You're with SBS Radio. SBS, a world of difference. You're with SBS Swahili on mobile, online and on radio. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye radio. Natumaini umzima na unaendelea kuimalizia wikendi yako hii, ambapo leo ni siku ya Jumapili tarehe kumi na tatu. E, hewani uko nami Frank Mtao nikukuletea makala haya kwa lugha ya Kiswahili e, mpaka hapo saa tano e, kamili. Leo hii yaliyojiri ni mengi kadha wa kadha, hususan vile vile tunapoelekea katika majira ya kiangazi e, pata kujua jinsi ya athari zinazoweza kusababisha na kuzama hasa hasa watoto wetu wanaopochezea maji. Na hali huko Queensland yaendelea kuwa tata baada ya mafuriko e, kusababisha e, athari kubwa, lakini yote hayo tutayapata na vilevile tutaweza kusikia taarifa mbalimbali kutoka Afrika Mashariki na Kati e, kutoka kwa waandishi wetu kutoka huko nyanda za huko wakituletea yaliyojiri huko, lakini yote haya tutayapata baada ya kusikiliza taarifa ya habari ifuatayo, na uhapa ni muktasari wake. Chanjo ya korona sasa kupatikana kwenye maduka ya madawa hivi karibuni, na hukumu ya kesi uh, hakuna kesi ya COVID-19 kwa siku tisa mfululizo katika jimbo la New South Wales, na kiongozi wa genge la waasi auawa huko Perth, na katika bari za kimataifa eh, Kenya yaadhimisha zinasema uh, miaka 57 ya uhuru, na katika michezo Chesi ya lambwa kipigo. Hayo yote utayapata katika taarifa ya habari ifuatayo. Ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. Msomaji ni Frank Mtao. Kwanza tunaanza habari za kitaifa. Katika jimbo la New South Wales imeweka taarifa nzuri kwa siku ya tisa sasa, ikiwa ni moja kwa moja yaani mfululizo bila kesi yoyote ya COVID-19 katika jimbo hili. Idadi sifuri ya maambukizi nchini zilirudishwa nyuma aa, na visa vitatu vilivyopatikana kwa wasafiri waliorudi nchini waliokuwa katika karantini ya hoteli. Hii inakuja wakati vizuizi vya mwisho vilivyoondolewa kwa Australia wa Kusini e, kuingia katika jimbo hilo, na Daktari Chatu Yapa kutoka Afya New South Wales alisema kwamba wasiwasi idadi ya watu wanaopimwa itapungua, lakini wakati hayo yanaendelea. E, huko nchini Marekani chanjo ya Covid inaweza kupatikana katika maduka ya madawa e, katika wiki mbili tatu zinazokuja. Huo ni muda uliotolewa na mkuu wa jeshi anayesimamia mpango wa maendeleo ya chanjo katika uongozi wa Trump unaojulikana kama Operation ya Warp Speed. Wafanyakazi wa idara ya afya na wakazi wa makao ya wauguzi nchini Marekani watakuwa kati ya watu wa kwanza kupokea chanjo hiyo kuanzia Jumatatu. General Gus Pena anasema chanjo hizo zinapaswa kuwa katika maduka ya madawa katika wiki chache zijazo. We can be delivering vaccines to... e, tunadhani mapema kama wiki tatu tu kutoka sasa tunaweza kupeleka chanjo kwa watoa wa huduma wote kama ilivyoelekezwa na majimbo. Kwa mfano e, katika maduka ya madawa ya eneo kama vile wangependa hayo huyo ni e, kanari uko, uh, uko Marekani, lakini hapa New South Wales kutokana na hali kuendelea kuwa nzuri ya yeah, kutokuwa na maambukizi ya virusi vya korona au COVID-19. 19 Daktari Chatu Yapa, e, wa hapa idara ya afya New South Wales alikaririwa akisema yafuatayo. Anasema vizuizi vikiwa vime E, punguzwa mipaka imefunguliwa, na Christmas ikiwa imesalia wiki mbili tatu tu, ni muhimu tusiache kinga dhidi ya virusi yo. Tafadhali njoo upimwe mara moja, hata kama una dalili nyepesi tu, kama vile mafua, mtiririko au kuumwa na koo. Usisubiri hadi Jumatatu ili uone kiwa vitaondoka vyenyewe, alisisitiza e, daktari Yapa kuhusiana na watu kwenda kujitoa kupima, kwani idadi hiyo ya watu wachache uende kawa ni kutokana na watu kutokwenda kupima afya zao au kuangalia nini kimeathiri