Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tunaendelea kuzungumza na baadhi ya Wakenya ambao wameshiriki katika mjadala muhimu pamoja na hafla muhimu ya kutoa taarifa. Mwanzo kabisa tungeanza kwako, dada, kipi ambacho umesikia hapa ambacho unahisi kwamba kitakusaidia katika maisha ya kuendelea mbele hapa nchini Australia? Cha hii muhimu haswa, ambacho mi mwenyewe nimekitilia manani ni kule kuheshimu sheria katika nchi hii geni kwetu sisi ambao tumetoka Kenya. Kwa kutilia sheria, uh, haswa mambo ya um, leseni za za kutoka Kenya kuja huku kubadilisha kuwa rasmi za huku, so kuzingatia sheria kaa hizo ni muhimu sana. Pia um, wameguzia kuhusu um, unywaji wa pombe na kuendesha magari, pia nayo inaguzia sheria so hivyo kwamba kwangu mimi inanijenga, inani zingatia sheria ya nchi hii, naonyesha mfano mwema kuwa nimezingatia sheria mahali nimetoka na pia ya nchi hii. So ni muhimu kwangu kwa kuishi kwangu hapa na pia kwa wenzangu ambao naishi nao au pia wanaoazimia kuja Australia. Kwako ndugu, ni, ni kipi ambacho umesikia kwa leo? Maana kulikuwa na wa watu tofauti ambao wamezungumza, wataalam wa sekta tofauti. Ni gani ambayo unaona kwamba ilikugusa moyo zaidi? Kwa inashukuru kwa wakati huu, imekuwa wakati mwafaka katika maisha yangu nikiwa hapa Australia. Kwa kweli nimeweza kujifunza mambo mengi kwa mkutano yasikia leo. La kwanza mno zaidi ni kuhusu sheria ambaye wameitilia mkaso, na kila nji iko na sheria hizo. Sheria zinafaa tuiweze kusifuatilia ama tuitunze, ili tuweze kuwa na maisha ambaye haitakuwa na bukta. E, kila wakati inafaa tufanye mambo ambayo yanafaa. Saa sisi tukiwa vijana kuna mambo mengi ambayo saa zingine hatuzingatii sheria, na sheria ni jambo la maana ambalo e, linatuweka kwenye laini vilevile vile. Kwa wale ambao hawakuweza kufika siku ya leo kuwa na mkutano kama huu, imekuwa jambo la maana kabisa, kwa sababu tunajifunza mengi tunapokuja pamoja. Kuna mambo mengi ambayo tunajifunza tuna, kwa sababu ni nguvu. Kuna ile e, umoja wetu ambao tukikuja tuna pata mwangaza ambao hatukuwa nayo hata wale ndugu zetu ambao wamekuja immigration vile vile wameweza kutu, eh, kutuambia mambo kadha wa kadha kuhusu eh, immigration. Na tumeweza kupata mambo mawili ambayo inatusaidia katika maisha yetu tukiwa hapa Australia, nashukuru sana. Naam, uh, kwanza kabisa ningependa kushukuru hizi nyota ambao tumekusanyika siku ya leo, shukuru kwa Mwenyezi Mungu pia, uh, kwa wakati mkuu ambao tumekuwa na Wakenya wenzetu tumeshukuru pia kwa washikadau ama walio waliopanga siku ya leo, tumekuwa siku ya kufana sana. Jambo jambo la kwanza ambalo ningependa kulizungumzia ni kuhusu uhusiano ama mapenzi kati ya ndugu ama dada. Mekuja hapa pamoja siku ya leo ili tujuane, tujue sheria ambazo sofaa kuzifuata Jue kuwa tulikuja nyumbani kutoka Kenya, tafaa kukaaje? Tafaa kuishi kama ndugu na dada. Tuna janga moto moja, mbili ama tatu, lakini siku um, tume, tume, ya leo tumejumuika wote, tumeweza kufafanua jinsi tunaweza kuwa kabiliana. Ningependa tu kusi serikali ya Kenya ama Wakenya wenzetu, tuishi kwa njia mzuri, tuipeleke Kenya uh, kitu kingine ama tu na jina nzuri hapa uh, kwa wanafunzi wenzangu, ama ambao tunafanya masomo hapa, ningependa tu tulie manane kwa sheria, jinsi tunavyo jimudu kimaisha. Pia tukumbuke nyumbani, tukumbuke kila mmoja wetu ambao tuko hapa hivi. Na tunaona pia upande wa ubalozi wa Kenya hapa nchini Australia umezungumzia masuala tofauti kwa lile la pasi pamoja na vitambulisho, na pia kwa upande wa kodi za kulipwa. Kama Mkenya ambaye anaishi hapa nchini Australia, umeridhika na maelezo na majibu ambayo ametolewa na ubalozi ama unahisi kwamba pengine unahitaji kutoa maelezo ya ziada kwa masuala hayo? Um, kwanza hongera kwa ubalozi wa nchini Kenya hapa Australia. Katika swali hilo nita nina upande mbili, nina naridhiana nayo na pia siridhiani nayo uh, naridhiana nayo ila kuwa, um, uki, ukifanya kifanya process yako ya kutaka kubadilisha uh, paspoti ama kutaka kupata um, vitambulisho kupitia kwao um, ikiwa weni unataka kuipata kwa mara ya kwanza, ni, ni, ni, ni, ni vizuri kwenda nao, maanake watak, watakuelezea kile ambacho unahitaji kufanya mpango kwa mpango, lakini uh, kama sisi ambao tumetoka Kenya tuko na vitambulisho tayari, tuko na hizo dok, um, documents zote ambazo wanahitaji um, kwa wakati mwingine inakuwa na, na, na, na changamoto, ikiwa unahitaji unahitaji document um, yoyote kwa haraka maanake inachukua muda mrefu sana kwao kufanya hiyo process kwenda Kenya kurudi, so unapata tunapata ni rahisi kutumia mtu hiyo kitu ambacho unataka uh, usaidike nayo Kenya, kisha inatumwa nayo inachukua muda mfupi sana, so ikiwa wata watajaribu kufanya uh, process ya kutafuta hizo documents ziwe online, zitakuwa kwa, kwa manufaa kwetu sisi kuzipata kwa njia fupi, maanake tunazihitaji saa zingine, ujapangia kuwa utaitishwa cheti fulani kisha inahitajika ita, kwa haraka ukienda through um, ubalozi inachukua wakati kiasi so. Kwako kwa ndugu, ni kipi ambacho umeridhia kwa upande wa taarifa ambayo imetolewa na ubalozi kuhusu kazi ambazo wanafanya na hati ambazo zinatolewa? Ok, nashukuru tena kwa hakika uh, uh, balozi wetu ama balozi wa Kenya hapa nchini Australia ameweza kutufafanulia mambo mengi, ambaye kwa hakika yameweza kutusaidia, lakini kuna jambo moja ambalo ningeweza kusisitiza uh, balozi wetu iwapo angetupatia nafasi ama kama watu wengine ambao wako Marekani ama ambao wako Germany ambao wamepewa nafasi, wanaweza hata kubadilisha e, pasipoti yao wakiwa mjini Germany ama Amerika. Ingekuwa vizuri sana, tungeshukuru sana kwa sababu wakati huu tunapata wakati mgumu, inatupasa tuweze ku e, abiri ndege turudi mpaka Kenya tu, ili tuweze kubadilisha pasipoti zetu na ingekuwa vizuri na tungeshukuru sana kama serikali ya Kenya ingeweza kuweza kutu, eh, kutu, kutusaidia kwa namna hiyo. Nafikiri hiyo ndio yangu, ah, langu kabisa, ningependa kusema ni shukrani kuu kwa balozi wetu na kwa kuzu paspoti na kitambulisho. Ingekuwa vizuri sana kama si wa Kenya wenye tuko hapa Australia. Uh, tupewe hiyo um, ofisi at least, tukuwe na mahali ambapo tunaweza pata paspoti kwa urahisi. Ingekuwa ni hafadhali sana, kwa sababu sisi kama wanafunzi hapa inakuanga ni muda sana uh, na tunachukua muda sana kusafiri huko nyumbani, yenye ita tupata kama like hatuna pasipoti ama kitambulisho yote wakati inapotakikana. So tunashukuru sana kwa siku ya leo, na tungependa tu any information. Asanteni sana kwa ujumbe huo, na kama ks hapo ni baadhi wa ya Wakenya ambao walihudhuria mkutano ambao uliandaliwa na shirika la kiswa mengi zaidi kuhusu mkutano huo pamoja na wale ambayo wameajiri katika mazungumzo hayo waza kupata kwenye tovuti yetu SBS.com.au kwa lugha ya Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au kwa lugha ya Swahili.