Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS uko so nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliyochapisha pale. Anwani ni, ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia Waziri Mkuu Malcolm Tambl ameihamasisha seneti ipitishe mpango wa serikali wa makato ya kodi binafsi bila upungufu wowote. Wakati mjadala unaendelea bungeni, serikali inahitaji kuwashawishi maseneta wa vyama vingine kupitisha mswada wake kwa ukamilifu, kwa sababu chama cha Leba kinaongoza kampeni ya kugawa mswada huo. Bwana Tambul amezungumzia mpango huo wa miaka misaba kama mageuzi muhimu ambayo yatashuhudiwa nchini katika kizazi. Na mpango mzima wa serikali kwa makato binafsi ya kodi, utawaona Australia kwa upande wa kwanza kwa wenye mapato ya chini na kati, wakipata marejesho ya, ya kodi zaidi ya watu milioni kumi na zaidi ya watu milioni nne watapata dola 530 na wakati mpango huo utakamilika, mageuzi hayo yatakapokamilika, kiwango cha kodi cha chini kitakuwa senti thelathini na mbili na nusu kutoka mapato ya dola elfu arobaini na moja hadi dola laki mbili Chama cha Leba kinaunga mkono mapunguzo kwa kodi ya mapato ya chini na kati ambayo itaanza mwezi ujao wa Julai ila chama hicho kinapinga hatua za mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Imeripotiwa kuwa kiongozi wa upinzani Bill Shorten yuko tayari kupigia kura tu pendekezo za makato ambazo zitaanza kutumiwa mwaka huu bungeni. Chama cha Leba kilimuuliza waziri mkuu kama hatua ya tatu ya mfumo wa kodi ya mapato binafsi itawafaidi asilimia ishirini ya wenye mapato ila, waziri mkuu badala ya kujibu swali aliloulizwa alishtumu upinzani kwa kuwa pingamizi kwa wafanyakazi pamoja na watu ambao hulipwa takriban dola laki mbili. Bwana Tambul na maelezo zaidi, nasema ni aibu kwa chama cha Leba. Walikuwa wanaamini maendeleo ya wafanyakazi, walikuwa wana imani ya kuwasaidia watu, ila siku hizi wanasikika kama watu wenye upendeleo ambao wanataka wafanyakazi wasalie waliko. Wakati huo huo, chama cha Greens hakiunge mkono makato yoyote ya kodi na chama cha leba kimeihamasisha serikali igawe msaada wake ambao unaaminiwa kuwa na thamani ya dola bilioni 140 katika mwongo ujao. Naye mwekaazina Scott Morrison ametupilia mbali wazo la kufanyia mageuzi mipango hiyo, ila mwekaazina kivuli katika upinzani Chris Bowen amesema hatua ya mwisho ya ajenda ya makato ya kodi bado inaendelea kuwa hatua ya mgongano. Bwana Bowen na maelezo zaidi. We'll be making a recommendation uh, to my colleagues. nitafanya pendekezo kwa washiriki wangu kuhusu jinsi ya kukabiliana um, na hatua za kodi um, ya mapato binafsi kupitia bunge tutakapomaliza mchakato wa kawaida. Bill Shoten nami tutakuwa na mengi ya kusema, msimamo wetu utakuwa wazi kabisa. Ila anasema hivi, na linarudia nilichosema kabla, kama serikali inataka that palm, kutoa, palm, kutoa makato ya kodi kwa waustralia tarehe mosi Julai mwaka huu 2018 iufikishe bungeni itapitishwa mara moja. Andrew Lee ni naibu mwekazina kivuli katika upinzani. Amekosoa msimamo wa serikali kuhusu mjadala wa kodi akiita msimamo huo kuwa ni wa kitoto. Ameeleza shirika la habari la Sky kuwa kimsingi, serikali inasema itachukua vifaa vyake na iende nyumbani kama haipati inachotaka, ila ameongezea kuwa pengine hiyo ni porojo tu. Bwana Lee na maelezo zaidi they will continue to say they won't yield until finally. Wataendelea they kusema hawatabadili msimamo hadi watakapofanya hivyo. Tumeona hali hii katika suala la kodi ya malipo ya ustafu ambako kwa muda mrefu walisema kila kitu kiko sawa, ila hatimaye walitambua lazima wafanye mageuzi. Watakapomaliza chaguzi zingine watachukua msimamo wa busara. Maendeleo ya mpango huo wa kodi yanategemea mswada wa wabunge wa vyama vingine. Senata Cory Bernardi wa chama cha Australian Conservatives tayari amesema ataunga mkono makato hayo ya kodi, na chama cha Leba pamoja na vyama vingine vinastahili ondoa vizuizi njiani. Ila senata huru Tim Storer amesema kuwa ataunga mkono tu makato ya kodi kwa mapato ya chini na kati, na amesisitiza kuwa hatafanya makubaliano yoyote kuisaidia serikali kupitisha hatua zingine za kodi hiyo bungeni. Na wakati misimamo ya wabunge huru inaanza kubainika, waziri wa fedha Matias Koman amekataa kusema kama serikali imepata msaada wa kutosha ndani ya seneti kupitisha mswada huo. Uh, sitazungumzia kila seneta huru nadhani, uh, uh, ni vyema uh, kwa maseneta uh, huru uh, waruhusiwe kutoa kauli zao wenyewe uh, kuhusu uh, misimamo yao. Wiki ijayo seneti itaendelea na mjadala kuhusu mpango unaosalia wa makato ya kodi kwa biashara ambayo serikali imependekeza. Makato hayo yatapunguza kiwango cha kodi ya makampuni kutoka asilimia 30 hadi 25. Mnamo mwezi Aprili mwaka huu serikali ilikosa kura mbili tu kupitisha mswada huo, na tangu wakati huo seneta wa chama cha One Nation Paulin Hanson amebadili msimamo wake wa kuisaidia serikali kupitisha mswada huo. Wakati huo huo, senata Brian Baston aliyetimuliwa kutoka chama cha One Nation kuhusu swala hilo amejiunga na chama kipya cha kisiasa cha Clive Palmer na amesema atatekeleza makubaliano aliyofanya na seneta Coman kuunga mkono makato hayo ya kodi kwa ukamilifu. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju, swahili. Makala haya yaliandikwa na Sonya Hedeman na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.