Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. jambo tena popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs uko na migode migerano migherano jioni hii aliyotukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za sbs radio pamoja na kwenye mtandao anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili iwapo ungependa kusikiza makala haya pamoja na kuchangia na wenzako tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambapo tumechapisha makala haya tayari pamoja na mengine tuliopeperusha hapo awali. Anwani ni facebook com mkwaju SBS swahili. Pia kama utakuwasiliana nasi kwa barua pepe ama kuchangia maoni yako tuandikie kwa barua pepe, anwani ambayo ni swahili program at sbs.com.au. Tukaendelea na yale ambayo tumeandalia Mapema wiki hii palikuwa na kongamano maalum mjini Melbourne ambalo lilijadili maswala kadha wa kadha, lakini moja kati yao muhimu zaidi ikiwa ni jinsi ya kutokomeza malaria. Mmoja wa wajumbe waliohudhuria kongamano hilo atazungumza nasi sasa kutueleza ni yapi ambayo alijifunza, nini ambacho anafanya katika nchi anayotoka na ni kipi ambacho anarudi nacho nyumbani baada ya kongamano hilo kukamilika. Majina anaitwa Nancy Steven Mateo, natokea Tanzania, ni nchi ambayo iko ndani ya East Africa, na pia ninafanya utafiti wa kuangalia mbu na kutafuta njia ambazo tunaweza tukakutokomeza mbu wanaoeneza malaria. Uh, pia nina ni, ni mwanafunzi wa PhD, University of Basel in Switzerland na kazi zetu zaidi ninazozifanya za utafiti ni nimekuwa nikitengeneza mitego ambayo tunaweka harufu za m, ambazo unaweka harufu ambayo inaweza kumvutia mbu na kumuua. Kwa hiyo kwa mfano, harufu tunazoweka ni mfano ambao ni mwepesi zaidi, ni harufu ambayo unavaa um, ya socks. Tumegundua kwamba mbu wanapenda ku kung'ata sehemu za miguu kwa sababu harufu za miguu ni ambazo zinatoka kwenye jasho zinakuwa zinamvutia zina sana mbu. Sasa mbu jike ambao wanaeneza malaria um, kwa hiyo sisi tukafikiria kutengeneza mitego ambayo tunaweza tukamuua um, mbu kwa kuweka hiyo harufu, alafu sehemu nyingine tunaweka dawa au tunaweka in, in English insecticide ambayo it's like you are trapped and you kill the mosquitoes um, kwa zaidi ya hapo pia tumekuwa tukifanya utafiti wa kujua mbu wana wanarespondi vipi au wana wanawezaje kuwa wanauliwa na njia ambazo ziko tayari katika nchi za Afrika kama Tanzania, njia za ku, kutokomeza malaria na mbu wanaoeneza malaria. Kwa mfano njia ambayo ni kuu sana ni, ni njia ambayo inatumia uh, chandarua chandarua kilicho kimewekwa dawa ambayo hiyo dawa ni inamuua mbu, lakini hiyo dawa pia ni salama kwa binadamu, inaitwa pyrethroid. Kwa sababu hizi, hizi njia zimekuwa zikitumika kwa muda mrefu na hizi njia zinatumia dawa, sisi tunataka kujua, je, aa, bado zinaweza zikamuua huo mbu? Kwa sababu mbu tumegundua kwamba mbu wanakuwa pia wanabadilika tabia na wanabadilika tabia kutokana na pia watu wanavyobadilisha tabia, na pia kwa sababu wanakuwa wanazoea zile dawa ambazo zimewekwa kwenye njia ambazo zimetengwa zime kwa ajili ya kuangamiza kwa mfano. Ni nchi nyingi ambazo zina zina tatizo la malaria kama Tanzania. Zamani mbu walikuwa wana- mbu wanaoeneza malaria, mbu jike walikuwa wanang'ata sana walikuwa very active usiku wa manane, lakini kwa sasa hivi kwa sababu binadamu pia wamebadilisha tabia, wanakaa nje kwa muda mrefu kipindi cha jioni au asubuhi sana na mapema. Kwa hiyo inaku, inakuwa kile kipindi pia mbu wanashindwa kuja kutafuta damu na pia kusababisha kusa, kusa, malaria, na hiyo inafanya kwamba mbu wanabadilika pia tabia kutokana na binadamu wanavyobadilisha tabia, ambao binadamu ndo ndo main host wa mbu, the main source of blood or main source of food for the mosquitoes. Um, vile vile hizi dawa za zinazokuwa kwenye chandarua zinapotumika muda mrefu, mbu mbo wanakuwa wanakuwa wanazoea, alafu hawasi. Kwa hiyo sisi tumegundua kwamba Tanzania kwa sababu hizi njia zinakuwa uh, threatened, kwa sababu mbu amekuwa sugu, hawauliwi tena na dawa ambazo ziko kwenye viandarua au dawa ambazo zinapuliziwa ndani kuweza kuangamiza wa mbu. Kwa hiyo na pia kwa sababu kuna changamoto ya dawa hizi ziko chache, uh, kwenye viwa, um, viwanda vinavyotengeneza ni dawa chache kwa sasa hizi. Kwa hiyo inatupa changamoto sisi kwa watafiti kufikiria njia mbadala au njia ambayo inaweza ikasaidia kuangamiza hili tatizo la mbu na malaria. Um, kwa hiyo sasa katika utafiti wetu tuliopata tumegundua kwamba mbu amekuwa sugu, na tumegundua pia ni muhimu kutafuta njia tofauti ambazo zinaweza zikatokomeza malaria na kuangamiza kabisa mbu wa malaria, na njia mbadala ambayo mojawapo ni hiyo mitego ambayo inawekwa harufu ya mbu alafu inawekwa harufu ya, ya mbu ambayo ni kama harufu ambayo una, unaivuna kutoka kwa miguu so, kwa kutumia au njia nyingine ni kutumia um, inaitwa repellent au ni viatilifu ambavyo vinamfukuza mbu, unapaka kwenye mwili, inaitwa topical repellent. Na katika huo utafiti tulivyopata majibu nilipata uh, nafasi ya kuja ku, ku present au ku, -ku, -ku share na wanasayansi wengine hapa Melbourne, Australia. E, ilikuwa ni fursa nzuri sana kwangu na pia kwa watafiti wenzangu ambao tuliambatana nao kutoka Tanzania. Na nilifurahi sana kukutana na watu ambao wamefanya utafiti katika nchi nyingine ambazo zina, zina tatizo la malaria kama Asian Pacific. Nilibahatika kujifunza vitu vingi kutoka kwa wenzetu ambao wako katika sehemu ya katikati, tungesema wao wamebahatika, wanafikiria kueliminate malaria. Kama unajiunga nasi una, tunazungumza na Bi Nancy Matou ambaye ni mtafiti kule Tanzania na katika chuo kikuu kule Bazo ambapo anafanya masomo hapo ya utafiti kwa maswala ya mbu kutokomeza mbu. Tukibakia kwanza nchini Tanzania kwa sasa, katika utafiti wenu ni mafanikio gani ambayo mmepata kwa sasa katika swala hili la kuwinda jinsi ya kutokomeza malaria? Nashukuru sana kwa kuuliza swali hilo. Ni, ni kweli tume, tuna steji ambayo tumefikia kwa sasa ukiangalia na miaka iliyopita, tulikuwa malaria ilikuwa ni tatizo kubwa sana. Sasa hivi tunashukuru kwa kupata na a um, uh, donors, uh, na watu ambao wamepartners ambao wametuletea neti zenye viatilifu vya mbu ambavyo vimeweza kutokomeza malaria kwa at least half. Cases nao zimepungua sana, na pia tunashukuru kwamba nyumba nyingi zimekuwa zimetengenezwa kuweza kuzuia mbu kuingia. Watu wameelimika, watu wanaweza kwenda kupata matibabu kwa haraka pale wanapogundulika kuwa wana malaria. Hiyo imechangia kikubwa sana kufanya malaria kupungua, ingawa haijamalizika kabisa, lakini imekuwa ni milestone nzuri kwetu watafiti na pia kwa nchi kwa ujumla. Kando na hapo, kuna vingine ambavyo pengine vinaweza vikaonekana vya haraka ambavyo wananchi pale Tanzania wanaweza kufaidi kupitia utafiti ambao mnafanya, ama bado kuna muda kabla matunda yake yaanze kuvunwa? Kwa utafiti um, huwa haichukui siku mbili au tatu, it's a process. Kwa hiyo, kwa mfano kama sasa hivi tumeweza kutengeneza mitego ambayo bado iko kwenye majaribio lakini imeonyesha iko promising. Mitego ambayo inaweza ikavuta mbu na kuwaua ku, na, na at the same time inaweza ikatoa umeme kwa, kwe, sasa, sasa katika vijiji ambavyo ha, hawana umeme wa, wa the, main, uh, the the grid, the main kutoka serikalini inatumia solar system na pia kuna tafiti nyingine ambazo tumefanya nyingi ambazo tunatafuta tunaweka uh, magunia ambayo unaweza ukayaweka ndani ambayo yana repellent inaweza akafukuza pia mbu, uh, hajawa pia approved na, na National Malaria Control Program, lakini tunaamini baada ya miaka inayokuja tutaweza kuwa uh, imekuwa approved alafu uh, pia tutaweza kuwa tumeanza kuleta maendeleo zaidi zaidi na kufikia kumaliza malaria, kuangamiza malaria. Kwa hiyo utafiti ambao mnafanya mnaongozwa na mashirika yasiyo ya kiserikali, ama kuna ushirikiano na serikali ya Tanzania hususan pengine idara ya afya na, na mazingira pia? Uh, utafiti wetu, mimi nafanya katika uh, organization ambayo ni private inaitwa Ifakara Health Institute na tuna, tuna ushirikiano mkubwa na wizara ya afya na pia na kitengo cha Um, malaria cha National Malaria Control Program na pia tuna tafiti zetu nyingi tunaambatanisha pia na um, na guidelines au tukisema procedure ambazo zinakuwa zinatolewa na kitengo cha Wizara ya Afya ambazo kinashughulika na ku, ku, kuangamiza na kutokomeza malaria. Kwa hiyo it's, it's really a partnership between the NGOs and the Ministry of Health and Kwahio kuna ushirikiano wa, wa mashirika tofauti ya kiserikali na isio kiserikali. changamoto ni zipi pale uh, Tanzania, katika tafiti zako? Changamoto sasa, tunapofikia katikati kwenye milestone ya kufikiria how we can really achieve kutokomeza malaria kabisa, changamoto ya kwanza ndio hiyo, kwa sababu miradi yetu mingi na tafiti nyingi nahitaji pia pesa na pesa hizi nyingi tumekuwa tukipata support from the partners out nje ya nchi. Asilimia ndogo sana inatoka serikalini, kwa hiyo inakuwa ni changamoto, tunakuwa tunashindwa kufikia malengo kwa mwafaka. Kwa hiyo ndo tumefikia ni tukafikiria, na ni kitu ambacho nimejifunza pia kwenye mkutano, ni muhimu sana kwa tafiti nyingi tuweze kufikia hatua ya kutumia resources au, Uh, vitu ambavyo viko vinapatikana nyumbani na pia kutumia uh, wanajamii local communities, wao wanahusishwa kwenye utafiti, inakuwa ni rahisi ikawa endelevu kuliko kuweza kuendelea ku kusubiria kupata um, donors funded um, nje ya nchi yetu kuna mataifa mengi, Australia ikiwa mojawapo, na nadhani katika siku za hivi karibuni na mataifa mengine kule kusini Marekani ambayo yametangazwa kwamba hayana visa vya malaria tena. Unahisi kwa Tanzania ama pengine mataifa katika ukanda wa maziwa makuu na mashariki ya Afrika bado kuna mda kiasi gani kabla tuweze kupata tangazo kama kwamba taifa hili halina malaria tena, malaria imeangamizwa katika taifa hili? Uh, ni kweli kabisa kama walivyosema kama tulivyosikia karibuni uh, Paraguay in, in Southern America wametangaza kuwa wamekuwa uh, wamekuwa malaria free, wamekuwa approved na na na na shirika la afya duniani, na wao walifanya juhudi kubwa sana. Ilikuwa si kitu cha miaka mitano au kumi, ilihitaji commitment ya hali ya juu kutoka serikalini, kutoka kwa wanajamii. Na pia walipata um, support kutoka nje ya nchi yao. Na sisi kama Tanzania na nchi za jirani ambao bado tuna tunapambana na ugonjwa wa malaria tuna safari ndefu, atu, atu, safari ndefu ni iko na tunaamini, maybe ndani ya miaka ishirini au thelathini tunaweza tukawa pia kama Paraguay. Kutokana na changamoto ambazo tunazipata, tunaamini kama kweli tukiweza kupata Political commitment uh, pia local commit, local communities commitment na pia tukaweza kupata kuweza kutumia resources ambazo ziko ndani ya nchi yetu tunaweza tukafika mahali pazuri, lakini kusema kuiondoa malaria kabisa, kuifuta kabisa, um, sio kitu ambacho inatokea kwa wakati mfupi. Kwa hiyo inabidi pia kuwe tuweze kuwa na uvumilivu na tuweze kuamini kwamba tuendelee kufocus na kuamini kwamba yes, one day tutaweza kutokomeza malaria kabisa. Kama unajiunga nasi, tuendelea na mazungumzo na Binasi Matoo, mtafiti wa swala la malaria ambalo limekuwa ni kero kwa mataifa mengi barani Afrika na hata hapa katika ukanda wa Pacific na maeneo ya Amerika ya Kusini. Tukiendelea basi mbele, utafiti ambao unaendelea kwenu Tanzania na ule ambao umepata katika kongamano ambalo umepata hapa mjini Melbourne na baadhi ya vikao ambavyo ulihudhuria pamoja nawe mwenyewe kuchangia yale ambao unafanya kule Tanzania, ni kipi ambacho umeweza kujifunza na ni vipi ambavyo umeweza kuona kwamba vitaweza kuboresha utafiti wako utakaporejea nyumbani? Kuna vitu vingi nimejifunza kwa kweli, ni vingi sana na kitu ambacho nimeondoka as a key messages nimepata ni kwamba kuondoa malaria inahitaji kuwa kuwaunganisha wanajamii, ambao wao ndo wanajua tatizo kwa ukubwa, kwa sababu malaria imekuwa mara nyingi sana, tunategemea watafiti tu, tunategemea watu ambao wana uzoefu kama kama professionals kama expert lakini tumesahau kwamba hawa ah, watu ambao wanapata ambao wako vulnerable, ambao wamekuwa wakipata shida katika sala la malaria, tunawaweka pembeni, wao tunawapatia tu njia za kujikinga na, na mbu na malaria, lakini tunasahau kujifunza kutoka kwao vitu ambavyo pia nimeona wamefanya nchi za pas, Asian Pacific kama Cambodia na watu kama Sri Lanka, wao wana ukiangalia nchi zao almost certain kama Tanzania, lakini wamefanya sana wame, commitment imetoka kutoka serikalini imetoka katika local communities na pia imetoka kwa wanatafiti. Kwa hiyo ni inahitaji partnership, inahitaji umoja kuondoa malaria, itahitaji kutoka pande zote ambazo zinahusikana zinaweza zikatokomeza malaria. Kwa hiyo mimi nimejifunza kwamba tunajua kwamba Mheshimiwa Magufuli anakuwa na bidii sana kufanya katika masuala ambayo yanaelekeza maendeleo ya taifa pamoja na afya ya jamii. Kwa hiyo, ripoti ambayo utamfikishia mezani ni ipi? Um, mimi nikipewa nafasi ya kuongea na Mheshimiwa Rais John Pombe Magufuli nitamwambia rais, sisi tuna uwezo wa kuitokomeza malaria, lakini uwezo unaanzia pale, kama wewe kiongozi kuweza kuwa na commitment, na commitment yake ni pia ni including ni muhimu kuwekeza hela za kutosha katika bajeti, kuelekeza hela za kutosha na pia kuelekeza um, vi kazi wao, watu ambao wanaweza human resources wa kuweza kusupport ku kutokomeza malaria na pia kuchange policy. Policy, ya um, kutokomeza malaria Tanzania ina only ina rely na, na kutumia neti kuna vitu vingi ambavyo wenzetu wameweza kuitokomeza malaria kwa kuspray dawa ku kupuliza dawa ndani ya nyumba, lakini kwetu hairuhusu. Kwa hiyo hiyo inahitaji pia na yeye aweze kuwa ana involve. Samani kukatiza neno kidogo, ni kwa nini waruhusu kupuliza dawa za ambazo zitafanya zita tofauti kwa pengine kwa maambukizi ya malaria ha At the moment it, ni kwa sababu uh, ni expensive. One of the main reason ni kwamba ni financially it's not sustainable aha. Kwa hiyo dawa dawa ndio as, ghali kwa kwa raia wa kawaida yes, ni kutumia dawa ndani ni, ni gharama sana ukilinganisha na kutumia neti ambazo zimekuwa. mm -hmm, ndio lakini hizo neti zenyewe zinadumu kwa muda gani? Na pengine kabla tumalize mazungumzo haya, kipi ambacho cha muhimu zaidi katika utafiti wako? Na pia kabla tuzungumzia hilo, kwa, kwa fupi tunaona kwamba wa Australia wamekuwa na maendeleo, wamepiga hatua wa nyingi katika swala hili la utafiti wa malaria, na katika siku za hivi karibuni tunaona kwamba kunakuwa na majaribio ya watu kujaribu kutoa damu kisha katika maabara wanachanganya damu hizo na kutafuta jinsi ya kuweza kuzi kuambukiza virusi vya malaria katika umbu wale ambao wanasambaza malaria na kujaribu kuwamaliza ku, mmoja baada ya mwingine. Kuna ushirikiano wote ambao pengine nyie ambao mnafanya kule Tanzania mnaweza mkafanya na wale ambao ko hapa Australia ama bado ile swala mjalifikia? Bado ingekuwa ni vizuri sana kujifunza hizi teknoloji ambazo zinafanyika Australia na kama nilivyosema mwanzo, kutokomeza malaria kwenye nchi ambazo zinaeneza, zina tatizo la malaria, pamoja na in globally, inahitaji uh, global effort inahitaji support na collaboration kutoka nchi nyingine tu. Sisi kwa sasa hivi swala la parasite infection, na kuangalia jinsi gani wanaweza wakambadilisha akam, huyo parasite ili aweze labda kuto kuweza kueneza malaria kwa kwa kupitia mbu, ingekuwa ni vizuri kweli kuweza kuwa na na, collaboration na kuweza kuwa na uwezo wa kuweza kusaidiana na watu wa Australia, Australia na Australia wana high level of technology ukilinganisha na nchini kwetu Tanzania na nchi nyingine ambazo ziko zina matatizo ya malaria, nearby countries. Unakuta ni technology ni, ni challenge. We don't have hatuna hizi machine ambazo like like high high quality, like high quality uh, performance PCR machine mm -hmm, lakini tungeweza kuwa tunaweza kuwa na, na umoja pamoja na Australian uh, laboratories ingekuwa ni vizuri sana, na tungeweza pia tukapata kujifunza vitu vingi ambavyo tungeweza kuvitumia na knowledge na skill ambayo ingeweza ikatusaidia nchini kwetu na kuweza kutokomeza ugonjwa wa malaria. Ujumbe kwa wasikilizaji wetu kutoka maeneo ya maziwa makuu pamoja na mashariki ya Afrika ambao wanakusikiliza kwa sasa, ambao wana jamaa nyumbani, ambayo inakuwa ni mara kwa mara, naomba hela kidogo nifikishe jamaa hospitalini, maana malaria yamemlemea. Ujumbe kama mtafiti ambao unawafanyia swala hilo kazi, utawaza, utawapa moyo vipi hao? Um, ningependa kuwashauri waendelee kufanya kazi kwa bidii na pia kama ingewezekana, i think sehemu kubwa ambayo tuna shida ambayo inahitaji ni government intervention, ambayo hiyo ita, ita supoti vitu vingi sana. Uh, watu ambao pia wanafanya utafiti kwenye laboratory, tu tungependa pia kukaa nao bega kwa bega. Mimi kama mtafiti wa mbu nakaa muda mrefu sana kwenye vijiji na watu wengi kama wakulima, anafanya kazi sana na wakulima. Nimeona jinsi gani ambao pia hawana uelewa zaidi sana kuhusu mambo ya malaria. Wao wanaumwa, wanaenda hospitali, wanapewa dawa, lakini sio kitu ambacho wanakijua kwe, kwa undani. Kwao