Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaonembao ni sbscu mkwaju Swahili, na kama kawaida, anaweza pata makala haya tena kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaonembawo ni facebookcom mkwaju SBS Swahili. Kwa sasa tugeuzie macho katika swala zima la soka ama michezo tukiingia katika dimba la michezo, tuzungumze na vijana kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wanajiandaa kuingia dimbani wikendi hii ama wikendi ijayo dhidi ya Misri katika Kombe la Afrika litakalochezwa jijini Sydney. Na vijana hao ni wabingwa wa zamani, lakini kwa sasa wanajaribu kurejea tena katika kile kilele cha kuwa washindi wa, wa kombe hilo. Tunazungumza na nahodha timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Clement ambaye ataweka wazi yale ambayo vijana wake wamefanya kuweza kuakisha kwamba wako katika nafasi bora ya kuweza kurejesha ubingwa tena. Bwana Clement, karibu katika idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hujambo? Yeah, salama huku, pengine uko kwenu ngambo za huku. Tuko salama, tuko salama. Tueleze, vijana wako wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamejiandaje mwaka huu kuakisha kwamba lile kombe ambalo mlishinda takriban miaka mbili iliyopita mweze kurejesha katika jamii yenu Maka huyu mambo ya kujiandaa yameenda sawa kabisa. Tuna timu ambayo inafurahisha, yani kuko watoto wa young star wengi wanakuja, wanapanda wana kwenye first team, na hapo tunachanga na wengine wakongomani wa player ambao wanajulikana kabisa kuwa wanacheza high level tena wa experience, na tumepata kocha ambaye ni kocha nayo na coach levo ambao ni ya yulu. Kumbe mazoezi kujiandaa kwa kikombe cha mwaka huu yameenda yote sawa, na kweli timu iko tayari kujitahidi tupate kufanya yale mambo ambayo zimefanya tena ule mwaka wa 2008 tunaona kwamba moja ya tisho kubwa sana katika timu yenu ni vijana wawili kwa jina la Charles, wote wawili wana majina Charles. Charles la kolinga na Charles Mambwa, wote ambao wana uzoefu mkubwa wa kucheza katika ligi za kitaalam ama ligi za kulipwa. Je, kuwaingiza katika kikosi kinawapa vijana wengine moyo kiasi gani? Yeah, yani a wajamaa kuingia hapo ndani ya ya kikosi cha timu inainua wachezaji wengine wote ambao wako ndani ya timu, kwa sababu unaona wanaangalia wale wajamaa, ni watu ambao tunawasupport kila mwaka wakati wanacheza. Yapo mambo ya professional, au kokote juu ambako wanacheza wanalipiwa kumbe kuwaona mwaka huu wanakuja wanacheza hapa nasi pamoja, sisi wote yaani kila mtu kwa mazoezi, anainuka performance zinapanda, na sio wawili tu. Kuna jamaa wengine pale kwa jina naye Anthony, nikidhani namjua naye hivyo hivyo, wanacheza kwa hizo level, saa wanavyocheza na wengine wanavyo, okay. wangine tu ambao unawajua wachezaji ambao washakuwa timu ya Kongo miaka inayotosha na experience inayotosha kumbe mwaka huu ni mwaka unaofurahisha sana. Baadhi ya vijana ambao wanacheza katika timu ya Sudan Kusini, wengi wao mara nyingi hupokea mwaliko kuweza kuchezea timu kubwa ya taifa ya Sudan Kusini kule Afrika. Je, kuna matarajio kwamba baadhi ya vijana wako wanaweza akapewa mwaliko na timu ama viongozi wa timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo barani Afrika? Tunajua yani, vijana wetu wawili wa, wa wa Charles uliosema miaka um, inayopita hapo kulikuwa jicho kabisa kutoka nyumbani huko kongwe ambao zilikuwa zinawaangalia jinsi wanavyoenda kuwatunza, wangalia wanavyo enda, wangalia wanaweza, weza kuwa kuwa- kuwafatilia hio waone jinsi wanavyoweza kuwaingiza yani kutimu