Radio. Kuwa na umbwa ambaye hajasajiliwa, kuendesha gari na leseni ya ng'ambo, kuto kufunga gari, na pia uvutaji sigara kwenye sehemu yenye imefungwa na ambapo abiria wanasubiri train. Yote hayo ni makosa madogo ambayo anaweza sababisha ujikute mashakani na sheria nchini Australia kama ulikotoka kuna sheria tofauti, huenda yawezekana uko kileleni kwa kufanya makosa hayo niliyoyataja awali. Florence Montalvo Cruz ni mwanasheria wa misaada ya sheria kwenye shirika la Refugee Services mkoani New South Wales. Amesema vinavyokubaliwa nchini mwako vyaweza kuwa tofauti. Huku tumsikize Florence Cruise. Kitu kimoja ambacho baba angu alikipenda sana kukifanya wakati anapoenda sokoni, Kua anapenda kula matunda kwa njia ya kuonja, kwa mfano mizabibu na kadhalika. Na hiyo yadhibitika tena wakati ninapotembelea jamii ama maduka tofauti, kwa maana watu kutoka mila tofauti nakuna tabia hiyo. Kile ambacho hawaelewi ni kwamba wakati wanapofanya tabia hizo kwenye maduka kama Woolworth ama Coles. Kiufupi, hiyo ni wizi kwa wenye maduka hao, hata kama hutokamatwa kulingana na kitendo hicho. Hali hiyo yaweza zua mvutano. Amesema pia kupiga mziki kwa sauti ya juu ukiwa kwa gari ama nyumbani ni kosa ndogo pia ambalo watu hawalifahamu. Tumsikize kwa mara nyingine, Bi Florence Montalvo Cruz. Mziki ni sehemu like ya mila yetu. Kwenye mila yetu sisi hupenda mziki ukichezwa tukiwa nyumbani, so tukiwa na sherehe um, ama jambo lingine lolote lazima too, mziki uchezwe um, kwa sauti ya juu. Na mara kwa mara hata watu hawatambui kwamba kuna sheria ambazo haziruhusu kupiga mziki kwa sauti ya juu. Hiyo ya maanisha ya kwamba mziki huwezi pigwa majira ya jioni kwa sauti ya juu ikiwa siku za wiki na wikendi. Huwezi piga muziki kwa sauti mapema asubuhi. Kama mwakilishi wa miswada ya sheria za kijamii, amesema kwamba maswali mengi anayoshuhudia ni watoto kutotaka kwenda shuleni. Mara nyingine Bi Florence Which a So if a child, wazazi wengi hawaelewi ya kwamba ni tatizo. Kama mtoto hataki kwenda shule, mzazi yaweza wajibika kwa jambo hilo, na hata idara ya masomo yaweza husika pia, yaweza sababisha idara ya huduma za jamii kuhusika kuhusu jambo hilo. Lingine jambo ambalo amelishuhudia ni unyanyasaji kupitia ujumbe mfupi ama rafa kwa simu ya mkononi ya mzazi mmoja anayoipokea baada ya kupeana talaka ama divorce, na hiyo yaweza sababisha polisi kutoa agizo ya unyanyasaji wa ndani kwa Kiingereza ijulikanayo kama AVO dhidi ya mshutumiwa. Tumsikize Cruz kwa mara nyingine. na kama hawapati mwanasheria ambaye atawasaidia ili waelewane kuhusu malezi ya mtoto, na badala yake wanaendelea kutumia rafa au ujumbe kwa simu ya mkononi, na wakati AVO imetolewa wanaweza daiwa na mashtaka ya kukeuka AVO na hilo ni kosa la jinai ndilo la wafanya wawe na rekodi ya jinai kulingana na kosa ambalo umelitenda. Madhara yaweza kuwa kuonywa, faini ama kitu kingine kibaya zaidi. Mara nyingine b Florence That's not going to be on your, um, kama ni tiketi like dhidi like ya kuegesha gari visivyo, hilo ni kosa ndogo ambalo halitoorodheshwa kwenye rekodi yako, lakini mambo kama kutumia lugha chafu ukiwa kwa umma, ama uwe na kisu kwenye kusanyiko la watu wengi, ama kuendesha gari bila leseni, kuendesha gari kwa mwendo wa juu zaidi hayo yote ni makosa ambayo anaweza orodheshwa kwenye rekodi ya jinai. Wizi kwa duka pia ni jambo lingine. Faini yaweza fika kiwango fulani cha pesa, na kama huwezi lipa faini hiyo, na pia hilo jambo lingine ambalo laweza kuweka mashakani. Lakini Florence Montalvo amesema ya kwamba waweza pata usaidizi. Misaada ya kisheria ina mbinu in in na huduma ambazo zaweza kusaidia kulipa well, faini hiyo bila kulipa ukitumia hela bali kujumuika na huduma za jamii favor. na kusoma pia ni njia nyingine muda ambao wanatumia kwa kuhudumia jamii huwa walinganishwa na fedha zile ambazo wangelipa. Nahora Odicho ni mfanyakazi wa huduma za kijamii kwa Refugee Services of Legal Aid in New South Wales, amesema mtu asisite kuomba mswara kutoka kwenye usaidizi wa masuala ya sheria. Tumsikize Nahora Odicho. Watu wengi what kutoka jamii ya Wakald na wale ambao wamewasili, well, nchini so, huwa wanajilaumu so mara know, kwa mara wakati wanapofikiwa na makosa hayo na hawaombi msaada wanaweza uliza mmoja ya wanajamii na kwa hiyo huenda wakapata maelezo ya uongo ama ushauri potovu. Haijalishi kama unakosa ndogo ama kubwa, Bi Odicho anawasihi wananchi kutafuta msaada kupitia usaidizi wa masuala ya kisheria ya jamii mapema iwezekanavyo. mara nyingine Bi Odicho. Ni kama ukiwa mgonjwa, ni lazima umuone daktari. Na kama gari yako ina shida, ni lazima ukamuone makaniki ili arekebishe shida hiyo, na kwa mambo haya ya sheria unaweza kutafuta usaidizi. Watu wengine huwa wajidanganya ya kwamba si shida kubwa, na kwa hiyo hakuna manufaa ya kumtafuta mwanasheria. Ni jambo ndogo tu, ni faini au mkataba, ama unasema niko na shida na shule ambapo mtoto wangu anasoma na kwa hiyo staki yeyote atakayejihusisha kwenye jambo hili, bali naweza sema mambo hayo ni ya kisheria, na ukija mapema, basi una nafasi nzuri ya kupata msaada. Ifahamike ya kwamba unakachoongea na mwanasheria ambaye atakuwakilisha huwa ni siri, kama alivyosema Florence Montalvo Cruz. Mara nyingine basi, tumsikize mara kwa mara watu wengi huhofia ya kwamba jumuiya itafahamu kuhusu shida za um, kisheria ninazo zinazowakabili na kwa hiyo watasemwa sana. Naweza kuhakikishia ya kwamba hilo halitawezekana kwa sababu hata kama mwanasheria wa miswada ya kijamii ni bure kabisa, lakini pia lazima awe mwenye kumakinika. Hauwezi kuyazungumzia na mtu mwingine. Kama wahitaji mswara kuhusu mambo ya sheria, hata kama una swali, unaweza wasiliana na ofisi ambayo iko karibu nawe kuhusu usaidizi wa maswala ya sheria na ni kwa bure. Tell us what you think. Like us on Facebook or follow us on Twitter.