Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano tukiletea makala haya moja kwa moja kupitia studio za SBS radio na mtandaoni, kama ilivyo kawaida, anuani ikiwa ni SBS.com.au Swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wa Facebook, anuani ambayo ni Facebook.com SBS Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la kile ambacho wazazi wanawezafanya kukabiliana na maswala ya unyanyasaji shuleni ambako watoto wao wanahusika. Imekadiriwa kuwa mtoto mmoja kati ya watoto wanne nchini Australia huathiriwa kwa vitendo vya uonevu au unyanyasaji shuleni. Kwa mzazi, inaweza kuwa vigumu kujua cha kufanya mtoto wako akiwa mwathirika wa matendo ya unyanyasaji au kama wao ndiwo wanafanya matendo hayo ya unyanyasaji. Wataalam wamefanyia suala hili utafiti mpana kuweza kujua chenye wazazi wanaweza fanya kuwasaidia watoto wao kumaliza visa vya unyanyasaji. Unyanyasaji hufanyika wakati mtu anasababisha madhara ya kimakusudi mara kwa mara kwa mtu ambaye hana mamlaka kama wao. Jesse Mitchell ni mshauri mkuu kwa masuala ya uonevu na unyanyasaji katika shirika la Elena and Madeline Foundation, amesema visa vya unyanyasaji vinaweza kuwa katika umbo tofauti kama unyenyesaji like, um, unaweza chukua umbo kama bullying, kusukuma, verbal au kupiga teke. Unyenyesaji unaweza kuwa kwa maneno kama kutisha mtu au um, um, kuwatukana vibaya, na unyenyesaji unaweza social, kuwa pia social, kisiri au kijamii. Hiyo inajumuisha kusambaza uvumi kuhusu mtu au kumdhalilisha mtu katika hali ya kijamii. Na bila shaka tunajua kuwa unyenyesaji unaweza kuwa tatizo mtandaoni pia. Bimicha wameongezea kuwa unyenyesaji unaweza fanyika mahali popote, ila ni kawaida sana kunyenyesaji kufanyika shuleni. Bi Mitchell tena, shuleni ni sehemu ya kawaida ambako unyanyasaji unaweza fanyika. Utafiti wa hivi karibuni uliofanywa nchini Australia ulibaini kuwa takriban asilimia 80 ya wanafunzi bullying walidhani uwanja wa michezo ni sehemu ya kawaida pa kunyanyasiwa, ila unyanyasaji unaweza fanyika pia katika sehemu zingine pia kama ndani ya basi ya shule, sehemu ya umma, au bila shaka mtandaoni. Belinda Beaumont ni mshauri katika shirika la Kids Helpline amesema ni muhimu kuelewa kuwa unyanyasaji mtandaoni unaweza kuwa mbaya sana, hususan kwa wazazi wengi. Tulipokuwa tukikua huenda walipitia unyenyesaji shuleni, katika matukio ya kijamii na kadhalika, ila walipofika nyumbani walikuwa katika sehemu yao salama ambako hawangekabiliana na hali hiyo tena. Ila kwa vijana, kwa sababu wanaendelea kuwa mtandaoni, unyenyesaji unaweza hisi kama hauishi. Wanapokuwa nyumbani, wanaweza kuwa wanapokea ujumbe mfupi wa maandishi pamoja na kuona vitu mtandaoni. Andre Carvayo ndiye mkurugenzi wa shirika la Bully Zero amesema hajalishi hali yao iko ngumu aje, huenda watoto wako wasichangie nawe kinachoendelea katika maisha yao. Kwa sababu moja changamoto ni kwamba day, watoto wakati mwingine hawataki eleza wazazi wao kuwa wananyanyaswa kwa sababu mzazi anaweza chukua kifaa wanachotumia iwapo unyanyasaji huo unatokea mtandaoni exactly, au mzazi huyo anaweza enda katika shule ya mtoto huyo. Kwa hiyo la muhimu ni kusikiza kinachoendelea. Bwana Andre amependekeza kutazama mabadiliko katika tabia ya mtoto wako mabadiliko ya wa tabia hizo ni kama in sleeping and eating patterns, mabadiliko kuwa na vyakula na kulala, kulia mara kwa mara na hasira. Kitu moja muhimu na cha kawaida ni kutotaka kuenda shuleni na kujihisi wanaumwa asubuhi. Hiyo ni ishara muhimu ya kutambua. Vidonda ambavyo hawawezi elezea, kukatwa na kuchubuliwa kwenye ngozi kama ni ishara kuwa huenda mtoto wako ananyanyaswa. Mtoto wako akisema ananyanyaswa, ni muhimu baki katika hali ya utulivu na hakikisha umewaeleza