Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. katika makala Kiswahili ya SBS makala maalum ambayo tunafanya katika sikukuu ya ya, siku ya Australia, ama Australia kwa kimombo kama napenda. Tunaye mgeni maalum hapa kutoka jimbo la mbali sana, atajieleza pamoja na kuweza kutambulisha ye ni nani, anafanya nini, na kile ambacho kimemleta katika sherehe ya leo. mimi naitwa um, Dr. Kasta Tungaraza ninatoka um, uh, uh, jimbo la Australia Magharibi, na mimi ni, um, ni kiongozi wa chama cha umoja wa wanawake hapa nchini Australia. Hii ni teleza kuhusu siku hii ya leo, a, ina maana gani? Sikukuu y sikukuu ya Australia, yeah, uh, i, siku, siku na, ni, siku Australia ambayo ni tarehe 26 mwezi wa mwezi wa kwanza. Kwangu mimi ni siku ambayo ninaweza kusema kwamba ni siku ambayo Australia ilitawaliwa na uh, Waingereza waliokuja. Kwa hiyo kwa upande mmoja ni siku ambayo wananchi wa Australia ambao ni wa, wazawa wa Australia Aboriginal peoples of Australia, ni siku kwa, kwao ni siku ambayo walitawaliwa rasmi na kwamba walipoteza um, ardhi yao, walipoteza wananchi wao, walipoteza pia na uh, utamaduni wao na lugha mbalimbali, waliuawa sana. Kwa hiyo sio siku ya sherehe kusema kweli na ndio maana ni siku kwangu mimi, ni siku ambayo inanikumbusha kama vile siku ambayo nchi za bara la Afrika lilitawaliwa lili, lili, na wakoloni baada ya ule mkutano wa Berlin mwaka 1884 kwa hiyo sio siku ya sherehe kwa upande wangu. Wa kwa upande wa Afrika tunastahili kuadhimisha siku ya leo, tuuza sisi, tusishiriki kwa sababu ya mambo tunga wenyeji hapa, ama tufanyaje? Kwangu mimi, kwa Afrika siku hii ni siku ya kutafakari ndugu zetu wa wazawa wa hapa, Aboriginal people of Australia, jinsi gani wanajisikia, kwa sababu kwao huwa hawashereheki. Huwa wanafikiria namna gani ya kuendelea kujikwamua katika um, ukoloni na kurudisha ardhi zao, waweze kupata ardhi na waweze kupata um, uhuru wa kujitawala. Kwa hiyo kama Waafrika tunatakiwa pia kufikiria hilo. Sisemi kwamba tusishereheke, lakini tujiunge na wananchi wazawa wa Australia kuweza kutafakari pamoja na kuungana nao katika kuitikia mwito wa kubadilisha siku hii ya Australia Day, kwa sababu wananchi wa Australia wazawa wanataka Australia Day isiwe tarehe 26 Januari, wanataka ibadilishwe. Kwa hiyo ninawaomba Waafrika wenzangu, tuungane katika ku, um, kushirikiana na Aboriginal people of Australia, yani wazawa wa Australia katika kufanikisha, um, hilo. Namshukuru sana Daktari Kasi Tungaraza kwa maoni yako kuhusu jinsi jamii ya Waafrika wanaoishi nchini Australia wanastahili kuadhimisha siku kuu ya Australia na jinsi wanastahili kuonyesha mshikamano na jamii ya Waustralia wa, wa kwanza tukimaanisha jamii ya Waboriginal wa na Torres Strait Islanders ama wanavisiwa wa Torres Strait kama wanapenda, ambao ni sehemu ya jamii ya Waustralia wa, wa kwanza hapa nchini Australia. Mengi zaidi kuhusu makala haya, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili, ambako utapata makala haya pamoja na mengine mengi na ratiba ya makala tunapeperusha kila wiki. Anwani tena ni sbs.com.au mkwaju swahili. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.