Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na migodi Migerata. Makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaonmbaoniwa juu swahili. Kwa sasa, tuingie moja kwa moja katika makala yaliojiri wiki barani Afrika, tukielekea moja kwa moja hadi jijini Nairobi, ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi anatusubiri na taarifa hii. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema jeshi la nchi yake limechukua udhibiti wa mji mkuu wa jimbo la Tigrei, Makele. Abi amesema serikali ya shirikisho imechukua pia udhibiti wa uwanja wa ndege na maeneo mengine muhimu ya mji huo, na kuongeza kwamba maelfu ya askari ambao walikamatwa na chama kinachotawala jimbo la Tigrey Peoples Liberation Front, TPLF vilevile, wameachiwa huru. Ametangaza hatua hiyo kama awamu ya mwisho ya mashambulizi. TPLF ndio imekuwa katika hatamu ya uongozi katika eneo hilo la jimbo la kaskazini. Ripoti za awali za televisheni yenye husiano na serikali ya jimbo hilo ilieleza kwamba mji wa Makele umekuwa katika mashambulizi makali baada ya kuvurumishiwa mizinga ya vifaru. Hali ya wasiwasi imekuwa ikiongezeka kwa muda mrefu na uhusiano kati ya TPLF na serikali kuu umezorota. TPLF ilitawala jeshi la Ethiopia na maisha ya kisiasa kwa miongo kadhaa kabla ya bwana Abi kuingia mamlakani mwaka 2018 na kupitisha mageuzi makubwa. Mwaka jana bwana Abi alivunja muungano tawala unaojumuisha vyama vinavyoundwa kwa misingi ya kikabila Kuviunganisha katika chama kimoja ambacho TPLF ilikataa kujiunga. Utawala wa Tigray unaona mageuzi ya bwana Abiy kama majaribio la kujenga mfumo wa serikali moja na kuharibu mfumo uliopo sasa wa shirikisho. Bwana Abiy alishinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka 2019 kwa juhudi zake za kuleta amani kwa kumaliza mzozo wa muda mrefu wa nchi yake na Eritrea. Bbwana Abiy aliamuru mashambulio ya kijeshi dhidi ya TPLF baada ya kusema kwamba wapiganaji wake walikuwa wamevuka mstari wa mwisho mwekundu kwa kushambulia kambi ya kijeshi ya vikosi vya shirikisho tarehe nne Novemba. TPLF walikanusha kuishambulia kambi. Tukielekea nchini Uganda, tume ya uchaguzi nchini humo imeandika barua kwa mkuu wa polisi Martin Ochola kumtaka aeleze ni kwa nini polisi wanaendelea kuwatatiza wagombea wa upinzani. Tume ya uchaguzi imechukua hatua kufuatia malalamishi yaliyotolewa na wagombea akiwemo mgombea mkuu Bobi Wine maarufu kama Robert Chagulanyi. Izaki Mmena ni mwandishi aliye Kampala. Katika barua iliyoandikwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Uganda, Jaji Simon Byabakama Mugenyi, inasema kwamba amepokea malalamiko mengi toka kwa wagombea jinsi wanavyosumbuliwa na polisi kufanya kampeni zao za uchaguzi. Katika waraka huo, Byabakama ameeleza utumiaji wa nguvu wa jeshi la polisi kwa wagombea umevuruga kampeni za uchaguzi Kwani baada ya wagombea kuteuliwa, wanaruhusiwa kufanya kampeni zao kwa ustaarabu kote nchini kama walivyokubaliana na tume ya uchaguzi. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi amewatahadharisha polisi kwa kuwazuia na kuwataka wawaruhusu wagombea kuendesha kampeni zao. It's therefore defeats our understanding as a commissioner. So while, sisi kama makamishna tunashindwa kuelewa kwa nini. Maana mgombea wa kiti cha urais anatakiwa kulindwa hadi kwenye sehemu aliyopanga kufanya mikutano yake. Sisi ndio wenye mamlaka ya zoezi la uchaguzi. Zoezi hili halikuanza jana, limeanza muda mrefu hadi uteuzi wa ugombea katika nafasi mbalimbali mbali. Hayo yakiendelea mabalozi wa nchi za muungano wa Ulaya nchini Uganda wameelezea kutofurahishwa kwao na gasia zilizotawala kampeni za uchaguzi. Mnamo tarehe 18 na tarehe 19 mwezi huu wa Novemba, wanasema Uganda ilishuhudia gasia na maandamano pamoja na matumizi yasiyofaa ya vikosi vya usalama dhidi ya, ya raia na kuvitaka vyama vyote vya kisiasa na wagombea wake kuwataka wafuasi wao kuacha gasia na matumizi mabaya ya lugha