kuwa wamefanya vizuri kukuambia. Waombe wakueleze kila kitu, na waeleze kuwa si vizuri kunyanyaswa na ni kawaida kuhisi hasira. Kwa upande wake Jesse Mitchell amependekeza kuwahamasisha wasikasirike au wasijibu unyanyasaji kwa fujo, kwa sababu mara nyingi hufanya hali hiyo kuwa mbaya zaidi. No bullying, hakuna mbinu ya miujiza ya kusimamisha unyanyasaji, ila baadhi ya watoto hupata wakitumia mbinu za kukwepa au ucheshi au kujifanya wamechoka ama hata kujulisha mtu anayewanyanyasa kwa wazi kuwa um, tabia yao ni ya kipumbavu really. Ni vizuri pia kuwa na marafiki wanaokuunga mkono. Bijesi ameongezea kuwa mzazi anastahili wasiliana na shule ya mwanawe kujadili swala hili. Anashauri kuwa, zungumza na mwalimu anayemjua mtoto wako vizuri zaidi. Andika orodha ya matukio ambayo mtoto wako ametaja, kisha peleka orodha hiyo katika mkutano, kwa sababu tunajua kutoka utafiti mpya wa walimu kuwa asilimia 80 ya walimu waliopokea taarifa kuhusu tukio la unyanyasaji hawakuwa wanajua kuhusu tukio hilo hadi mtu alipotoa ripoti. Kwa hiyo usifikiri tu kuwa shule inajua kinachoendelea. Kila shule nchini Australia ina sera yake ya kukabiliana na unyanyasaji. Kwa hiyo jiandae kwa kusoma hati hiyo kabla ya kwenda katika mkutano wako. Kuna uwezekano shule na walimu watataka unyanyasaji huo uishe, kwa hiyo kumbuka kuwa mnachotaka nyote ni kimoja. Kama unyanyasaji huo unafanyiwa mtandaoni, unaweza uripoti katika tovuti ambako ulifanyika kama Instagram au Facebook. kama maneno hayo hayafutwi Kamishna wa usalama wa mtandaoni Julie Inman Grant amesema kwamba unaweza toa ripoti kwa tovuti ya esafety.gov.au na wakitoa ripoti kwa mtandao wa kijamii na unyenyesaji huo haufuti, wanaweza kuja kwetu na tutachukua hatua kama watetezi kwa niaba ya kijana huyo kulazimisha tovuti hiyo ya kijamii kufuta vitu hivyo. Tumewasaidia vijana nchini Australia takriban elfu moja mia mbili katika mchakato huo na tuna viwango vya asilimia mia vya kusalimu amri miongoni mwa tovuti za kijamii pia. Kuna uwezekano mtoto wako ndiye mnyanyasaji. Ni muhimu kuendelea kuwa mtulivu na kutilia maanani hali hiyo, Andre Carvalho amesema. Unastahili weka wazi kuwa unyanyasaji haukubaliki na lazima uishe, kwa sababu you need to let your unastahili. Eleza mwana wako kuwa si vizuri, na utasaidia kuhakikisha unatoa msaada kwa mtoto wako ili hali hiyo isiendelee. Hata hivyo, ni muhimu usimzomee. Maneno ya upole yanaweza kusaidia kumpa ujumbe wako. Kwa mfano, nataka ujue kuwa unyanyasaji haukubaliki na lazima uishe. Nadhani hiyo ni mbinu nzuri ya kuchangia ujumbe wako. Jaribu kuelewa kama kuna sababu inafanya mtoto wako awe na tabia hiyo. Bwana Kavayo, tena kuzungumza kunaweza saidia kujua kama mtoto anakasirika, ana wivu, hana furaha au hata pengine yeye mwenyewe ananyanyaswa. Ni vizuri kujua kiini cha swala hili. Hakikisha shule husika inajua kinachoendelea na shirikiana nao. Kama mtoto wako amenyanyaswa au amenyanyasa, inaweza kuwa vizuri akizungumza na mshauri au shirika la Kids Helpline. Kama mzazi, unaweza pata taarifa ya ziada kuhusu unyanyasaji kupitia mashirika ya Kids Helpline na Parentline, ambayo yanaweza toa huduma ya wakalimani. Makala mapya ya runinga ya SBS kwa jina la The Hunting yanakabiliana na mandhari ya unyanyasaji na usalama mtandaoni makala hayo yenye sehemu nne yatapeperushwa katika runinga ya SBS saa mbili unusu usiku wa Alhamisi, na unaweza yapata pia kwenye mtandao wa uhifadhi wa makala ya SBS almaarufu maarufu on demand. Makala haya yaliandaliwa na Audrey Buget na Gode Migerano. Kwa makala haya pamoja na taarifa zingine kama hizi, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au, mkwa juu Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, mkwaju Swahili.