Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbsco u mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukuwana migode a migerano Juni hili tukulete makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anaonikiwa ni sbsco u mkwaju swahili wazapata makala pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe, kama unapendekeza makala ama ujumbe wote ambao ungependa kuchangia nasi, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiangazia basi alijiri wiki hii hapa nchini Australia, mgogoro wa moto wa vichaka unaoendelea katika majimbo ya New South Wales na Queensland umezua vita vya maneno kisiasa kuhusu kama kutochukua hatua kwa mabadiliko ya tabia ya nchi yamesababisha janga hilo. Naibu waziri mkuu amewakashifu wakosoaji wa sera zake akisema ni wehu wanaoishi katika maeneo ya ndani ya jiji, ila madai hayo yamewakasirisha wanaoathiriwa moja kwa moja na janga hilo la moto, wakati wa zimamoto wanajiandaa kukabiliana na mazingira ya janga la moto wa vichaka. Visa kadhaa vya moto wa vichaka vinaendelea kukabiliwa wakati msimu rasmi wa majira ya joto ukiwa hautarajiwi kuanza kwa wiki kadhaa. Nalo joto la kisiasa limeongezwa dhidi ya serikali ya Morrison baada ya taarifa kuvuja kuwa serikali hiyo ilikataa ombi la mkutano mapema mwaka huu kutoka kwa viongozi wa wazimamoto na viongozi wa huduma za dharura waliotaka hatua ichukuliwe kwa suala la mabadiliko ya tabia nchi. Hilo ni suala ambalo serikali za jimbo na shirikisho hazijawa na nia ya kujadili wakati dharura ya moto wa vichaka inaendelea. Michael McCormack ndiye kiongozi wa chama cha Nationals, yeye pia ndiye naibu waziri mkuu wa Australia. Ameeleza shirika la habari la ABC kwamba kutoa makazi na ulinzi kwa wanaoathiriwa na moto huo ndicho kipaumbele kwa sasa na kile ambacho watu wanahitaji kwa sasa ni huruma, uelewa na msaada halisi. Wanahitaji msaada na wanahitaji makazi, hawahitaji kauli za wehu wa ki green wakati huu wanapojaribu kuokoa nyumba zao. Ila wasiwasi kuhusu uhaba wa hatua kutoka kwa serikali haijasalia tu kwa wanaoishi katika vitongoji vya miji mkuu nchini. Viongozi wawili wa jamii ambao wameshuhudia madhara yaliyosababishwa jimboni New South Wales na Queensland moja kwa moja wameelezea hasira zao dhidi ya madai ya bwana McCormack. Carol Sparks ni diwani na meya wa eneo la Glen Innes ambalo liko jimboni New South Wales, amesema hakuna shaka kuhusu kilichosababisha mazingira hayo hatari kwa moto wa vichaka. Meya Sparks na maelezo zaidi I think it was last week 11, Nadhani ilikuwa wiki jana, ambapo wanasayansi elfu kumi na moja walipojitokeza kuunga mkono wa mabadiliko ya tabia nchi, makamishina wazamani wa idara za moto I mean, na wamejitokeza, na, na kusema haya ni madhara ya mabadiliko ya tabia nchi. Ni kwa nini hawasikizi? Kwa nini hasikizi wataalam, na ni kwa nini hasikizi sayansi? aliuliza Meya Sparks hayo ni maoni ambayo yanachangiwa na meya mwenzake wa mji wa Nusa ambao uko jimboni Queensland, Diwani Tony Wellington, ambaye amesema kwamba ikianza kuangaliwa mabadiliko ambayo yamekuwa yakifanyika hususan katika miaka 20 iliyopita, bila shaka tunaona hatua ya mabadiliko ya tabia nchi. Adam Bant ndiye naibu kiongozi wa chama cha Greens amemlaumu waziri mkuu na naibu wake kwa msimamo wao wa kupendekeza madini ya makaa ya mawe na nia ndogo ya kutochukulia uzalishaji wa gesi chafu. Bwana bent na maelezo zaidi: When you cuddle coal in Canberra, unapokumbatia makaa ya mawe mjini Canberra. nchi scott Morrison, morrison wanawajibika kwa yanayofanyika kwa sasa, kwa sababu wamefanya kila wezalo katika mamlaka yao kuhakikisha majanga haya ya moto wa vichaka yanatokea. Madai hayo hayakupokewa vizuri na Bwana Michael Macomac, ambaye alijibu akisema kwamba, be for out and that, bila shaka wanastahili kuwa na aibu kujitokeza kusema kuwa waziri mkuu au serikali hii inastahili wajibika kwa hali yoyote kwa maisha yaliyopotezwa. Hili ni dharau, Bwana Macomac alisema kwa hasira. Licha ya vita hivyo vya maneno kati ya serikali na baadhi ya viongozi wa upinzani kuendelea kutokota, seneta wa chama cha leba Penny Wong aliamua kuwa mwanadiplomasia alipozungumzia hoja hiyo, naelewa kwa nini watu wana wasiwasi kuhusu swala hili. Ninachoweza uh, sema across ni tutakapomaliza, kukabiliana na hali hii itakuwa jambo la busara tukilenga jinsi tunapanga kuhakikisha usalama wa waustralia wa hata hivyo inaonekana kama siasa za mabadiliko ya tabia nchi zitaendelea kuchemka katika msimu wa majira ya joto wakati tisho la moto wa vichaka likiendelea kuongezeka. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala tuliopeperusha hapo awali tembelea tovuti yetu anni, ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Gareth Boham, Brett Mason na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.