ya Google ya kutafsiri ambayo ni ngumu sana. Cold Assist ni app ya simu inayopatikana bure bila malipo kwa watu wasiozungumza Kiingereza na inatumiwa kuwauliza maswali katika lugha zao. App hiyo inawasaidia wanaoitumia kutoa majibu kwa kubofya alama wanazoona kwenye simu zao. Biropa amesema kuwa anaohakikishwa kuwa mgonjwa anaelewa unachomwambia ni muhimu katika mchakato wa vipimo vya COVID really make... kwa sababu ni matibabu tunastahili, hakikisha wanaelewa kabisa so tunachowaeleza. Kwa hiyo tuna vijikaratasi tunavyowapa, ila kupata taarifa hiyo kutoka kwao hatukuwa na uamzi mwingine isipokuwa tovuti ya kutafsiri ya Google. App hiyo iliyoundwa kwa ushirikiano kati ya shirika la Western Health pamoja na shirika la serikali la kisayansi la Ciro iliundwa mara ya kwanza katika mwaka elfu mbili kumi na saba kwa matumizi hospitalini kuboresha mawasiliano kati ya wagonjwa, wahudumu wa afya wanaojumuisha wauguzi, wataalam wa vyakula pamoja na wafanyakazi wengine katika sekta pana ya afya. Ila mwanzo wa janga hili, serikali ya Victoria iliwekeza zaidi ya dola laki nne elfu hamsini kupanua matumizi ya app hiyo kwa ajili ya kukabiliana na mahitaji muhimu ya mawasiliano katika lugha tofauti katika vituo vya kufanyia vipimo vya Covid. Sally Brinkman kutoka shirika la Western Health amesema mawasiliano katika lugha tofauti itakuwa muhimu katika juhudi ya kudhibiti virusi hivyo. If we don't give people the chance, kama hatuwapi watu fursa ya kuelewa maswali yetu reliably, na kuweza kuyajibu vizuri, tunajiweka sote katika hasara, alisema. Ameongezea kuwa hata kama taarifa katika lugha tofauti zimechapishwa, taarifa hiyo haitoshelezi mahitaji ya kila mtu. Bi Brinkman: tena inategemea watu kuwa na ujuzi wa kusoma, kuweza kusoma taarifa hiyo, na aina ya maneno tunatumia wakati mwingine ni magumu, ni maneno mapya, vitu ambavyo watu hawajawahi sikia au kutumia kabla. Maneno yanaweza tafsiriwa pia katika hali tofauti katika kila jamii. Lila Blayevska, huzungumza lugha ya Kimasedonia, alifanya tafsiri na kurekodi sauti ya tafsiri ya maneno katika app hiyo kwa miezi mingi. Amesema tafsiri za moja kwa moja mara nyingi si sahihi. Kwa mfano, neno la Kiingereza la runny nose mara nyingine linaweza tafsiriwa kuwa ni pua linalokimbia badala ya kutokwa kamasi. Biblayevska ameongezea kuwa juhudi nyingi iliwekwa kuhakikisha maneno yanayotumiwa kuwasiliana na watu ni sahihi kama anavyoelezea hapa. Ni uh, changamoto um, tulikuwa na mjadala wa ofisini office kuhusu and, uh, maneno yanayostahili tumiwa also, uh, na kwa bahati nzuri uh, katika uh, nyakati hizi za teknolojia sort of, uh, tunaweza ingia mtandaoni um, na kuona kinachotumiwa na jamii zetu ng'ambo. Shirika la Sairo nalo limesema kujumuisha wakalimani wa jamii kunafanya ap hiyo kuwa fanisi kuliko kile ambacho tovuti za kutafsiri zinaweza fanya. Dr Gilfren ni naibu mkurugenzi wa kituo cha utafiti wa afya mtandaoni katika shirika la Ciro, amesema msisitizo uliwekwa kwa usahihi wa taarifa kwa ap hiyo kuwa fanisi Daktari Frein na maelezo zaidi. Taarifa imeandaliwa na wataalamu wa matibabu, imetafsiriwa na timu ya wakalimani kutoka shirika la Western Health na imerekodiwa na kuwekwa tayari. Kwa hiyo, hauna hatari zozote za kutumia vifaa mtandaoni. Tumetumia huduma za wataalamu kuhakikisha taarifa ni sahihi inaweza tumiwa katika vituo vya vipimo na katika hospitali zote nchini Australia na hivi karibuni itaweza tolewa kwa matumizi katika nchi zingine kama Marekani, Kanada na Uingereza. Dr. Refren amesema, wakati p hiyo, ni muhimu kuhakikisha Australia inaendelea kudhibiti kupinda kwa maambukizi ya COVID. Inaweza kuwa kifaa muhimu kwa nchi ambazo bado zinarekodi kesi nyingi za kila siku. Dr. Refren tena: Tunatoa app hiyo kimataifa. Hata kama tuko katika sehemu nzuri kwa sasa, kuna nchi zingine ambazo zinaweza and faidi kupitia kifaa hiki na kukitumia zaidi kuliko tunavyokitumia kwa sasa. Martin Foley ndiye waziri wa afya wa Victoria, amepongeza mashirika hayo ya Western Health na CSIRO kwa kupata njia mpya za kusaidia wagonjwa wenye tamaduni na lugha tofauti shirika la Western Health limesema app hiyo ya Cold Assist ina nafasi muhimu, ila haikuundwa kwa ajili ya kuchukua nafasi ya wakalimani. Kwa sasa app hiyo inatumiwa katika lugha kumi. Baadhi ya lugha hizo ni Kiarabu, Cantonis, Kikroatia, Kigiriki, Kiitaliano, Kimacedonia, Mandarin, Kiserbia, Kihispania na Kivietnam, ila kuna matumaini ya kuongeza lugha zingine pia. Unawezaendelea kupokea taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Abdinam na Gode Migerano. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu mtandaoni ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki. Toa maoni fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook