Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS radio. Jambo popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi migherano junihilivote makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio pamoja na kwenye mtandao, anwani ambayo ni sbs.com.au, mkwaju mkwa swahili kama ulivyopokea taarifa hapo awali, ni kwamba makala ya leo ni maalum ambayo tutaweka tu kwenye mtandao, hatutayatangaza moja kwa moja kwenye redio kama ilivyo desturi, kwa sababu ya makala ya kombe ya dunia ambayo anaendelea kutoka Urusi, ambayo pia napeperusha moja kwa moja kupitia runinga ya SBS pamoja na redio SBS vilevile vile. Lakini makala haya waweza kuyapata kwenye tovuti yetu tu na hapo ndipo mengi zaidi utayapata, lakini makala ya Jumanne yatakuwa ni katika redio kama ilivyo desturi. Lakini kwa sasa basi, tuangalie muktasari wa habari, kabla tuangalie mengine zaidi ambayo tumewaandalia. Katika muktasari wa habari: mvutano waendelea kati ya vyama vikubwa nchini kuhusu kodi ya mapato ya serikali. Maelfu ya watu waanza kulipa madeni wanayodaiwa na idara ya huduma ya binadamu kuepuka kulipishwa riba. Rais Mnangagwa anusurika mlipuko Zimbabwe akiwa katika mkutano mjini Bulawayo. Wanawake wa Saudi Arabia waanza kuendesha magari, na WHO yaorodhesha michezo ya kompyuta kama ugonjwa wa michezo na katika kandanda, Kroos, Toni Kroos ayafufua matumaini ya Ujerumani, na New South Wales na Queensland za kichapa katika mechi ya pili ya michuano ya raga ya State of Origin. Kwa hayo na mengine zaidi, jiunge nasi kwa makala matumaandalia kutoka studio zetu za SBS Radio. Waziri Mkuu Malcolm Turnbull amesema hatachelewesha mwanzo wa usambazaji wa mafao ya kodi ya mapato iwapo uchumi wa kimataifa utazorota. Chama cha Leba kimekosoa mpango wa kodi ya mapato ya serikali ya mseto, na chama hicho kimehoji jinsi serikali inaweza tabiri mazingira ya uchumi katika miaka saba ijayo. Kiongozi wa upinzani Bill Shorten amesema atafuta hatua ya mwisho ya makato ya hayo ya kodi iwapo chama cha Leba kitashinda uchaguzi mkuu ujao, ila Bwana Tambul amesema anaamini utabiri wa serikali wa uchumi kwa sababu tumekuwa afidhina nao. Kama uchumi utarejea katika miaka ya usoni, kitu cha mwisho ambacho ungependa fanya ni kuongeza kodi, alisema waziri mkuu Bwana Tambul. Na kiongozi wa upinzani Bill Shorten amesistiza hakuna uhasama kati yake na Anthony Albanese. Baada ya Bwana Albanizi kuelezea maono yake kwa chama hicho, Bwana Albanizi amehamasisha chama hicho kifanye kazi kwa karibu zaidi na makampuni pamoja na kuhakikisha Leba inawakaribia vizuri zaidi watu ambao si wanachama wa vyama vya wafanyakazi. Ameongezea kuwa chama cha Leba si lazima kikubaliane na makampuni kwa masuala kama viwango vya kodi vya makampuni, ila lazima ishiriki kikamilifu na biashara kubwa na ndogo kwa muda mrefu bwana shote amekuwa akishambulia makampuni makubwa kuhusu mapato binafsi na makato ya kodi ya makampuni kiongozi huyo wa chama cha leba amesema aliona hotuba ya bwana albanizi kabla aitoe na haikumchukiza hata kidogo kwa sababu nadhani serikali iko tayari kurukia swala lolote sivyo nani hapa ameshangazwa kwa serikali inajaribu kushawishi chama cha leba nami kupigia kura makato ya kodi ya makampuni wiki hii. Acha niseme wazi, nitafanya kazi na biashara kubwa, ila sitawafanyia kazi. Sipingi kazi za biashara kubwa, ila sina, ninatetea maslahi ya wafanyakazi pamoja na biashara ndogo. Huyu ni kiongozi wa upinzani Bill Shorten akizungumzia swala ambalo limeibuka katika hivi, siku za hivi karibuni kuhusu mvutano kati ya chama hususan kwa upande wa uongozi na serikali ya Tambo linatoa uwekezaji wa dola milioni 33 kwa utafiti wa saratani nadra na magonjwa ya nadra na kuwapa maelfu ya wagonjwa matumaini. Waziri wa afya Greg Hunt amesema kwamba saratani nadra zinakadiriwa zilisababisha karibu asilimia 40 ya vifo vyote vya saratani katika mwaka 2017. Waziri Hunt ameongezea kuwa hata kama viwango vya kupona kwa baadhi ya saratani kama saratani ya matiti na saratani ya viungo vya siri vimeongezeka viwango vya kupona vya saratani nadra kama saratani ya ubongo na uzazi havijabadilika kwa muda mrefu. Na maelfu ya watu ambao wana madeni ya mafao ya ustawi wameanza kuyalipa baada ya serikali ya Tambul kusema itaanza kuwalipisha riba. Waziri wa huduma ya binadamu Michael Keenan amesema takriban nusu ya idadi ya watu elfu 28 ambao walikuwa wateja wa zamani wa Centrelink walilipa deni zao zote mara moja miongoni mwao wakiwa watu ambao walikuwa wanadaiwa zaidi ya dola elfu ishirini kila mmoja wao idara ya huduma ya binadamu ilitangaza mwezi aprili kuwa wanawatumia barua wa wateja wa zamani wa wapatao laki moja elfu sabini ambao wote pamoja wanadaiwa dola milioni mia tisa na tano bwana kinan ameongezea kuwa amefurahi watu wengi wamekubali kwanza kutekeleza wajibu wao. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia tuangazie hali ilivyo katika taarifa za kimataifa, tukianzia katika taarifa kule Zimbabwe, ambapo rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amenusurika baada ya mlipuko kutokea katika mkutano aliokuwa anahudhuria mjini Bulawayo. Bwana Mnangagwa amesema kwamba kitu kililipuka nchi kidogo na sehemu ambapo nilipokuwa lakini wakati wangu haujafika wakufariki. Video kutoka uwanja wa michezo wa White City unaonyesha bwana Mnangago akiondoka kwenye jukwaa baada ya kutoa hotuba, mlipuko unapotokea. Msemaji wake amesema kwamba rais huyo alinusurika bila majeraha. Msemaji wa rais George Charamba ametoa taarifa kukisema kwamba kumekuwa na majaribio kadhaa ya kumuua rais miaka mitano iliyopita. Gazeti la serikali la Herald limeripoti kuwa makamu wa rais Kembo Mohadi ameumia ame miguuni wakati wa mlipuko huo, na unaodhaniwa kutokana na bomu. Taarifa hizo hazijathibitishwa bado. Maafisa wengine wakuu wa serikali pia wanadaiwa kujeruhiwa sawa na walinzi wao, na imeripotiwa pia kuwa kuna watu wawili ambao wamethibitishwa kufa kwa sababu ya mlipuko huo. Tukisalia barani Afrika, tuelekee nchini Uganda ambapo rais wa taifa hilo Yoweri Kaguta Museveni amehutubia bunge la nchi hiyo Jumatano na kueleza kile alichokiita mikakati ya kukabiliana na utovu wa usalama. Katika hotuba yake, Museveni alionya kwamba hakuna yeyote anayeweza kuyumbisha nchi hiyo kwa kutumia silaha. Aidha alisema kuna changamoto za usalama wa nchi kwa sababu bajeti ya ulinzi ni ndogo mno. Hata hivyo rais huyo alitetea utawala wake na kudai kuwa hii ndiyo mara ya kwanza kwa kipindi cha miaka mia tano ambapo Uganda ina usalama kutoka kona moja hadi kona nyingine. Bwana Museveni pia aliwakosoa maafisa wa polisi kwa jinsi walivyojishughulikia suala la mauaji yaliyotekelezwa mjini Entebe na kuamrisha kwa kwamba bunduki zote zifanyiwe ukaguzi wa alama za vidole ili kubaini ni nani anazitumia na tukielekea barani Asia ambapo wanawake nchini Saudi Arabia rasmi sasa wameruhusiwa kuanza kuendesha magari baada ya miaka kadhaa kutopata ruhusa hiyo. Mabadiliko haya yalitangazwa mwezi Septemba mwaka jana, na Saudi Arabia ikatoa leseni za kwanza kwa wanawake mwanzoni mwa mwezi huu. Ilikuwa nchi pekee iliyobaki duniani ambapo wanawake walikuwa hawaendeshi magari na familia zao zilikuwa zinakodisha dereva kwa ajili ya wanawake. Hata hivyo, hatua hii imefikiwa wakati kukiwa na kampeni ya kuwakamata wanaharakati ambao wamekuwa wakipaza sauti wapatiwe haki ya kuendesha magari. Takriban wanaharakati haki wa haki za wanawake wanane wanashikiliwa na huenda wakafikishwa mahakamani na kupatiwa kifungo kwa wanaharakati wao shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International limeelezea miongoni mwa wanaoshikiliwa ni pamoja na Lujen Al Hatul, mwanaharakati kinara katika kampeni hizo za wanawake. Shirika la afya duniani WHO limeorodhesha michezo ya video, yaani video games, kama ambayo inachangia ugonjwa wa akili katika ripoti iliyotolewa Jumatatu. WHO lilisema kuwa hali hii inaathiri asilimia tatu ya wachezaji wa michezo hiyo. Imesema baadhi ya watu hucheza video games ama michezo hiyo ya video bila hata kufikiria, jambo ambalo linawafanya wategemee sana michezo hiyo. Wengine huachana na shughuli zao za kawaida ili kucheza michezo hiyo, kwani wasipofanya hivyo huonekana wanyonge na wadhaifu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, zaidi ya watu bilioni mbili duniani wanacheza michezo hiyo ya video. Nam, tukiendelea basi, nalama tumeandalia tuangalie hali ilivyo katika ulimwengu michezo, tukianzia katika mchezo wa raga, ambapo mchezaji mashauri wa Australia Israel Falau kwa sasa anaendelea kuwa katika hali ambayo ya mshike mshike, akisubiri kujua hatma yatakamfikia ya baada ya kufikishwa ama ripoti kutumwa kwa tume inayoshughulikia masuala ya in nidhamu katika mchezo huo baada ya mikosa aliyofanya katika mechi iliyochezwa hapo jana tarehe ishirini na tatu Juni dhidi ya mchezaji wa Ireland Peter O'Mahony ambaye alimmenga kidogo, alim, alimgonga akiwa hewani akitafuta kabumbu ambayo amba ilikuwa imepigwa huko juu na Falau basi aliruka pale kujaribu kuushika, lakini kamgonga ikiwa ni kosa ambalo ilikuwa ni juu ya lingine ambalo limefanywa walabi, ulipata kichapo cha alama nne zikiwa ni ishirini kwa kumi na sita kutoka kwa wachezaji hao wa Ireland. Na katika mchezo wa AFL, tazame hali ilivyokuwa mapema hii leo. Mechi zilizochezwa leo ilikuwa ni kati ya Collingwood na Carlton ambayo mshindi pale ni Collingwood ikiwa ni alama 79 kwa hamsini na na katika mchezo wa State of Origin tunaona kwamba New South Wales kwa mara ya kwanza baada ya miaka zaidi ya kumi ya vichapo mfululizo kutoka kwa wachezaji wa Queensland, kwa mara ya kwanza basi New South Wales wamepata ushindi wa alama mbili tu zikiwa, kwa mara zikiwa ni alama nne, wakiwa wamepata ushindi huo kwa ikiwa ni 18 kwa 14 dhidi ya Queensland, mechi ambayo ilikuwa ni kusisimua na kuvutia mno na ikiwa ya kipekee kuchezwa Jumapili, maana kama ilivyo desturi mechi hizo huwa zinachezwa katikati ya wiki, hususan Jumatano, ambapo ndio mechi hizo huwa zinachezwa mara nyingi, lakini kwa sasa basi ndo vile hali imekuwa. Na tukitazama katika soka pia, timu ya taifa Soca wanaamini kwamba uwezo wao mkubwa kwa upande wa afya na, na kustahimili pengine michezo kwa muda mrefu huenda ikawa msaada mkubwa dhidi ya wachezaji wa Peru katika mechi ambayo itakuwa ni kufana kupona, itakayochezwa usiku wa Jumanne ambapo itakuwa ni masaa ya alfajiri, masaa kama saa sita hivi za usiku, asubuhi ya kuamkia Jumatano ambapo wanategemea pia Sokaruz wanategemea Ufaransa acharaza Denmark ili kuweza kupata nafasi yote ya kuingia, na iwapo basi sokaruza watapata ushindi wa huo, hali itakuwa ni tete na itakuwa ni mbaya sana kwa upande wa timu ya taifa, maana kwa mara ya pili mfululizo wanashindwa kuondoka katika kundi lao, kama ilivyokuwa katika kombe la dunia la mwaka elfu mbili kumi na nne kule nchini Brazil. Mchezaji kiungo wa sokaruza Mathew Leki alizungumzia mchezo wa kijana Daniel Lazani ambaye kwa sasa ndiye ambaye anatawala vyombo vya habari na vichwa vya habari kwa jinsi anavyocheza katika kombe la dunia. Anasema Daniel ni, ni talanta mzuri, ni talanta mchanga na na ujuzi pamoja na vingi viungo vingi vya mchezo wake, ambavyo tunatarajia kwamba hata katika dakika ishirini ambazo anacheza anaonyesha kwamba anaweza cheza vizuri, na hata katika nafasi za mwisho za mchezo wake alionyesha tofauti kubwa katika mechi alipoingia uwanjani kucheza na tunajua kwamba anaweza kafanya mengi zaidi. Na kutazama mechi ambazo zilichezwa mapema hii leo asubuhi, ilikuwa ni kiungo wakati wa Ujerumani Toni Kroos alifunga goli katika dakika ya tano ya mda wa ziada na kuwapa Ujerumani ushindi wa magoli mawili kwa moja walipokuwa wakicheza na Sweden katika mechi yao ya pili ya kundi F kwenye kombe la dunia. Ilikuwa mechi ngumu, na kwamba ingelikuwa kama Sweden wangepata ushindi huo dhidi ya Ujerumani ni kumaanisha kwamba Ujerumani wangeaga michuano hiyo, lakini kwa sasa ushindi huo umewapa matumaini Ujerumani katika mechi ya mwisho ambayo itakuwa pale watakapocheza pale, wakati Sweden nao sasa wanatarajia kupata ushindi dhidi ya mexico. Mexico kupata ushindi huo itakuwa sasa ni msaada mkubwa watakapocheza na Mexico. Mshindi pale anachukua yote tayari. Mexico ana alama sita wakati Sweden tatu na vilevile vile pale Ujerumani watatu wakati Korea Kusini ndio wameshikilia mwiko pale wameshikilia mkia bila kuwa na ushindi wowote na katika mechi nyingine ambayo ilichezwa ilikuwa ni kati ya Ubelgiji na Tunisia ambapo Romelu Lukaku na Eden Hazard walifunga mabao mawili kila mmoja wao na kuimarisha uongozi wa Ubelgiji dhidi ya England katika kundi G kwa ushindi wa mabao tano kwa mbili dhidi ya Tunisia usiku wa Jumamosi, kundi hilo linalowajumuisha pia Panama ambao watakutana na, na England ama wa na Uingereza kama unapenda, katika uwanja wa Nizhny Novgorod hapo Jumapili. Bao la tano la Ubelgiji lilifungwa na Mishi Bachwai ambaye alikosa magoli mengi hapo kabla, lakini Tunisia nao walifungiwa na Dilan Bron na Wahbi Khazri na katika mechi ambayo imeanza hivi sasa ni kwamba Uingereza kwa sasa anaongoza kwa goli moja kwa sufuri dhidi ya Panama katika dakika za kumi na nne hivi, katika mechi hiyo ambayo wengi wanatarajia kuona na wengi wanatazamia kwa shangwe sana nam. Kabla tumaliza taarifa hii ya habari, tutazame tena hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 11 wakati Melbourne ni kumi, Brisbane ni kumi nukta tisa Kumi nukta nane, Adelaide 10.7, Hobart 8.5. Pale Canberra kwa sasa ni sufuri na nukta nane. Wakati Darwin kwa sasa nyuzi joto pale ni 23. Kufikia hapo basi ndio mwisho wa taarifa ya habari. Jiunge nasi tena katika makala tutakaoletea Jumanne ambapo itakuwa ni kama saa ilivyo kawaida saa 12 jioni kwa masaa ya mashariki ya Australia na mengi zaidi unazopata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu Swahili. Hii ni idha Kiswahili ya SBS, ukiwa nami Gode Migirano. SBS ndio watangazaji rasmi wa kombe la dunia la FIFA kwa mwaka huu wa 2018 Kuanzia tarehe 15 mwezi wa sita hadi tarehe 16 mwezi wa saba tutakuletea moja kwa moja kila mechi kutoka Urusi zikiwa kwenye matangazo ya Kiingereza pamoja na lugha zingine kumi na tatu. Na kwa sababu matangazo yako mubashara, baadhi ya vipindi vyetu vitabadilika katika siku hizo. Unaweza kusikiliza kipindi cha Kiswahili kwenye app ya radio SBS kupitia simu yako ya mkononi. Unaweza kuipakua apu hiyo bure kwenye duka la Apple na kwenye Google Play. Kwa maelezo zaidi, tembelea tovuti yetu ya sbs.com.au mkwaju swahili. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju swahili.