Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbsco mkwaju, swahili. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hukuona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaoni ambayo ni sbsco mkwa juu swahili. Jimbo la Viktoria linarejea tena katika vizuizi vikali vya kudhibiti maambukizi ya coronavirus baada ya ongezeko lingine la visa vipya vya maambukizi kuripotiwa katika jimbo hilo. Jimbo hilo ni la kwanza nchini kuchukua mwelekeo tofauti na majimbo mengine kwa kutolegeza vizuizi, wakati kuna ongezeko la hofu kuhusu wimbi la pili la COVID-19. Wakati majimbo mengine nchini Australia yanaendelea kuibuka kwa utaratibu kutoka kwa vizuizi vya coronavirus, jimbo la Victoria ni la kwanza katika majimbo au wilaya zote kurejesha vizuizi tena. Jimbo hilo limerekodi visa vipya 25 vya coronavirus. Hivyo ni viwango vya juu zaidi katika muda wa zaidi ya miezi mbili. Kiongozi wa jimbo la Victoria, Daniel Andrews, amekiri kuwa kurejesha vizuizi hivyo kutaongeza hali ya kufadhaika katika jamii, ila amesema ni hatua muhimu za kuhakikisha juhudi za kudhibiti virusi hivyo zinatumika. Ukiambiwa ujitenge lazima ujitenge. Hawezi fanya maamuzi no yako mwenyewe, kwa sababu si uamuzi wako wa kufanya. Unaihatarisha Victoria yote, sio sahihi, hilo sio jambo sahihi la kufanya. Hatua hizi ni muhimu, zinazua changamoto na ni lazima. Kuanzia usiku wa manane wa Jumapili 21 Juni hadi tarehe 12 Julai, mikusanyiko ndani ya nyumba itapungua hadi watu watano tu ilhali mikusanyiko katika maeneo ya nje itapunguzwa hadi watu kumi tu. Kuanzia Jumatatu 22 Juni, migahawa, hoteli na mabaa yote yalikuwa yawahudumie wateja hamsini kwa wakati mmoja, hali hiyo haitokuwepo tena, badala yake ni wateja ishirini tu watakaohudumiwa kwa wakati mmoja ndani ya sehemu hizo hadi tarehe kumi na mbili Julai. Sehemu za michezo kama jim, sinema, vituo vya ndani vya michezo na kumbi za tamasha zitaruhusiwa kufunguliwa tena kama ilivyoahidiwa kuanzia Jumatatu 22 Juni, ila sehemu hizo zote hazitaweza wahudumia zaidi ya watu ishirini kwa wakati mmoja. Zaidi ya nusu za kesi zote mpya tangu mwanzo wa Aprili zimetoka katika maambukizi kati ya watu wa familia moja kwa nyingine. Bwana Andrews amesema kwamba inasikitisha kuwa baadhi ya watu hawajafuatilia mwongozo wa kujitenga katika jamii It is haikubaliki kuwa familia kokote katika jimbo letu zinaweza, kwa sababu wanataka hili liishe, wanawezajifanya kuwa limeisha, halijaisha. Na katika sehemu za umma ambapo kuna kiwango cha urasmi na mikakati, kwa mfano, hakuna anayemwamkia mwenzake kwa kumkumbatia, kumbusu au kwa mkono ndani ya mgahawa au hoteli, ni wazi kuwa milango inapofungwa, wakati familia moja inakuja pamoja kwa idadi kubwa na inaitembelea familia nyingine, hawazingatii kanuni za kujitenga kijamii. Afisa mkuu wa afya wa Victoria, Profesa Brett Sutton, amesema jimbo hilo liko katika njia panda, ambako hatua lazima ichukuliwe kuzuia janga hilo kuwa baya zaidi. We Uh, absolutely at risk of, uh, a second peak. Bila shaka tuko kwenye hatari ya kilele, um, well, we cha pili ila, tunaweza lidhibiti na lazima tufanye hivyo, kwa sababu virusi hivi huongezeka mara mbili uh, kila wiki the, the katika umma ambako kuna kesi hizi kwa sasa, like hivyo ndivyo hesabu zinazoonekana, so kuongezeka uh, mara mbili kila wiki. Kwa hiyo lazima tupunguze uh, idadi hiyo na turejee katika hali ambako tuna maambukizi madogo au hata kutokuwa na maambukizi yoyote katika jamii malipo mapya ya magumu ya dola elfu moja mia tano yatatolewa kwa ambao hawawezi enda kazini kama wanaumwa kama sehemu ya jaribio la kupunguza usambaji wa virusi hivyo. Vilabu vya AFL vya jimbo hilo navyo vinakabiliana na tishio baada ya mchezaji wa Essendon Cona Makena kupatwa na virusi vya COVID-19. Vipimo vya kabla vya mchezaji huyo kutoka Ireland vilikuwa vimerejesha vipimo ambavyo vilionyesha kuwa hana corona mara tano tangu aliporejea nchini kutoka nchini kwao mwezi huu. Hata hivyo, Ijumaa, tarehe 19 Juni alipokea matokeo ya vipimo pamoja na kipimo kingine cha kuthibitisha ambacho kilirejesha matokeo yaliyobaini kuwa ana korona. Wakati huo huo, jimbo la kusini Australia linazingatia kuendelea kufunga mipaka yake na Victoria kwa ajili ya kupunguza hatari za kiafya kwa wakazi wake. Waziri wa afya wa jimbo hilo Stephen Wade amekaribisha uamuzi wa serikali ya Victoria kuendelea kufunga mipaka yake kwa wiki tatu za ziada. Amesema jimbo hilo litaendelea kufuatilia matokeo hayo na so. Hatutafungua mipaka yetu na Viktoria isipokuwa kama ni salama kufanya hivyo. Kuwa na ongezeko la mara tano katika maambukizi katika jamii inazua wasiwasi kwa watu wa Viktoria na taifa nzima, kwa hiyo tunawaunga mkono tutafanya tuwezalo kwa kuwasaidia marafiki wetu wa, wa Victoria kukabiliana na suala hili, ila kwa upande wa kuweza kuvuka mipaka, afya na ustawi wa watu wa kusini Australia ni kipaumbele chetu cha kwanza na hatutafungua mipaka hadi itakapokuwa salama kufanya hivyo. Wakati huo jimbo la magharibi Australia limerekodi kesi moja ya kihistoria, hali ambayo imezidisha visa 600 jimboni humo. Idara ya afya ya jimbo hilo imesema kisa hicho ni cha mwanamke mwenye miaka 60, ni msafiri kutoka ng'ambo aliyekuwa ndani ya mashua ya Costa Luminosa. Hakuna kesi zingine mpya zilizorekodiwa katika masaa ishirini na nne yaliyopita, ila kuna visa viwili ambavyo vyote vinatumikia karantini hospitalini. Nako jimboni New South Wales, msafiri aliyerejea nchini yuko ndani ya karantini na ndiye mwenye kesi mpya tu ya virusi hivyo katika masaa 24 yaliyopita. Idadi ya vifo vya korona nchini Australia inasalia kuwa mia na mbili, wakati visa ambavyo vimethibitishwa tangu mwanzo wa mlipuko wa virusi vya korona imefikia visa elfu saba na mia nne. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Kwa taarifa zingine na makala ambayo tumepeperusha kabla, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na Sone Lal na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple Google, Spotify au popote pale unapozipata.