mbaya. Wametoa wito kuchukuliwa kwa hatua kali za kisheria wale waliohusika na gasia hizo ili kumaliza uchokozi unaolenga kuleta vurugu au kusababisha ukiukaji wa haki za binadamu. Wakati huo huo mgombea wa kiti cha urais kupitia chama cha NUK Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine amelalamika kuzuiwa jana kufika hotelini baada ya kumaliza mikutano yake ya kampeni na kumlazimu kulala kwenye gari lake barabarani pamoja na timu yake. Um, no, haijarishi ni namna gani tunavyotendewa vibaya na jeshi la polisi, hatuko tayari kuwarudishia mabaya wanayotutendea. Tumeanza safari yetu ya kwenda Kyakwanzi na tunaendelea kufuata sheria na kuwacha polisi ambao walitakiwa kulinda sheria wafanye kama wanavyotaka. Sijapumzika, sikula chakula cha usiku, hata sijaoga baada ya kuwa na siku ndefu. Uchaguzi wa urais na wabunge nchini Uganda unatarajiwa kufanyika tarehe kumi na nne mwezi wa Januari mwaka ujao elfu mbili na ishirini na moja, ikiwa raisi anayetetea kiti chake Yoeli Mseveni Dhidi ya wagombea ya kumi wa kiti hicho, wakiwemo majenerali wawili. Na aliyekuwa kiongozi wa wanamgambo katika taifa la Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo amehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu ikiwemo ubakaji wa watu wengi. Mahakama ya kijeshi ilimpata Ntabo Ntaberi na hatia ya mauaji, ubakaji, utumwa wa kingono na kuwasajili la watoto walio chini ya miaka kumi na tano katika jeshi lake. Uamuzi huo ulitolewa baada ya kusikilizwa kwa kesi hiyo iliyochukua takribani miaka miwili Ambapo waathirika mia moja na sabini na nane walitoa ushahidi wao. Umoja wa Mataifa unasema kwamba uamuzi wao unaonyesha usoefu wa kutenda uhalifu bila kujali una kikomo chake. Nitaberi anayejulikana kama Sheka alikuwa mmoja wa viongozi wa kundi moja la wapiganaji kwa jina Nduma ambalo lilifanya operesheni zake katika mkoa wa Mashariki wa Kivu. Eneo la Mashariki mwa DRC limezongwa na mizozo iliyochochewa na migawanyiko ya kisiasa mbali na utajiri wa rasilimali katika eneo hilo kulikuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini DR Congo kati ya mwaka 1998 na 2003, lakini baadhi ya wapiganaji wanaendelea kupigana mbali na kusababisha mateso katika eneo hilo, ambapo ujumbe wa UN umekuwa na wakati mgumu kuleta amani. Mamlaka mara ya kwanza ilitoa agizo la kukamatwa kwa Antaberi mnamo mwezi Januari 2011, ikimshutumu kwa kutekeleza uvamizi katika vijiji katikati mwa mwaka 2010. Wakati wa uvamizi huo wapiganaji wa kundi la NDC pamoja na makundi mengine mawili walidai kuambaka takribani watu mia nne na kwa ua wengine mia tatu. Ntamberi alikuwa mafichoni kwa takribani miaka sita, lakini hatimaye akasalimu amri na kujisalimisha kwa ujumbe wa amani wa Umoja wa Mataifa nchini DR Congo mwaka elfu mbili na kumi na saba. Mwandishi wetu na kuni na taarifa hizo kutoka jijini Nairobi, akitusimulia yaliojiri wiki hii kutoka barani Afrika, hususan Afrika Mashariki na Afrika ya Kati, pamoja na dhuluma amba amba, uh, ambazo wanasiasa wa upinzani wanasema kwamba wanatendewa na vyombo vya usalama wanapojaribu kuuza sera zao, zao miongoni mwa wapiga kura. Mengi zaidi kuhusu makala hayo, basi tembelea tovuti yetu ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili, ambao utapata makala hayo pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambao ni Facebook.com mkwaju SBS Swahili, ambao utapata makala haya na mengine mengi zaidi, pamoja na kupakua app yetu ya redio ambayo utapata kwenye duka la app. Andika SBS Radio, kisha andika hiyo, basi tazama ni sehemu gani ambayo unapewa maelekezo, andika SBS Swahili. Fuata mwelekezo na mwongozo ambao utakaopokea, na bila kuchelewa, utaweza kupata kusikiza makala ya idhaa ya Kiswahili moja kwa moja katika simu yako ya mkono ama hata kwenye redio ama hata kwenye TV ama runinga yako ya kidijitali. Kwa sasa pumziko fupi, kisha makala ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.