ile miaka inayokuja. Na hivyo hivyo, sasa gisi nilivyosema, kuna vijana wengine yanga ambao wanapanda nao wanakuja nao hao yani, nao tunawatarajia miaka inayokuja huko mbele, Mungu akiwazidia watakuwa wachezaji ambao wanaweza enda kweli mpaka kugombania ku, nchi yetu, kwa hiyo level ya huko professional. Wewe mwenyewe kama kiongozi wa timu, matarajio yako ni gani, Kana? na mashabiki tunajua kama mashabiki wa timu ya Kongo, wanakuaga na mapenzi sana na timu yao. Kwa hiyo watarajie nini kutoka kwako kwa kama kiongozi na kama timu pia mwaka huu, kama kiongozi na kama timu? taambia tu washabiki waendelee kuwa nasi, waendelee kutusapoti. Tunajua mwaka jana tulitoka kwa muda au stage ile ambao hawakuwa wote wanatumaini tutoke, na tutajitahidi mwaka huu. Wakuwe nasi tu kama vile wanavyosupport kila mwaka, na huu mwaka tutazidi kuwaonesha ya kwamba tungali vile vile timu ambao, moja wa timu zile ambao zinaogopwa katika kikombe cha hapa Sydney. Tunajua mechi ya kwanza mnaingia dimbani dhidi ya Misri Nakusema kwamba vijana wa Misri watakuwa pahali pabaya sana ama, mnawapatia heshima zao kama wapinzani? <laughs> Tunajiaminia kwamba tukicheza mchezo wetu jinsi tunavyocheza, ni mechi ambayo tunapaswa tufanye vizuri, lakini kila timu ndani ya kikombe zinaipatia heshima kama vile tunavyopatia timu ingine yote, kwa sababu hakuna timu inayokuja pale wapoteze tu muda. Kila mtu anakuja pale wako na plan na goal ya kusema wanyang'ule kikombe. Na Misri mwaka huu wana wachezaji nao wadogo wadogo ambao wama, wamepanda wanacheza nao level za kuheshimika. Kumbe ni timu ambao kama hatujikerebeshi inaweza kuwa match ambayo inaweza kuwa nguvu, lakini tukicheza vile tunavyocheza, kisi unavyojua tu na tunajitahidi tuna focus itakuwa mechi ambayo tuna tunapaswa tuna, tuna na watu wanategemea tufunge. Washabiki wetu tuna waomba kweli wazidi kukuja watusapoti, tunapenda mechi yote yani, wak wanazidi shabiki zingine pale. Na kingine cha kuongezea ni kusema kwa sababu ya mambo yote yaliyopitia hii ya COVID pale kwenye kiwanja, yani wanaitika tu watu kama mia tano pale, hizo tiketi ziko bure, washabiki tunaweza washauri wote waweze ku jitahidi waende wachukue tiketi hizo. Sana sana tukishafika huko mbele huko kuma finals, final za makota na wasemi final, kwa sababu ikishafika hapo, kumbe washabiki mia tano wanapaswa hawawezi kuzidi wala kuingiza mtu ku- baada ya hapo, kumbe tuna washauri wote waende wachukue wa matiketi mapema, ili wajiepue wa kwa mambo hayo, na wapate kuwatch game, sawa yeah. Asante kabisa, Bwana Clement, nahodha wa timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo inashiriki katika michuano ya Kombe la Afrika mjini Sin, akizungumza nasi kuhusu maandalizi ya kikosi chake. Kama unaishi mjini Sin, basi fanya hima, elekea katika eneo la Blackton Sports Park ambako utaweza kutazama na kushuhudia vijana wakiingia dimbani dhidi ya Misri, ambapo wanasema hawatamwacha farao salama katika mechi yao. Asante sana Bwana Clement, nashukuru sana Bwana Clement hapo, naodha wa timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayoshiriki katika Kombe la Afrika mjini Sini. Mechi yao dhidi ya Misri itakuwa ni saa kumi na moja jioni. So kwamba Tanzania nayo pia inawakilishwa pale katika mechi hizo ikicheza katika kombe hilo kujaribu kurejesha tena nao ubingwa ambao walichukua miaka ya nyuma iliyopita. Mengi zaidi kuhusu makala haya, tembele tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au, mkwaju swahili. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.