Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili Kwaendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS wakiwa na migodi migherano tukata makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoniombani sbscoau mkwajuuya swahili kwa sasa. Taarifa kamili za habari, serikali ishirikisha matangazo awekezaji wa pili kwa kampeni ya matangazo ya afya ya umma wenye thamani ya dola milioni 31 kwa lengo la kuhamasisha waaustralia kuchanjwa dhidi ya virusi vya COVID-19. Serikali ilitoa pia kifaa cha ufuatiliaji cha chanjo ambacho kinawaruhusu watu kuchunguza kama wanafunzi kupata chanjo hiyo na ni lini wanaweza fanya hivyo. Waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt amesema kampeni hiyo mpya itakabiliana na dhana potovu zinazozingira utoaji wa chanjo nchini Australia. There are those that are Uh, there has been a myth busting, amesema kuna baadhi ambao wanasambaza dhana za uongo na kwa hiyo kumekuwa kitengo cha kukabiliana na dhana hizo tangu mwaka elfu mbili na ishirini. Iwapo ni nadharia kuhusu mitambo ya 5G au vitu vingine, tunatoa taarifa hiyo, tutatoa pia ambayo tutatoa moja kwa moja katika vyombo vya habari, ila pia tutahakikisha taarifa ziko katika umma. Hatutaki kumulika dhana hizo za kipuuzi sana, ila tunataka hakikishia umma na kukabiliana na fikra hizo ambazo zinaweza kuwa na madhara yoyote kwa imani ya umma. Dozi laki tatu za chanjo ya kampuni ya Oxford AstraZeneca ziliwasili mjini Sydney hii leo Jumapili, tarehe 28 Februari. Kufikia sasa idadi ya waaustralia elfu thelathini wamechanjwa tangu Jumatatu iliyopita ya tarehe 15 Februari, idadi ya wakazi 8110 katika makazi ya wazee na walemavu wakijumuishwa katika hesabu hiyo. Tukisalia katika taarifa kuhusu chanjo, kiongozi wa jimbo la New South Wales, Gladys Berejiklian, amehamasisha serikali ya shirikisho iendelee kuwarifu serikali za majimbo kuhusu mipango yake ya kugawa chanjo nchini. Wafanyakazi wa huduma ya afya na mipaka walikuwa wa kwanza kupokea chanjo hiyo, hatua ya kwanza ya a ilipoanza kitaifa wiki iliyopita. Bibi Berejiklian amesema viongozi wa majimbo bado hawana uhakika jinsi na lini umma kwa ujumla watapokea chanjo hiyo. Anasema maafisa wetu wa afya wa New South Wales waliweza tumia haraka chanjo za Pfizer tulizopokea kwa sababu tumekuwa tukiipangia kwa muda. Itakuwa bora tukipokea onyo kwa muda mrefu, na kama nilivyosema, tuna nia ya kutoa chanjo hiyo kwa jamii, kwa raia wetu haraka iwezekanavyo. Jimbo hilo limekamilisha siku 42 mfululizo bila ripoti ya kisa ala wala kesi yoyote katika jamii kuhusiana na, na janga la Covid 19. Na katika taarifa zingine, shirika la Gender Equity Victoria ambalo hushughulikia masuala ya usawa wa jinsia jimboni Victoria limesema uamuzi wa utakayeongoza uchunguzi huru kwa utamaduni ya kazi ndani ya bunge ni muhimu kwa uhalali wa uchunguzi huo. Uchunguzi huo umesababishwa na madai ya Brittany Higgins alibakwa na mfanyakazi mwenzake ndani ya ofisi bungeni katika mwaka elfu mbili na kumi na tisa alipokuwa ameajiriwa katika ofisi ya waziri wa ulinzi Belinda Reynolds. Masharti ya kumbukumbu -kumbu ya uchunguzi huo yatakamilishwa wiki ijayo, tangazo kuhusu watakayeongoza uchunguzi huo likitarajiwa punde baadaye. Tanya Kovach ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la Gender Equity Victoria, amesema anayestahili simamia uchunguzi huo ni kamishna wa ubaguzi wa kijinsia nchini Australia Biket Jenkins conduct... anasema, tunataka mtu ambaye amepokea taarifa kamili chini ya sheria asimamia uchunguzi huu, na huyu ni kamishna wetu wa ubaguzi wa kijinsia, na huyu ndiye anayestahili ongoza uchunguzi kwa jinsi vurugu ya kijinsia imesambaa ndani ya bunge yetu. Tukiendelea na taarifa ambazo tumeandalia, tuingie moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Italia ameomba Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi kuhusiana na mauaji ya balozi wake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika shambulizi la kushtukiza munadiplomasia Luca Antonaio mwenye umri wa miaka 43 aliuwawa siku mbili zilizopita baada ya msafara wa magari ya shirika la mpango wa chakula duniani WFP kushambuliwa mashariki mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa Rwanda. Waziri Luiji Dmayo mapema jana aliwahutubia baraza kuu la bunge nchini Italia kuhusiana na shambulizi hilo la Kongo ambalo pia liliua dereva na mlinzi wa balozi. Atanasio amesema kwamba tumeimba rasmi, tumeomba rasmi WFP pamoja na Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi wa kina ili kubaini kilichotokea, sababu na mikakati ya kiusalama iliyowekwa, pamoja na waliofanya mauaji mau. Tumeuliza kuwa tunatarajia majibu ya kina kwa haraka, alisema pia. Matamshi ya Dimayo yamekuja baada ya miili ya balozi Luka Atanasio na mlinzi wake kurejeshwa mjini Roma kwa ndege ya kijeshi. Wabunge wamempongeza Di mayo kabla ya hotuba hiyo ikiwa ishara ya heshima kwa balozi aliyeuawa. Di mayo amesema kuwa limekuwa jambo la kuvunja moyo kupokea mili hiyo kwenye uwanja wa ndege. na tu katika taarifa zingine, rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba serikali yake itatoa tamko juu ya Saudi Arabia kesho Jumatatu kufuatia ripoti ya kijasusi ya Marekani kusema kuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa taifa hilo Muhamed bin Salman aliamuru mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashoghi. Utawala wa Biden umekosolewa hasa katika ripoti ya gazeti la Washington Post iliyosema Biden amengeonyesha nguvu zake kwa Muhamed bin Salman, ambaye hakuwekewa vikwazo vya aina yoyote licha ya kutajwa kuhusika na mauaji ya Khashoghi. Biden pia amesema kwamba atatangaza Jumatatu hatua atakayochukua kwa Saudi Arabia. Jamal Khashoggi alikuwa uhamishoni Marekani akiandika ripoti zinazomkosoa Bwana Salman na serikali ya Saudia. Aliowawa tarehe mbili mwezi Oktoba mwaka 2018 katika ubalozi wa Saudia mjini Istanbul nchini Uturuki. Na katika taarifa zingine barani Afrika, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumamosi alikabidhiwa uenyekiti wa jumuiya ya Umoja wa Afrika Mashariki almaarufu EAC na mwenyekiti alioondoka madarakani wa rais wa Rwanda Paul Kagame. Hii ni kufuatia mkutano uliofanyika kwa njia ya mtandao uliohudhuriwa na viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Daktari Peter Maudhuki, raia wa Kenya, sasa ndiye katibu mkuu mpya wa jumuiya hiyo akichukua nafasi ya balozi Liberate Mfumukeko, raia wa Burundi, ambaye amekamilisha muhula wake. Kabla ya uteuzi huo, Madhuki alikuwa mkurugenzi mtendaji wa baraza la biashara la nchi za Afrika Mashariki. Kwenye mkutano huo ambao pia ulihudhuriwa na rais Paul Kagame wa Rwanda na makamu rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, viongozi wa nchi wanachama walisisitiza umuhimu wa kuendelea kushirikiana. Aidha, mmoja wa majaji wapya wa, wa mahakama ya haki ya afrika mashariki kadhurima minoti pia aliapishwa. Na Rwanda imekubali kuwa ndio iliyolipia ndege iliyokuwa akimbeba Paul Rusesabagina, na mpinzani wa utawala wa Kigali ambaye ilimtoa Dubai na kumpeleka mjini Kigali, Rwanda mwishoni mwa mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini. Kulingana na televisheni ya Al Jazira, waziri wa sheria wa Rwanda Johnston Wusinje yalikubali kuwa Rwanda ililipia ndege hiyo baada ya kuonyeshwa video ambapo yeye na washauri wake wa maswala ya mahusiano ya umma ambayo ilitumia televisheni ya Aljazira kimakosa. Serikali ililipia, Wusinje aliyeambiwa mtangazaji wa kipindi cha Affront, Mark Lamont Hill, kulikuwa na mtu aliyekuwa anafanya kazi na rusabagina kwa muda mrefu ambaye alikuwa akifanya kazi na idara yetu ya upelelezi wa makosa ya uhalifu, ambaye alikubali kumlahai na malipo yalitumiwa kusaidia kufanikisha kumleta Rusabagina hadi Rwanda, aliongezea. Serikali haikuhusika kumsafirisha, kumsafirisha, ilimlipa huyo mwanaume aliyetaka kumleta nchini Rwanda. Alisema kuwa serikali ya Rwanda ilitekeleza sheria wakati ilipo, ilipomlahai Rusabagina mwenye umri wa ambaye alikuwa ni raia wa Ubelgiji na Marekani kupanda ndege iliyompeleka hadi Kigali, Rwanda. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migori Migherani kwa Satreni. Moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukianzia katika taarifa za mbio za baiskeli ambapo Mwaustralia Caleb Ewan amesema kwamba amejiwekea lengo la kuweza kushinda hatua zote tatu kuu za michuano mikubwa ambayo itaanzia katika michuano ya msafara ya UAE ama falme za Kiarabu, ambapo anakaribia kutenda kumenyana na waendesha baiskeli wenza mshindi wa Tour de France Tadey Pogaka naye pia anajiandaa kuweza kukabiliana na bwana Ewan ambao watakuwa pamoja na mchezaji ama mwendesha baiskeli kutoka Ireland Sam Bennett, ambaye alipata ushindi wa hiyo tua ya Abu Dhabi. Anasema kwamba anatazamia na yuko gangari kuweza kuchuana katika michuano hiyo. Anasema hata kama nina kasi sana, nataka hili na kufanya iwezekanavyo kuweza kupata ushindi. Nadhani kwamba katika michuano hii mikuu ya baiskeli ni vigumu kuweza kupata ushindi, na ukitazama kiwango cha ushindani ambapo kiko, lakini bila shaka itakuwa ni muhimu sana kuweza kushiriki katika michuano hii na kuweza kupata ushindi, na naamini na naimani na kuwa bila shaka tunaweza kupata ushindi mkubwa sana katika michuano hiyo. Miongoni mwa michuano ambayo anasema na anazungumzia kupata ushindi ni pamoja na Giro d'Italia Italia, pamoja na Tour de France na Vuelta Espana, ikiwa ni michuano ya Uhispania ya baskeli na tutaangaza ma mengine -mech ambayo mechi zingine ambazo zimeshiriki ni katika mechi za wanawake za AFL ambapo timu ya Collingwood ilipata ushindi wa alama 35 dhidi ya timu ya Melbourne Demons katika mechi iliyochezwa mapema hii leo katika uwanja Victoria Park. Wachezaji wa Melbourne walipata ushindi walipata kichapo hicho kutoka kwa Collingwood, ambao waliweza kuonyesha umahiri wao, ambapo mchezaji nyota Chloe Molloy aliweza kufunga goli tatu kwa upande wa timu ya The Pies, ambapo ikikuwa ni 49 kwa 14 mechi hiyo ikiwa ni bila shaka ushindi mnono tena mrefu sana katika mchezo wa vikapu. Melbourne United imepata ushindi dhidi ya Sydney Kings na kuweza kujipa nafasi katika nambari moja katika orodha ya mama meza ya ligi hiyo ya NBL, ambapo walikuwa ni ushindi wa 49 kwa mradhi wa 83 kwa 80 katika eneo ambapo ilikuwa ni uwanja wa John Cain Arena. Mkufunza ama mwalimu wa timu hiyo Dan Vickerman alikuwa na haya kusema kuhusu safu yao ya ulinzi dhidi ya Kings. Amesema Kaspa alikuja na kuweza kutumbukiza you know, you mpira wa kwanza aliorusha, na bila shaka aliweza kutupa hali na hamasa kuweza kucheza dhidi ya Kings ambao alikuwa ni hali ambayo ilikuwa ni ya kushangaza pamoja na kata na na shoka ambapo tuliweza kuwa na asilimia ishirini katika eneo za kurusha alama tatu na katika mstari wa alama tatu ambapo tulionyesha umahiri wetu katika mchezo huo. United kwa sasa wameshinda micho ya tatu mfululizo licha kuweza kumkosa wachezaji ambao ni wa, wa, wa kutegemewa ambao ni Chris Golding na Jack White ambao ni mmoja wa wachezaji mahiri katika michuano hiyo. Tukitazama katika matokeo aliyotokea katika ligi kuu ya Australia Mechi ambayo zilichezwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya Newcastle Jets ambao walipatwa kichapo cha magoli mawili kwa sufuri nyumbani kwao kutoka kwa Wellington Phoenix. Sydney FC ikapata kichapo cha moja kwa sufuri kutoka Macarthur, wakati Western Sydney Wanderers wakapokea kichapo cha magoli matatu kwa mawili dhidi ya Adelaide United, wakati Melbourne Victory wakatupa magoli matatu ambayo alikuwa anawasaidia kuongoza na kupata kichapo cha magoli manne kwa tatu katika mechi hiyo ambayo alicheza nyumbani na katika mechi za ligi kuu ya Uingereza West Brom wapata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Brighton, wakati Newcastle na Wolves wakatoka sare ya kufungana moja moja. Leeds United wakapokea kichapo cha goli moja kwa sufuri wakati City wakaongoza na kuongeza umahiri wao katika ligi kuu ya Uingereza kwa kupata ushindi wa magoli mawili kwa moja katika mechi. Ambazo itaanza muda usio mrefu zitahusu timu ya Crystal Palace na Fulham, mida saa tano wakati Leicester City na Arsenal wakichapa saa tano vilevile na Tottenham na Burnley wakiingia dimbani saa saba za usiku, Chelsea United ikiwa ni saa tisa na thelathini alfajiri <izukaduana> tukiangazia halihivu katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 22.9 wakati Melbourne 20.7, Brisbane 26.1, Perth 27.7, Adelaide 17.8, Hobart ni 16.4 Kembra 18.3 na Darwin kwa sasa ni 25.9. A kufikia hapo ni mwisho ya taarifa ya bada mbatu maandalia bakia nasi kwa makala mengine, maana kuja muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.