katika hayo yote. Na taarifa hiyo, tunaelekea kwenda kuangalia uh, uh, taarifa nyingine kuhusiana na upigwaji risasi uh, kuuawa kwa yule kiongozi wa waasi wa, au tunayoita maarufu kama mabik polisi magharibi mwa Australia, Wanasema wako macho juu ya ghasia zaidi baada ya rais wa zamani wa genge la waasi la baiki alipigwa risasi na kufa katika hafla ya maonyesho ya magari huko mjini Perth. Nick Martin mwenye umri wa miaka 51 alifariki dunia kwa majeraha ya risasi baada ya kupigwa risasi katika maonyesho ya Perth Motorplex, ikiwa ni siku ya jana, siku ya Jumamosi. Kamishina wa polisi wa huko e, Australia ya Magharibi, Chris Dawson amesema maafisa wake wako tayari kwa mashambulio yoyote ya kulipiza kisasi yatakayoweza kutokea. Whenever there's any violence in criminal gangs, um, we... Anasema wakati wowote kunapokuwa na vurugu yoyote katika e, magenge haya ya uhalifu tunapaswa kutarajia, na ndiyo sababu polisi wamefanya operesheni kubwa sana juu ya shughuli zetu za kawaida. Tuko katika hali ya utayari kuhakikisha kuwa hakuna mashambulio ya kulipiza kisasi, lakini hiyo ndiyo hali ya magenge ambayo tunashughulika nayo kila mara, alisisitiza e, e, kamishna huyo wa polisi Chris Dawson akiwa anaongea kuhusiana na kupigwa risasi kwa kiongozi huyo wa bike. Na taarifa nyingine kutoka huko uh, Queensland zinasema mvua kubwa na mafuriko hatari yanaendelea kuathiri kusini mashariki mwa Queensland na kaskazini mashariki mwa jimbo la New South Wales. Idari, idara ya hali ya hewa inasema ni tukio la mvua kubwa zaidi tangu mwezi Februari, na ni kati ya milimita 300 mpaka 600 za mvua zinazotarajiwa katika kipindi cha siku tatu hadi Jumanne. Huduma ya dharura ya jimbo la New South Wales inasema imeitikia simu 7 na kufanya uokoaji minne ya mafuriko. Kamishna e, wa Wales newswres calenyok amesema wote waliookolewa hadi sasa wako salama na wanaendelea vizuri, na aliwahimiza watu wakae mbali na maji ya mafuriko. I've seen some of the vision with, um, not only people driving through floodwaters, but children playing in floodwaters again. Nimeona video za matukio mengine, sio tu watu wakiendesha gari kupita ma maji ya mafuriko, lakini watoto wanacheza kwenye maji tena ya mafuriko. Hatarishi sana wakati kuna mvua inayoendelea, na kwa miaka mingi kumekuwa na ajali mbaya, ikiwa sio vifo tu, zaidi kuhusiana na hayo maji yanayotiririka kwa kasi, sio kama ilivyo eh, kawaida katika kipindi cha utulivu katika mito hiyo au mapaa na maeneo ya mitaro. Kwa hiyo ningewakumbusha watu kukaa mbali na maji hayo, bila kujali wanafanya nini. inaonekana kama wanafurahia, lakini inaweza kuleta hatari kubwa sana, alisisitiza kamishna wa waokoaji a huduma za dharura eh, New South Wales, anayejulikana kwama eh, Catherine Karen York, akihimiza watu wakae mbali na maswala hayo ya maji ya mafuriko. Na tunamalizia habari za kitaifa kwa kuangalia habari ya ulipaji kodi, changamoto za e, tunasema changamoto za ulipaji kodi e, katika jimbo la New South Wales e, ambapo imeleta changamoto la ajira linalobadilika kila wakati zimesababisha serikali ya shirikisho e, kuzingatia motisha ya ushuru kwa Australia ya kubadili kazi. E, karatasi ya majaridiano iliyochapishwa siku ya Ijumaa inataka maoni ya washika dau ikiwa punguzo la ushuru kwa gharama za elimu na mafunzo zisizohusiana na kazi ya mtu ya sasa zinaweza kusaidia ajira yao ya baadaye. Hivi sasa wa Australia wanaweza kupata tu punguzo la ushuru eh, kwenye masomo na vifaa vinavyohusiana na eneo la kazi. Kwa sasa ni pendekezo ambalo limetolewa na bado linajadiliwa. Na kwa taarifa hiyo tunakamisha taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS.