Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Kama kawaida waweza pata makala haya kwenye tovuti yetu sbs mkoa juu swahili, na kwenye ukurasa wetu wa facebook facebook com mkoa juu sbs swahili. Kwa sasa tufanye mazungumzo kuhusu mchezo ama spoti, kama unapenda na matumizi ya spoti kwa kuweza kuleta uwiano wa jamii ama kuleta jamii pamoja katika maisha. Wakati kunakuwa na jamii ambazo ziko katika nchi za kigeni, je, wanatumiaje spoti kuweza kuleta watu pamoja, na kuweza kuisha kwamba ule ushikamano wa jamii unaendelezwa na pia jamii inaendelea kukaribiana na kuendelea kusaidiana. Kuweza kuzungumza swala hili, tuzungumze na mmoja wa viongozi katika jamii ya Wakenya ambao wanaishi mjini Sydney, hususan kupitia shirika dogo la Kiswa, na tutazungumzia michezo ambayo inaandaliwa na shirika la Glaped ambalo ni shirika ambalo linakusanyisha mataifa kutoka maeneo ya maziwa makuu ya Afrika pamoja na mashariki ya Afrika. Bwana George karibu katika makala haya maalum, ukoje? Asante. Niko mzima. Tukianza kwa swali hili zima la kutumia mchezo kuweza kuleta watu pamoja, Umuhimu wake ni nini kwako na mchezo unawezaje kutumiwa kuleta watu pamoja? Maana tunajua kwamba mara nyingi panapo michezo inakuwa pia kunakuwa na swala la kuvutana mashati, maana hakuna ambaye atakushindwa. Sasa so, swali hilo unapolizingatia unaweza ukaelezea watu vipi namna kuweza kuleta watu pamoja kutumia mchezo na kuweka uhasama kando? Ningependa uh, ni wasalimu nyote kwanza, niwakaribishe kwa kwa huu mjadala. Naweza sema like mchezo mchezo ni ni kitu, kitu, kitu vyema. Ime, imeweza kuleta watu pamoja, kutengana kutoka mawiano tofauti tofauti. Baada ya hiyo, imeweza kuleta pamoja watu kutoka nchi tofauti tofauti na pia makabila tofauti tofauti culture zile tofauti tofauti pia, so nikiweza kusema maneno ya spoti, imeweza kuunganisha watu makundi zote makabila zote kwa minajili ya kitu kimoja, hiyo uwiano, cause tuna, tunajua kuwa like spoti inaweza, inaweza, inatumika kila wakati ukiwa kwa uwanja pale, unahitaji kitu kama timu, uwezi fanya kitu peke yako, so utahitaji mwenzako ndo uweze kufaulu. So kama ni, kama ni goli, ni ngumu uweze kuweka goli peke yako, utahitaji mwenzako na utaahitaji mwenzako ndo uweze kufa, kupata kenye ulichokitaka. So nikiweza sema maneno ya spoti imeleta uwiano, imeleta utangamano na makabila mingi mingi na watu tofauti tofauti, pale tunapata imeweza kutumiwa Spoti imeweza kutuleta pamoja sisi wote kwa ajili, nikiweza sema kama hii kikundi inaitwa uh, waliangalia na wakasema ni kivipi tutaweza leta au watu pamoja, au watu ni Waafrika, ukiwezaangalia ngozi ni ngozi ni moja, so tutafanyaje ili tuwaweze kuwaleta pamoja? Tungesema vitu kama tunataka kuja tuwaambie, tuwa, tuwa wakuja kama mkutano ni vigumu watu wakuje, but tukitumia kitu kama chombo kama spoti, kila mtu anataka kuja kufanya mazoezi, anataka kuja kuona mwenzake, anataka kukutana. So hiyo ni chombo kenye kimeweza kimefaulu kuweza kuwaleta pamoja. Kando na swala hilo zima la kuleta uwiano katika jamii, umuhimu wa spoti kwa mtu binafsi ama kwa jamii kwa ujumla ni nini? Ina, ina umuhimu wote ama tu ni, ni kupoteza muda? Uh, nikiweza sema spoti, spoti iko na umuhimu, siwezi sema hata ni ngapi, ni mingi. Moja naweza sema ni hali ya mwili, inakupatia fitness, afya, afya njema. So tuna, tunaelewa hapa uu Ulaya venye tuko makazi mingi, watu wengi, unapata watu wengi kila wakati ni kwenda kazi, ni kukaa chini asubuhi mpaka jioni, mgongo wakati ngine unapata mgongo ina, unafika nyumbani mgongo unauma, unaenda nyumbani huyu maneno za ugonjwa za hapa na pale, hii wa, wana matajiri tajiri. So ukijaribu kuangalia hiyo moja, nikisema spoti hiyo ni uzuri, u, u, uzuri wa spoti hiyo ni moja ya pili. Spoti pia ina imetumiwa kama chombo cha, inaweza kulisha kama kijiko Tumeweza kuona watu wengi, watu matajiri dunia hii ni wanaspoti, unapata ni wanasoka, unaweza pata ni wana wakimbiaji. Juzi tumekuwa na mmoja wetu uh, kutoka Kenya anaitwa Eliud Kipchoge, aliweza kushika uh, mioyo za watu wengi sana kwa msemo aliyotumia aliposema, like hakuna binadamu ako na mwisho ana, uh, hakuna penye unaweza like, hakuna, no human is limited, hakuna kizuizi. So, ukijaribu kuangalia mtu kama huyo ameweza kukimbia na kitu kenye ilishangaza watu wengi sana. Hiyo hiyo riadha yake ilikuwa ni yeye peke yake, alikuwa anakimbia, alikuwa anakimbia na wakati peke yake, hakuwa anashindana na, na mtu yoyote, so hiyo ni kitu ijaifanyika dunia mzima, na ukijaribu kuangalia hiyo ni macho zaidi ya mabilioni zilikuwa zinaangalia, imekuwa ikiangaziwa na, ma, ma, na zaidi ya matelevisheni hamsini na kitu dunia mzima. So ukijaribu kuangalia hiyo imetuletea sisi kama wakenya pia sifa. Kila wakati ukionekana ukitembea, wakiona wa wa ni jama mweusi, unaulizwa we ni Mkenya. Imetupatia sisi wenyewe, tunajivunia kuwa Wakenya, tunajidai kama kuwa Wakenya. Hiyo ni ya pili, hiyo ni fahari, imetupatia fahari. Kila wakati tunajua ukitembea pale, tuko ingine, spoti, tunaweza sema spoti. Tumejaribu kuona ni ajira, mtu kama huyo amepata mabilioni kadhaa, uwezi kaniambia mtoto wake atakuja angaike. Ukijaribu kuangalia watu wachezaji wengi kama wakina Serena Williams, wakina Tiger Woods, wakina Cristiano Ronaldo, ni spoti imewajenga, na ukijaribu kuangalia maisha yao ni tofauti sana. So naweza sema hiyo inaweza tumia kama ajira pia. So apart from ajira, imetupatia kisizi kama sisi wa Afrika ama imepatia inatupatia sisi wengine kama ikiwe ni kama chanzo cha kutukutanisha pamoja, kwa ajili ya kutuleta pamoja, tuseme tu hivyo. Nam, kama umejiunga nasi hivi sasa, tunazungumza na bwana George kutoka jamii ya Wakenya wanaoishi mjini Sydney, tukizungumzia swala so zima la mchezo na umuhimu wake katika jamii na kwa mtu binafsi. Hapo awali amezungumzia kuhusu manufaa yake kwa mtu binafsi kwa upande wa kupata ajira, kuweza kujiendeleza mbele, pia na kwa fahari ambayo inaleta, mchezo unaleta kwa jamii pamoja na taifa zima, akizungumzia mfano wa Eliud Kipchoge ambaye ndiye anashikilia rekodi dunia nzima kuweza kukimbia kwa chini ya masaa mawili, hali ambayo si ya kawaida, na yeyote ambaye anajaribu bila shaka atapata chamta makuni baada ya misuli itakapo kwanza kuleta malalamishi, lakini itakuwa. Tuzungumzie sasa swala so zima la kuweza kushiriki katika sehemu nyingine ya mchezo, pia inakuwa na ushindani kiasi fulani, na pale ndipo anasema sikubali kushindwa sehemu shindani, lakini hata vile bado kukubali kushindwa mara nyingi inakuwa ni, ni tabu kidogo kwa mtu kuweza kubali kwa upande wako ni kipi ambacho unaweza kuwahimiza mtu yule ambaye unaona kwamba ndio kweli linalemewa katika mchezo huu, lakini basi kubali tuwache, tu uachie, ama ni kuendelea hadi mtu wa mwisho aweze kuweka kwe, mikono juu na kusema kwamba kweli nimejaribu vile naweza lakini hapa nimeshindwa. Hiyo msemo unaosema asiyekubali kushindwa si mshindani, uh, ni, ni, ni, ni msemo ulikaliwa mzuri na ukaweza kutungwa, tukiweza sema hivyo ni mchezo lazima kukuwe na mshindi na lazima kukuwe namba, nambari la pili na pia kukue, lazima kukuwe na mtu wa mwisho, lakini hawa wakumbukwi na mtu ile wa kwanza ninakumbukwa tu. So wa kwanza tukiweza sema sisi kama wanaspoti tunajua tunajijua kuwa, bas, kuwa ba. mimi leo ni mimi kesho, kesho itaweza kuwa ni wewe. So inafaa naweza, naweza kuhimiza wanaspoti wote waweze kuiga kuwa like huo msemo kuwa tuna, tukubali ukishindwa kufanya mazoezi zaidi, maybe huyo mwingine amefanya zaidi mazoezi kukuliko zaidi, so na kila mtu ako na wakati wake. Zaidi ya yote, kuna kitu inaitwa talanta. Ukiweka talanta na uweke bidii yote, huwa naamini kuwa utakuwa mahali. Kitu kama spoti, naamini naamini kuwa mwanaspoti mwenyewe anajua kuwa mchezo lazima kuwa na mshinda na lazima kuwa na mshindani so nikiweza jaribu kuangalia kukot kot ya mtu mmoja aliyekuwa anaitwa naitwa, alikuwa mwanabondia, alikuwa anaitwa Tyson. So huyu jamaa alisema kwa kizungu, naweza sema kwa kimombo hivi, uh, train hard, fight easy hivii. Yeah, yeye yeah, alikuwa anasema napiga mazoezi ngumu, alafu niweze wakati ikifika nikikutana uwanja hiyo ni mteremko. So hiyo ndo naweza sema kwa watu kama hao. So kuna kesho, so tutafanya leo kesho kuna spoti, so imaanishi tukikimbia leo umenishinda, sawa una, narudi tena gym, narudi kuenda kufanya mazoezi nione penye umenishindia. Kuna kwa spoti pia najuanga kuna hiyo improvement, kuna ile kunaweza kuiboreka, so kwa hivyo mwanaspoti venye najua wote ubilivi hivo. Naam, tukistalia pale katika hiyo kauli ya Bwana Tyson kwamba fanya kazi kwa bidii, lakini ama fanya mazoezi kwa bidii, kisha ikiingia pale dimbani basi mtu akipate. Kwa upande wa timu ya Kenya, mmejiandaje katika michuano hii ambayo Glapad imeandaa na matarajio ni gani mtakapoingia dimbani? Uh, kama timu ya Kenya tumejiandaa vyema, tuko na matimu um, kadhaa tumeziandaa moja ndaanzia mchezo wa, wa kandanda naitwa soka, so wala ni vijana, tumekuwa tukifanya mazoezi pale Bankstown karibu Bankstown Hospital, na vijana tumeweza kufanya mazoezi na tumeweza kushiriki kwa ma, madimba kadha wa kadha. Hapa juzi tumekuwa tumecheza kwa tournament moja pale, ilikuwa imeundwa na one of the Australians uh, ni association ya hapa hivi league, so tuliweza kucheza kwa ajili ya uzoefu. hatukufanya vyema sana but tuli niliweza kuona vijana walikuwa na hiyo um, uwezo so tulijaribu kuangalia ni ile pia vijana kujiamini. Vijana walifika pale pia unajaribu kuangalia nacheza na mtu mzungu, apart from kucheza na mzungu pia ni kujiamini sisi wa Kenya na believe, tuko na talent ya pili. Najua kuna kutakuwa na mchezo wa voleiboli, so kuna timu tumekuwa tukijaribu kufanya mazoezi mazoezi na tumekuwa tukijaribu kucoordinate na kukutanisha pamoja, so najua Kenya tuta tutafaulu. Najua hapa Kenya itakuja tu kama timu ya kuja ku ku, ku, kuwakilisha but kuhesabiwa but itakuwa ni tim wanaifil mutakisikia muta, muta, muta. So itakuwa tu ni timu ya kuja. So mashabiki, tunaomba mutokee kwa, kwa wingi. So hii timu ya Kenya ni tim yenye, tuko sawa, tumejipanga ngangari. So mchezo yenyewe imeandaliwa na, na chama cha i na, club, eh, na ili, tulicheza last year na kulicheza last year yenyewe tu kuwa vyema kwa ajili ilikuwa ni mara yetu ya kwanza. So tuliwaambia ni sawa, tulimulitushinda last year, mwaka uliopita, tuko na nyinyi mwaka huu. So mwaka huu tumeweza kujitayarisha, tuone vyenye itakuwa so. Kwa majaliwa, najua tutaweza peperusha bendera ya Kenya vyema. So hii mchezo itakuwa pale Liverpool, itakuwa 90 Memorial Avenue so ni uwanja inaitwa