Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Taarifa kamili ya habari asomwa na Migode Migerano kutoka studio za SBS, tukiwa na fundi tu mitambo Bwana Dan. Jimbo la Victoria litaweka vizuizi vikali katika baadhi ya vitongoji vyenye maambukizi kuanzia usiku wa manane kesho Julai mosi baada ya jimbo hilo kurekodi visa vipya sitini na nne vya COVID-19. Watu wanaoishi katika vitongoji kumi jimboni humo wataruhusiwa tu kutoka nyumbani wakienda kazini au shuleni kwa peke yao, kutoa huduma ya kufanya mazoezi ya kila siku, pamoja na kununua chakula pamoja na vitu vingine muhimu. Kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews amewahamasisha watu wasipuuze vizuizi hivyo na anasema hizo ndizo sababu zinazoruhusika kutoka, ila ni kama unahitaji kufanya hivyo tu. Siyo fursa ya kwenda kununua viatu, sio fursa ya kwenda kufanya mazoezi ya kila siku kama siku nzima. Vizuizi hivyo vitadumu kwa muda wa wiki nne hadi tarehe 29 Julai, na watu wataruhusiwa kuingia katika vitongoji hivyo kwa sababu hizo. pia Jimbo la Queensland litafungua mipaka yake tena kwa majimbo yote isipokuwa jimbo la Victoria kuanzia tarehe kumi Julai. Kuanzia tarehe tatu Julai, watu ambao wa watakuwa wametembelea jimbo la Victoria katika siku kumi na nne za nyuma watapigwa marufuku kuingia Queensland au watalazimishwa kuingia katika karantini kwa gharama zao wenyewe. Jimbo la Queensland litaregeza vizuizi vingine siku hiyo hiyo, na idadi ya mikusanyiko sio ya umma pamoja na harusi itaweza hudhuriwa na idadi ya watu mia moja. Vyumba vidogo vya matukio vitatakiwa kutekeleza sheria ya kuwa na umbali wa mita mbili kati ya wateja, wakati biashara zingine zitatakiwa kuwa na umbali wa mita nne kati ya wateja michezo ya tamasha vyumba vya kamari pamoja na vyumba vya sanaa na sehemu za kuuza vyakula ndani ya maduka makubwa nazo na zitafunguliwa tena. Naibu kiongozi wa jimbo hilo Steven Miles amesisitiza kwamba hakuna ushindani na majimbo mengine uliohusika katika maamuzi hayo. Anasema, virus so virusi hivi haviheshimu mipaka ya majimbo na kwa hiyo lazima tutekeleze sheria, sheria hizi mpya kali zitahakikisha tunadhibiti virusi hivyo jimboni Victoria. Ujumbe wetu kwa watu wa Queensland ni tafadhali msiende huko. Ujumbe wetu kwa watu wa Victoria ni tafadhali msije hapa. Na katika taarifa zingine, chama cha Leba kimekosoa vikali serikali ya shirikisho kwa kutochukua hatua za kutosha kuzuia tisho za mtandaoni baada ya tangazo kutolewa kuhusu mfuko mpya wa usalama wa mtandaoni. Serikali itawaajiri wajasusi wapya wapatao mia tano pamoja na kupiga jeki uwekezaji wa salama wa mtandaoni kwa zaidi ya dola bilioni moja nukta tatu, ambayo itakuwa ni uwekezaji mkubwa zaidi katika sekta hiyo. Uwekezaji huo umejiri baada ya waziri mkuu Scott Morrison kusema taasisi za Australia zinalengwa kwa mashambulizi ya mtandaoni kutoka serikali zingine. Msemaji wa maswala ya nyumbani katika chama cha Leba Christina Kenili amekaribisha tangazo hilo, ila amesema mashambulizi hayo yangezuiliwa kama serikali ingelikuwa ilichukua hatua mapema. Anasema, katikati ya janga la kimataifa pamoja na kuporomoka kwa uchumi kwa mara ya kwanza katika miaka 29, serikali inaharakisha kutoa mfuko huu wa hatua za usalama wa mtandaoni. Australia kwa leo ingekuwa imelindwa vizuri zaidi inapokuja kwa swala la usalama wa mtandaoni, na kama serikali ilichukua hatua