Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala, idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hukonayo migoni a Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anani ambayo ni SBS mkoa juu Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, ambayo yote unaweza pata kwenye tovuti yetu pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook anani ambayo ni facebook.com mkoa juu SBS Swahili. Kwa sasa tueni moja kwa moja katika tuzo mataji za Australia wa mwaka na wote ambao walipewa tuzo hizo katika vitengo tofauti ambapo pia kuna mmoja wetu ambaye amepewa tuzo hiyo muhimu sana. Washindi wote wa tuzo ya mwaka elfu mbili ishirini na moja ya Australia wa mwaka ni wanawake kutoka tamaduni mbalimbali mbali. Wamepewa tuzo hizo kwa huduma yao kwa jamii za waaustralia na kwa mara ya kwanza katika historia ya miaka 61 tuzo hiyo, mkazi wa Tasmania ametangazwa kuwa Australia wa mwaka. Tuzo za mwaka elfu mbili ishirini na moja za Australia wa mwaka zimetoa heshima kwa wanawake wanne kila mmoja wao kutoka mazingira na umri tofauti. Mwanamke anayewatetea wahanga wa unyanyasaji wa kijinsia, kiongozi wa kiaborijino anayetetea uhuru wa kitamaduni na elimu, mjasiriamali wa kijamii anayewasaidia wanawake kupata vifaa vya usafi binafsi, na mwanamke mhamiaji anayetumia uzoefu wake kuwasaidia wengine ambao wanakabiliwa na dhiki, ni miongoni mwa watu waliopokea tuzo hizo mwaka huu waziri mkuu Scott Morrison alitangaza washindi hao wote ambao ni wanawake katika sherehe maalum jana Jumatatu tarehe 25 Januari mjini Canberra. an tuzo hizi ni kumbusho ya kila mwaka ya kile ambacho waustralia wanaweza fanya na kufanikisha. Tunaweza jenga pamoja kama nchi, kila mmoja na huru, wanaume na wanawake wanaojitahidi na kujifunza, wanashauriana wanatoa, wanachangia, wanapendana, wanajali, wanachangia nia ya kufanya Australia iwe nzuri na bora. Na kwa mara ya kwanza katika historia ya miaka 61 ya tuzo hiyo, mkazi wa jimbo la Tasmania ametangazwa kuwa ndiye mshindi wa tuzo ya Mwaustralia wa mwaka. Grace Tame alilelewa na kubakwa alipokuwa na umri wa miaka 15 na mwalimu wake wa hisabati mwenye umri wa miaka 58. Mwalimu huyo alipatwa na hatia na kufungwa jela. Hata hivyo kwa miaka mingi Grace hakuweza zungumza kwa sababu ya sheria za unyanyasaji wa kijinsia za Tasmania zinazowazuia waathiriwa kuzungumza. Kwa sasa Bi Tem amepewa hadhi hiyo kwa utetezi anaofanya kwa wahanga wa unyanyasaji wa kijinsia, kwa kuonyesha ujasiri wa ajabu, kwa kutetea mageuzi ya kisheria na kutoa uelewa katika umma kuhusu madhara ya vurugu ya kijinsia. Bitem amesema tuzo yake ni ya watoto wote ambao ni wahanga wawenyesaji wa kijinsia, watoto wote ambao us. ni wahanga waenyesaji wa kingono. Hii ni yetu awesome. Katika umma alisema uhalifu wake ulikuwa mzuri na wa kupendeza. Katika umma ilinyamazishwa na sheria, siyo hivyo tena. Not nisikize sasa well, nikitumia sauti yangu katika umati wa sauti ambazo hazitanyamazishwa. Of voices that will not be silenced. Dr. Miriam Rose Ongmer Bowman ni mwanaharakati wa Kiaborijino, ni mwalimu na ni msanii mwenye umri wa miaka 73. Yeye pia ndiye mshindi wa tuzo ya mzee wa mwaka. Dr. Bowman anatoka katika eneo la Nayo inayojulikana pia kama Daly River katika wilaya ya Kaskazini. Dr. Bowman ndiye mwalimu wa kwanza wa Kiaboriginal katika wilaya hiyo. Amekuwa katika baraza la kitaifa la Waaustralia wa kwanza linalosimamiwa na serikali ya shirikisho, na katika mwaka wa elfu mbili kumi na tatu alianzisha shirika kwa jina la Miriam Rose Foundation kwa lengo la kuziba pengo kati ya tamaduni ya Waboriginal na jamii pana ya Waustralia. Dr. Bowman anawahamasisha Waaustralia wote wawe na uelewa bora wa jamii za Waboriginal. Nimejifunza kutembea katika dunia mbili. Sasa ni wakati wako kuja karibu kutuelewa na kuelewa jinsi tunaishi na kusikiza mahitaji tunayo katika jamii zetu. Unapokuja kututembelea au kufanya kazi katika jamii zetu, na unaondoka unakozoea, naomba ulete ujuzi wako na hekima yako, ila tunaomba pia ujifunze jinsi tunaishi na kutumika katika jamii zetu na kusikiza mahitaji yetu. Natumai tutakutania katikati kuelewa maswala yetu na kusaidia kufanya jamii zetu kuwa bora na kwa vijana wetu. Isabel Masho ni mwanafunzi wa matibabu na yeye pia ni mjasiriamali wa kijamii kutoka kusini Australia. Amepewa tuzo ya kijana wa mwaka. Bimasho ni mmoja walioanzisha shirika kwa jina la Tabuu alipokuwa na umri wa miaka 18. lengo la shirika hilo ni kuwasaidia wanawake duniani kote kuvunja unyanyapaa unaozingira masuala ya hedhi pamoja na kuwapa wanawake fursa ya kupata kwa urahisi vifaa vya usafi wa kike. Shirika la bimasho kwa jina la tabu liliungana na kituo cha Vinnies Women's Crisis Center kutoa vifaa vya usafi wa kike kwa wanawake ambao hawana makazi katika jimbo la kusini Australia. Bimasho amesema, Australia haina kinga dhidi ya unyanyapaa unaohesiana unaohisiana na masuala ya hedhi. Umasikini wa hedhi ni halisi, hata Australia haina shame, kinga kwa kutomudu hedhi, unyanyapaa no au aibu. Tumwona wanafunzi wakitumwa shuleni bila vifaa, wanawake wakikimbia vurugu bila uwezo wa kupata vitu muhimu, na wasichana wanaoteseka kupitia matibabu, ambao huumwa mwezi baada ya mwingine na ambao hawaaminiwi. Tunachangia imani kuwa kupitia upendeleo mkubwa, kuna wajibu mwingi. Sote tuahidi kukabiliana na umaskini wa hedhi duniani kote, alisisitiza Bimasho. Naye Rosemary Kariuki kutoka New South Wales alitangazwa kuwa ni mshindi wa tuzo ya shujaa wa jamii. Bikariuki alitoka nchini Kenya mnamo mwaka 1999 ambako alikimbia unyanyasaji nyumbani pamoja na vita vya kikabila, ila kwa sasa huwasaidia wahamiaji na wanawake katika jamii yake kwa kuunganisha wanachama wa jamii ambao wametengwa na wengine. Bikariuki hufanya kazi pia na kitengo cha polisi katika kitongoji cha Paramata, ambako kazi yake huunga jeshi la polisi na jamii. Kazi yake pia inahusu kuwasaidia wahamiaji wanaokabiliana na vurugu nyumbani, vizuizi vya lugha, pamoja na shinikizo za kifedha nchini Australia. Kwa Bikariuki, kuhamia nchini Australia ilikuwa ni uzoefu wa kutengwa, kwa hiyo amepata mbinu za kuwasaidia wanawake kuzoea maisha hapa nchini Australia. Katika hotuba yake punde baada ya kupewa tuzo hiyo, Bikariuki aliwahamasisha wa Australia wachangie na jamii zao: tunaishi katika nchi yenye tamaduni nyingi countries, ambayo ina zaidi ya vizazi 270 pamoja na tamaduni nyingi za asili. Hata hivyo mara nyingi huwa tunaishi tukijitenga culture, na tunakosa ile tamaduni ya kuchangia kama wahamiaji wengi like na wakimbizi nilipokuja Australia, Australia nilikuwa na upwehe sana. Ningependa kuona waustralia wengi I zaidi wale ambao wamezaliwa hapa, wakimbizi, wahamiaji, mtu yeyote anayeita Australia nyumbani wakifungua milango yao kwa majirani wao. Wajue bisha katika milango yao. Andaa mlo nao katika mtaa unakoishi. Kwa ushirikiano na kundi la wanawake wa Kiafrika, Bikariuki alianzisha sherehe kwa jina la African Women's Dinner Dance, ambako zaidi ya idadi ya wanawake 400 hujumuika kila mwaka kuchangia chakula, mziki na densi. Alianzisha pia soko la Kiafrika ambalo huhamasisha na kuwasaidia wahamiaji na wakimbizi kuanza biashara zao binafsi. Bikariuki alieleza shirika la habari la SBS kwamba yeye huitwa kwa majina mengi, kwa mfano, Big Mama au Mam Kubwa, jina ambalo ni la heshima katika tamaduni yake ya Kenya. Bikariuki tena, nyumba yangu iko wazi wakati wa Krismasi unakuja, mtu yeyote ambaye students. hana yeah. pa kwenda anaweza plans. kuja na tuna wanafunzi yeah. wengi wa kimataifa hapa ambao hawana wazazi we've wanajua tukienda kwa mama Rosemary mlango wao utakuwa wazi kwetu. Hii ni nyumba yao, wataenda wapike, kama chakula kimeisha, watafanya usafi na waketi na wenzao, kama tulivyokuwa tukifanya nyumbani. Mapendekezo ya Maustralia wa mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili yako wazi kwa sasa, na kama kuna mtu katika jamii yako ambaye unadhani anastahili zingatiwa kupokea tuzo hiyo, unaweza mpendekeza kupitia tovuti hii australianoftheyear.org.au nitarudia tena australianoftheyear.org.au. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Karishma Lotheria, Marcus Magalokonomos na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.