inakuwa kutafuta kiini cha ugonjwa ni changamoto pale. Eh, ni changamoto kwa kweli, ni changamoto hasa kwenye remote areas in, in Tanzania, sehemu ambazo ni very remote In most of the health facilities hazina uh, equipment za kutosha hazina technology hazina hakuna watu ambao wana knowledge na skills kwa kuweza ku uh, detect na kugundua uh, kwamba damu ina parasite kwa hiyo hata kwenda kwa mtu kwenda kutibiwa inachukua muda kwa hiyo ikichukua muda then inaongeza pia matatizo ya vifo uh, vya malaria kwa sababu mtu anakuwa hajaweza kugundulika za zaidi na mapema na kwenda kuweza kutibiwa. Ah, naam, kuna mengi ambayo tumezungumza hapa, mengi tena mazito ambayo tunatumai kwamba utaweza kuyatatua katika siku zijazo, ama pengine miezi, kama sio miaka ijayo, katika utafiti wako. Pengine neno ni la mwisho kwako katika kazi unafanya, matarajio yako kama mtafiti na lengo kuu ambalo unataka kufikia katika pengine miaka mitano ijayo. Nikiwa ndani ya miaka mitano kwanza, ningependa kuweza kujifunza jinsi ninavyo naweza na, nikawakutanisha nikawa wan, wan, wana communities nikaweza kuwakutanisha vizuri hasa wakulima. Mimi nafanya kazi na utafiti wangu mwingi, ninajaribu kuwaweka wakulima waweze kuweza kuwa involved katika utafiti. Nimegundua utafiti mwingi ambao tunafanya hasa kuangalia dawa zinazotumika kwa ajili ya kumwangamiza mbu. Dawa hizo pia wanatumia sana wakulima kwa ajili ya ku, kuangamiza wadudu ambao wanashambulia um, mazao yao. Kwa hiyo ningependa ndani ya miaka mitano niweze kuwa nimeweza kuwafahamisha wakulima at least hata wakulima mia tano waweze kujua kwamba hizi dawa zinatumika vipi, kwa sababu wengi wanatumia vibaya na hizi dawa zinawaathiri mbu kwa sababu mbu pia wanakaa kwenye mazalia ambayo ni sehemu wakulima wana, wana wanafanya kilimo chao, mbu wengi wanazaliwa huko. Kwa hiyo mimi naona ni majukumu yangu kufanya hivyo, kuweza kuwaunganisha wakulima waweze kujua kwamba wanatakiwa watumie dawa vizuri. Na pia ndani ya miaka mitano ninaamini nitaweza kuwa nimeweza ku uh, kupata shahada hii ya PhD katika masuala ya entomology na community engagement. Binasi Mato, shukran sana kuzungumza nasi na hongera kwa kazi mnafanya. Ni jukumu zito tena kubwa ambalo ume, umejituika, lakini linabidi lifanywe kwa sababu kwa ya, niaba ya jamii zetu kutoka bara la Afrika. Asante sana tena kutenga muda wako kuzungumza na SBS Swahili, asante sana. Nam, huyo ni binansi matoa, mtafiti kutoka Tanzania, ambaye alikuwa hapa nchini Australia katika kongamano ambalo likuwa linazungumzia swala la malaria na jinsi ya kutokomeza ugonjwa na tatizo hilo, na nasikia anaendelea na, na shughuli zake za utafiti katika maeneo ya vijiji pamoja na sehemu tofauti nchini Tanzania, kujaribu kutafuta suluhu ya swala hilo zima la malaria kule Tanzania na katika sehemu zingine za bara la Afrika. Kama kuna yale ambao ungependa kuchangia kuhusu mada hii, basi tuandikie katika ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mkoa wa juu SBS Swahili, ama tuandikie kwa barua pepe iwapo una maoni ama pengine pendekezo la yale ambayo ingependa kusikia katika vipindi vijavyo. Anwani ni swahili program at sbs.com.au. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na yale ambayo tumeperusha hapo awali, tambila tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu swahili. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mko wa swahili.