kuhakikisha mkakati wetu wa usalama wa mtandaoni pamoja na ulinzi wetu wa usalama wa mtandaoni uko sahihi na uko tayari. Angazia taarifa za kimataifa kwa sasa. Tuangalie hali ilivyo katika taarifa ambazo tumeandalia, tukianzia kule Ulaya ambapo chancela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wamehimiza juu ya mpango wa ufufuaji uchumi ulio na nguvu na madhubuti kwa ajili ya Umoja wa Ulaya, wakitaka mpango huo ujadiliwe mwezi ujao viongozi hao wamekutana kwa mazungumzo mjini Meseberg siku chache kabla ya Ujerumani ichukue urais wa kupokezana wa Umoja wa Ulaya, mnamo wakati uchumi wake ukikabiliwa na hali ngumu tangu vita vya pili vya dunia. Kwa Ujerumani kuchukua kijiti cha urais wa jumuiya ya wanachama 27, itakuwa mwisho wa Merkel akiwa kama Chancellor na huenda jukumu hilo likaamua urithi wa kiongozi huyo aliyepachikwa jina la Chancellor wa milele. Chancellor Merkel amesema Berlin na Paris zinaweza kuwa na mchango mkubwa kuelekea mwelekeo sahihi katika mstakabali wa baadaye wa muungano huo. Basa la kule Ulaya ambapo umoja wa Ulaya hiyo umetaja majina ya nchi kumi na nne ambazo wanachama wake wanadaiwa kuwa salama kuruhusiwa kuingia katika nchi zake kuanzia Julai mosi licha mlipuko uliopo, lakini Marekani, Brazil na China hazipo katika orodha hiyo. Mataifa yaliyotajwa ni pamoja na Australia, Canada, Japan, Moroko na Korea Korea ya kusini tukisema hapo. Umoja wa Ulaya pia ipo tayari kuongeza China katika orodha kama tu serikali ya China itatoa ruhusa sawa kwa wasafiri wa Umoja wa Ulaya, mwanadiplomasia amesema. Makatizo, makatazo katika mipaka ya Umoja wa Ulaya imeondolewa kwa wasafiri ambao ni raia wa Umoja wa Ulaya kusafiri ndani ya ukanda wao. Sheria zilizowekwa dhidi ya wasafiri wa Uingereza ziko tofauti na makubaliano ya Brexit. Wananchi wa Uingereza wanachukuliwa sawa na raia wa muungano wa Ulaya mpaka mwisho wa kipindi cha mpito cha Disemba thelathini na moja, na katika orodha ya sasa maeneo salama ambayo yanaweza kuongezwa ni Algeria, Australia, Canada, Georgia, Japan, Montenegro, Morocco, New Zealand, Rwanda, Serbia, Korea Kusini, Thailand, Tunisia na Uruguay. Tukielekea basi nchini Burundi ambapo rais mpya wa Burundi Evariste Ndayishimiye Jumapili aliteua baraza jipya lenye jumla ya mawaziri kumi na tano, wanaume wakiwa ni kumi na wanawake watano. Baraza la zamani limewa la mawaziri chini ya utawala wa hayati Rais Pierre Nkurunziza lilikuwa na mawaziri ishirini na moja. Kufuatia uteuzi huo, wizara ya usalama, mambo ya ndani na maendeleo ya jamii zimewekwa pamoja na kuwa wizara moja inayoongozwa na afisa wa ngazi ya juu katika polisi Bwana Gervais Ndira Kobucha. Ndira Kobucha alikuwa mkuu wa idara ya upelelezi chini ya uongozi wa hayati Nkurunziza. Wizara ya mambo ya jumuiya ya Afrika Mashariki, vijana, michezo na utamaduni nazo pia zimejumuishwa pamoja na kuwa wizara moja inayoongozwa na aliyekuwa waziri wa mambo ya kigeni Ezekiel Niwigira. Wizara ya Mambo ya Nje sasa inaongozwa na aliyekuwa balozi wa Burundi kwenye Umoja wa Mataifa Albert Shingiro, huku wizara ya ulinzi kwa mara nyingine ikiongozwa na raia. Ni mara ya kwanza tangu mwaka 1976 kwa Burundi kuongozwa na rais ambaye ni jenerali wa jeshi na waziri mkuu ambaye ni afisa mwenye cheo cha juu sana katika idara ya polisi ya taifa na serikali Tanzania imetoa mwongozo mpya wa ufunguzi wa shule vyo na taasisi nyingine za elimu, wakati ambapo taasisi zote za elimu zimefunguliwa tena kuanzia Jumatatu Juni 29 mwaka 2020. Mwongozo huo umetolewa wakati shule kuanzia za chekechea hadi sekondari zimefunguliwa na mamlaka ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki kutangaza kwamba u, ugonjwa wa COVID-19 umepungua kwa kiasi kikubwa nchini humo miongoni mwa miongozo ni kwamba wanafunzi chini ya umri wa miaka minane na wale wenye magonjwa ya matatizo ya kupumua kama pumu, ugonjwa wa moyo na selimundu wasivae barakoa. Waziri wa Afya Umi Mwalimu amesema ikiwa mwanafunzi ataumwa au ana matatizo ya kupumua, anastahili kuepuka maeneo ya yenye msongamano wa watu na kuvaa barakoa ili apate hewa safi na kutafuta usaidizi Endelea kusikia idhaa like, Kiswahili so ya SBS ukiwa na migodi ya migherani, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS. Kwa sasa, tugeuze macho katika viwanja vya vi michezo, tukianzia katika mchezo wa Olimpiki ambapo alikuwa mwanaolimpiki wa zamani Nova Paris wa Australia amejiunga na wito wa wanaolimpiki w wa wengine ambao wanahamasisha shirika la Olimpiki ama kamati ya shirika la Olimpiki iweze kuondoa marufuku dhidi ya watu kufanya maandamano wakati wa Olimpiki. Wito huo umeongezwa na aliyekuwa mwanariadha wa Marekani John Carlos, ambaye ni alikuwa ni mweusi, aliongoza kwa sauliti yake ya kuhimiza umuhimu wa, wa, wa, wa watu weusi pamoja na mchezaji mwenza Tommy Smith katika sehemu ambapo alikuwa anapokea shaba na medali zao za kushinda katika michezo ya Mexico City ya Olimpiki mwaka elfu moja mia kenda sitini na nane. Tukirudi katika taarifa zingine za michezo, katika mchezo wa soka, mchezaji wa timu ya taifa ya wanawake Claire Pokin amesema kwamba anaamini kwamba michuano ya Olimpiki ya mwaka ujao itakuwa ni michuano yake ya mwisho kuweza kushiriki na hata kama si sahihi. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 amesema kwamba anatazamia kuweza kushiriki katika kombe la dunia lake la tano, e, haswa wakati Australia na New Zealand ndio watakaokuwa wanaandaa michuano hiyo katika mwaka 2023. Amesema kwamba licha ya kuweza kushiriki katika michezo hiyo kuanzia mwaka 2006 ambapo kufikia sasa amewasikilisha Australia mara 125 katika michuano ya kimataifa ya soka. Na katika soka la taifa hapa nchini, mkuu wa michezo ya Eli, Greg Oruka amesema kwamba licha ya ongezeko la ma, janga la coronavirus katika mji wa Melbourne, mji huo utaweza kushuhudia mechi mbili za ligi kuu ya soka, ikiwemo ni kati ya mechi ya Melbourne Victory dhidi ya timu mpya ya Melbourne, Western United. Vilevile vile, timu ya Melbourne City nayo itakichapa hapo hapo katika uwanja wa emy dhidi ya Melbourne vile vilevile, katika mechi ambayo itakuwa inatarajiwa kuwa tarehe ishirini ya Julai. Mechi zingine zitakazosalia zinatarajiwa kuhamishwa hadi jimboni New South Wales, ambako timu nyingi zitaweza kuwa zimekita kambi kwa ajili ya kuweza kumaliza michuano hiyo ya A-League. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 15, Melbourne zikiwa ni 13.7, Brisbane ni 16.6, Perth kwa sasa ni 16, Adelaide 13.2, Hobart 9.4, Canberra kwa sasa nyuzi joto pale ni 6.2, wakati Darwin nyuzi joto ni 27.9. Haya basi, ndio yale ambayo tumeandalia katika makala leo. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo yanakujia muda usio mrefu. Enda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.