You're with SBS Radio. Find more great stories in your language at sbs.com.au. Hii hey, ni idhaa ya yeah, Kiswahili ya SBS. Jina langu ni Frank Mtao na tunageukia katika makala tuliyokuandalia ya makazi. Hii inahusiana na wakazi wengi wanaoishi hapa kuweza kujua nini cha kujifunza na hili ni kutokana na kuenea au uchunguzi ulioenea umeonyesha kwamba wakazi wengi wahamiaji au wakimbizi wamekuwa na upweke. Kwa hiyo leo hii tutazungumzia kidogo kuhusiana e, na jinsi ya kupambana na upweke katika nchi mpya. Sana, vizuizi fakati vya lugha, tofauti za kitamaduni, kujitenga na familia na marafiki ni baadhi tu ya sababu zinazowafanya wakimbizi wengi na wanaotafuta hifadhi e, kupata tatizo la upweke katika miji ya Sydney na Melbourne. Mashirika ya wakimbizi hutoa mipango na hatua za harakati kadhaa kusaidia wanaowasili upya kupata hisia za kijamii na kujisikia nao ni sehemu ya nchi hii yao hii mpya. Mnamo mwaka 2018, mpango wa ubunifu wa kujitolea wa kuhamasisha wakimbizi na wageni ili kukuza hali ya kujisikia ni wa hapa uh, ulibuniwa na jiji la Sydney na huduma za makazi ya kimataifa. Mpango huu unaitwa Welcome to Sydney, yaani karibu Sydney. Mpango huo umepanuka eneo kubwa la Sydney, pamoja na maeneo ya Paramata, Blue Mountain, Manly na Bondi, anasema mratibu wa mpango ushiriki wa jamii wa SSI eh, Paola Ben David. Syria, Iran. Tuko hapa leo parokia ya Paramata kwa pikniki, tunao waliowasili wapya kutoka Siria, Iran, Iraq na jamhuri ya Kongo. Leo tunaokaribia watu sitini. Kwa hivyo mradi huo ni wa wanaoingia wapya kutoka asili ya wakimbizi, kwa hivyo ni kwa wakimbizi na wanaotafuta hifadhi, ndiyo, alisema Paula. Paula anasema mpango huo unahimiza uzoefu wa kitamaduni ambapo wapya na wenyeji wa jiji la Sydney wanaweza kujifunza kutoka na kuhusu kila mmoja wapo anaweza pia kujifunza. Kile tulichokiona ni kwamba watu walikuwa wakipewa makazi kule magharibi mwa Sydney au katika maeneo mengine lakini hawakuacha maeneo yao ya makazi, walikuwa kama wametengwa hivi. Nadhani wakati mwingine walikuwa wametengwa kutoka kwa jamii au familia, na walikuwa peke yao. Paula mwenyewe alikumbana na miaka mingi ya upweke akiishi katika nchi ya kigeni. Jambo muhimu years kwangu lilikuwa ni kupata rafiki wa karibu, na hiyo ilichukua karibu miaka miwili. Siku hizi kama nilikuwa najisikia naishi pale hadi nilipokutana na mtu e, ambaye alikuwa wa maeneo yale na hilo lilibadilisha kitu. Paula anasema wafanyakazi wa kujitolea ambao wanasaidia mpango huo wa Welcome to Sydney ni wa kushangaza. Watakutana na washiriki to... katika kituo chao cha treni to... na wataonyesha jinsi ya kubofya, jinsi ya kugonga na kadi zao za Opal. Uh, jinsi ya kuweka juu kadi zao za Opal, jinsi ya kusoma bodi na kuona ni mstari gani wa treni watachukua na kuingia kwenye treni kwa mara ya kwanza labda mara ya pili kulingana na ziara ngapi wanazo. Jonathan ni mmoja wa wageni katika picnic. Aliwasili Australia kutoka jamhuri ya Congo siku kumi zilizopita. Miliki yake ya thamani zaidi ni gitaa ambalo lilitolewa kama mchango. iligundua kuwa Australia my ni nchi nzuri ndoto yangu ni kufuata kazi yangu ya muziki naweza kucheza muziki wote isipokuwa jazz Habibu aliwasili kutoka Siria mwaka mmoja uliopita. anasema aliona ni vigumu kupata mawasiliano na watu wengine, kitu kilichopunguza uwezo wake e, wa kushiriki wigo mpana wa maisha ya Australia. Ilikuwa ngumu sana, nchi mpya, tamaduni mpya na lugha mpya, watu wapya, kila kitu kilikuwa kipya. Kwa hivyo ilikuwa ngumu kidogo. Shughuli kama hii zinaunganisha watu, kitu ambacho ni kizuri. Karibu ningesema kuwa ni muhimu sana eh, kujikita kifedha, lakini jambo muhimu zaidi ni kupata msaada wa kihisia. Habibu ni mmoja wapo wafanyakazi wengi wa kujitolea kupitia mpango wa Welcome to Sydney. Nilipenda sana, niliamua kujitolea kwa hivyo wakati wa mpango huu nilikutana watu wengi wapya, nilipata marafiki wazuri sana. Bado tunakutana na huwa tunatumia muda mara kadhaa pamoja. Kwa sababu hiyo niliamua kufanya kazi ya kujitolea. Habibu anafanya kazi kama mhandisi na huwasaidia wahandisi wengine ambao ni wakimbizi kupata digrii zao e, kutambuliwa Australia. Nasim ni mkimbizi toka Iraq, alikuja hapa mapema mwaka huu ana hamu sana ya kujifunza Kiingereza, lakini anapambana na misemo kadhaa ya kawaida ya Australian slang is very difficult to me, not like misemo ya Australia. Uh, ni migumu sana kwangu, sio kama lafudhi ya Kiingereza. Mimi hujifunza hapa maneno mapya na huwa nachukua kila wakati kamusi ya misemo hiyo, kwa hivyo najua maana ya maneno hapa. I know the meaning of the words here. Nasimu anasema ni muhimu kujiunga na tamaduni za Waustralia. Ikiwa unataka kuishi na Waustralia, unapaswa kujifunza jinsi wanavyoongea, jinsi wanavyotumia maneno yao jinsi wanavyokaa pamoja kula pamoja na kila kitu, ili ujihisi wewe ni sehemu ya jamii hii kubwa hapa. Programu ambazo zinaunganisha wakimbizi kwa kila mmoja na kuanzisha hali muhimu za kijamii zinapatikana pia huko Melbourne. Rory Nowell, meneja wa masuala ya umma huko Ames Australia, anasema shirika lake linaendesha kambi za vijana kwa wakimbizi wadogo, akina mama na watoto wachanga ambao akina mama wapya wanaweza kuungana na wanawake wengine katika hali kama hizo na hafla mbalimbali za michezo. Kwa hivyo tuna uhusiano na timu ya Bulldogs ya Magharibi, klabu ya soka ya Richmond na pia vilabu vya Melbourne Victory na vilabu vya cricket, vilabu vya netball, vilabu vya mpira wa wavu ili wakimbizi waweze kuungana kwenye michezo na pia kuungana na jamii zao za mitaa. Rory Nowell anasema mipango ya michezo ya Ames ni maarufu kwa wakimbizi kutoka nchi nyingi. Wao wana nia ya kufanya uhusiano kati yao na pia na jamii pana kwamba yote yanasaidia katika makazi yenye mafanikio na watu wanafanikisha kazi zao, uchumi na malengo ya kijamii na kutulia katika jamii mpya. Ni makala hiyo, basi kuhusiana na upweke. Hakika basi upweke unaweza kwa kuchangia e, ukajidhuru kutokana na kwamba unahisi hauna mtu anayeweza kukusaidia kwa lolote, ukao hauna furaha na afya yako aidha, pia ikadhorota. Kwa hiyo basi, kutana na watu wenzako, mkafurahi mkasherekea, hasa hususan katika mwezi huu wa likizo, mwezi huu, miezi hii ya kiangazi. Watu wengi wanapenda kujumuika pamoja na kufurahi. Kwa hiyo basi, usijisikie uko upweke, jumuika na wengine ili uweze kupata burudani na ujione unaishi na unajumuika, e, katika jumuia mbalimbali mbali za hapa. Ondokana na upweke, ni ushauri kutoka pia e, shirika la habari la SBS. Ulikuwa unaesikiliza makala hiyo inayozungumzia kuhusu upweke. Usiende mbali basi, tumekuandalia e, maswala kemkem kem. Tumekuandalia mengi, usiende mbali.