Whitlam Leisure Center, ilikuwa ilifanyika last year pale mwaka uliopita pale. So zaidi ya yote, kama utataka kufika pale tunakukaribisha kwa wingi, tunaomba mkuje, mkuje tuweze kusherekea na ku, at least tuweze kuona vijana wetu, wasichana wetu wakicheza hizi mchezo. Itakuwa ni soka peke yake na itakuwa ni volleyball peke yake, kutakuwa na basketball, kutakuwa na kutakuwa na vitu mingi. Kuna watoto, mnakaribishwa. Kuna bado mabounce za wa watoto pale. Kutakuwa na kama uko na mtoto, tunakuomba unaweza kuja na yeye bado, so si restricted, hatujefunga tu tuseme nunu watu wazima, kuna wapia watoto mcheza watoto nam sehe mzuri kumalizia kwa ya kumalizia mazungumzo haya ambayo kwa kweli tunasikia kwamba timu ya Kenya imejiandaa ipaswavyo na nahisi kwamba pia kuna timu zingine ambazo ziko tayari pia kuakisha kwamba kombe lao linasalia palepale liliposalia mwaka ujana. Kwa hiyo pengine kwa tathmini ya haraka, unakisha mashabiki wa Kenya kwamba kikombe cha soka kinarudi Kenya ama mataifa mengine ndio yatachukua? Tuna believe Kenya inajulikana ina kwa spoti, na sisi tuna believe mimi mwenyewe najua, najiamini kuwa Kenya itachukua. So tunajua pale tutakuwa na timu kadhaa. Mmoja ni Uganda, timu ingine Rwanda, timu zingine ni Burundi, kuna Kenya, Tanzania na Congo. So kwa hizi matimu sioni kama kuna upinzani mgumu. Tukiweza kuangalia sisi kama Wakenya, Wakenya sisi tunajua Kenya inamaanisha tukisema spoti. So last year ilikuwa mara yetu ya kwanza na tuliona kama tungeza ongeza nguvu kidogo ama tungeza ambua kitu kidogo, tulikuwa hii watu wangepata tabu. But hata hivyo, round hii tuko tu sawa. So tunaomba tu wachezaji uh, wote kama unaweza please, tafadhali tuweze uh, mkuje tuwakilishe timu yetu ya Kenya. Na kama unaweza pia zaidi, mnakaribishwa muweze kujiandikisha. Bado um, kujiandikisha bado iko mnaweza mkajiandikisha na timu ya na group ya Kiswa. Kuna mtu anaitwa Isaac, unaweza jiandikisha kwa Isaac, atachukua jina yako na useme ni sport gani utataka kucheza. Bado tunaongeza tuna watu, hatutaki tufungie mtu yote kando, tunajua kuna talanta, kuna makazi, na hatutaki tu tuseme kama uko ifanya mazoezi utakionekane. So no tunataka tu kuje pale uangalie, na kama unajisikia Jumamosi Jumamosi ni tarehe mbili tunaomba uweze ku, kujitokeza pale tuone kama tunaweza wote, tunaweza kaza ikamba unakaribisha nyinyi nyote. so contact details za Kiswa ukitaka kuongea na wako na email, uh, barua pepe na pia kuna masimu wako na simu pia tunaweza barua pepe yao ni naweza kuambia unaweza andikia wao barua kwa email, barua pepe ni info dot kiswa australia at gmail dot com. Ni info dot kiswa australia at gmail dot com. Pale tuko na mkurugenzi mwenyekiti anaitwa Tabitha. So ukitaka kuongea nao, just andika tu barua pepe, ukisema unataka kushiriki kwa mchezo huu, bila, bila shaka watakurudia wakuambie mguo zaidi ya Kenya utahitaji. Asanteni sana nam. Basi, mwenye masikio hambiwi sikia, na mwenye macho hambiwi tazama. Kwa hiyo umesikia na umepokea taarifa kuhusu maandalizi ya timu ya Kenya kushiriki katika michuano hiyo ya Glaped ambayo itakuwa tarehe mbili Novemba, ambayo itakuwa ni Jumamosi mosi, tarehe mbili Novemba, katika ukumbi wa michezo wa Whitlam Leisure Sport Center pale mjini Liverpool, New South Wales. Mengi zaidi kuhusu hafla hiyo, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au/swahili, ambako utapata maelezo pamoja na jinsi ya kuweza kushiriki katika michuano hiyo. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.