Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala. Idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukona Migode Migerano tukiletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbscau mkoajuu swahili. Kama kawaida, wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com ni mkoaju SBS Swahili. Na kama unalolote lile ambalo ungependa kutujuza, kama ni makala ama hata kama una lolote kwa upande wa maandishi ama una kile ambacho ungependa tujue, kuhusu kile ambacho unataka tuandikie, kwa barua pepe anwani ambayo ni swahili.program@sbs.com.au nasi tutakujibu punde tutakapopokea taarifa yako. Kwa sasa tugeukie swala zima la uchaguzi mkuu. Uchaguzi wa urais umekuwa ni mwaka wa chaguzi nyingi, na kwa sasa ni zamu ya Waganda kuingia debeni kuchagua nani atakayeongoza taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo bila shaka uchaguzi wake umewaniwa na kampeni zimeshuhudia vurugu pamoja na, kwa masikitiko, vifo vya baadhi ya watu. Lakini kile ambacho tutakuguzia zaidi ni wanaogombea nafasi za urais. Mmoja wao ni rais ambaye amekuwa kwa muda wa miaka 35 ya tano, Yoweri Kaguta Museveni, ambaye anaongoza chama cha NRM akiwa anapingwa kwa vikali na Robert Robert Kyagulanyi Sentamu maarufu Bobby Wine, ambaye ni msanii katika nchi hiyo ya Uganda na ambaye amejipatia umaarufu mkubwa miongoni mwa vijana na watu wa kawaida. Vilevile kuna mwingine ambaye ni mmoja wa aliyekuwa mwanajeshi katika jeshi la taifa la Uganda, Meja Jenerali Mugisha Muntu kutoka chama cha Forum for Democratic Change, na pia kuna mwingine Patrick Oboy Amuriat ambaye vilevile vile ni mgombea wa chama cha Forum for Democratic Change. Tukizungumzia swala hili la uchaguzi, je, vyama vya upinzani pamoja na kile chama tawala NRM vimejiandaje kwa maswala ya uchaguzi? Ni kampeni gani ambazo wamefanya pamoja, ni sera gani ambazo wameuzia wapiga kura? Kujua mengi zaidi, tuzungumze na mmoja wa Waganda ambao kwa muda mrefu pia amekuwa akifuatilia swala hili kutoka huku in, nchi za nje, hususan Australia. Kwa upande wako kampeni za mwaka huu umezionaje? kuanzia mwaka jana mpaka sasa, tukiwa tunasalia na siku chache watu waingie kupiga kura, kampeni mwezi wanaje. Asanti kabisa kunini kwa hizi kuni host kama programu hizi za uh, kiswahili lakini kiswahili changu sio kile kizuri kabisa, lakini nadhani watu wanaenda watasikia, na hakika watakuelewa kido. ye watanielewa kidogo. Uh, jina langu ni uh, mzee Williams, na isi hapo kwenye Sydney muda mrefu kidogo hivi um, lakini tukiende uh, ni kwenye Uganda Uganda zile ambao tuseme mzee Museveni alikuwa na zile kama ambao um, uh, mwaka gani mwaka miaka zile ambao za 2000, I think it was 2000 something hizo nini kampeni zilikuwa za haki, lakini kampeni za tuseme kama tuwa, uh, 2006 na sasa, hii ndiyo moto kabisa. Hizo hamna uh, wa kweli, kwa kweli kwa kusema wa kweli, na hizi hizi ambao ziko zi, zi current sasa, hizi ndiyo hatari kabisa, kwa maana kuna vitu vingi ambao havikanyikane kama not Haviko wazi. Uh, Ye, yeah. Haviko vya nini vya kweli. Kwa, hmm. Kuna, kuna wakati zile nini za mwisho, waliwambia wali, wa, wali nani um, electoral commission that kuna zile ambao nini muhimu ambao zinafaa wazirudishe kwenye nini kwa ku, kufafanua nini electoral commission bifuwa alavda ya nini uh, ya kuanza nini electoral um, process for this year lakini government eh, eh, eh, i- eh, eh, eh, si ilifanya nini si s serikali ha haikusikia ma-mapendekezo. Ye eh, ye yeah, yeah, kusikilizana zile ambao manani wa wa wamefanya wa nini watu wa wachaguzi wali, waliomba serikali yewaliomba yeah, sio sio hata na wachaguzi lakini kuna bodi ile sijui ya United Nations na afri Afrika na um, IGAD I think they advised them to kwa hiyo ni kumaanisha But... kwamba unasema serikali ilipokea mapendekezo kutoka mashirika ambayo yalikuwa yanataka uchaguzi na vyombo vya uchaguzi vifanye kazi vizuri zaidi na kufanya, yep. hali hatua za uchaguzi ziwe nzuri zaidi, lakini serikali haikutekeleza maombi hayo, na no. Kwa yale ambayo umeshuhudia katika kampeni hizi, ni chama gani ambacho umeona kimejipa nafasi bora ya kuweza kuchaguliwa na kushinda uchaguzi mkuu? Chama ambao kinaonekana kuwa na wale wa vijana vijana wengi, unajua, so, ki, kila revolution iko na vijana wa vijana wale ambao wanao, sijui tutaita mang'ung'uniko ama complaints ama kuna vitu ambao wa, uh, Uh, aiende vizuri kwenye nchi yao um, social services, social services, uh, employment. Watu wengi hawana wakati. Wa themanini na moja, turudi kama kama themanini na moja themanini na mbili wa mzee Museveni na, na wale wa wengine ambao walikuwa kwa miaka hiyo ya nini, walikwenda kule polini kupigania uhuru yao kwa maana wa walikuwa na uongezi kwenye nini, sisi ambao walikuwa wanafanya nini, wanaisi wakatojetolea wakaenda kule polini wakapigana miaka tano themanini na tano uh, na sita, uh, uh, wanaingiza na government. Sasa generation zinakuja sasa, generation ingine eko hapa, generation hiye naona hamna employment uh, hamna uh, kama sepitali just like the cost of living is high. Sasa wanajitoliwa wanataka unani, mabadiliko lakini mabadiliko gari ganini? kwa maana themanini uh, uh, the, the, the, the, the, the na moja themanini na mbili watu walikabiza nini silaha wakaenda polini. hizi wako wa vijana hivi ambao wako nini Kampala sasa hivi hawajitolewa ni nisi la wanajaribu kugeusha ma, ma mabadiliko. Kwa nini kwa peaceful means, but the government is just provoking, that's what I can see iansee, eh? mm. wan, wanaweka vile vitendo, wanasema au wanataka fanya hivi, lakini serikali au uh, iwapatie uh, muda wa kufanya nini hawa vijana wakijaribu kufanya hivi kwam, wakati wali, nini, walishika huyu jamaa huyu kule kule eastern side in somewhere there, huyu jamaa walijua kwamba hawa vijana watareact vibaya. Kuna wale wengine kama kichwa you know every society has people who has boiled up sasa wakashika huyu jamaa alikuwa hana silaha silaha hawana nini chochote wakamshika wakamchukua sijui nalufenya the society of this young generation reacted in a way that like doing a, maybe burning tires and doing all this but when you look at it in a real scenario it's like a provocation. Provocation provocating, then wale watu wakifanye nini anze wakif, vitendo kama ayo kama vitendo kama mbaya kama hizo alafu wajue wanataka mm, fanya nini ndiyo serikali sasa inafanya hivyo, it's like a throw a bait to get out to the fish. Yeah, tukizungumza kidogo kuhusu wale wagombea tunaona bwana Chagulanyi ama Bobby Wine ukipenda ameweza kuteka mawazo ya wapiga kura, ameweza kuvutia sana vijana wengi kama ulivyosema hapo mapema. Lakini wale ambao wanajitokeza barabarani kumshangilia, kuimba nyimbo zake, kuita jina lake, kuonyesha picha zake barabarani, wote hao wataingia kupiga kura kumpigia kura, ama ni kuonyesha tu furaha na mapenzi barabarani, lakini wakati wa kuamua wote wanarudi kwa mzee Museveni. Ye sasa, hiyo water, hiyo ni madoadoa hmm, kama madoadoa kama ya nguo ya, ya jeshi, sidhani kama au wote wako na kula, nikusema kwamba ni furaha ambayo mana... tu ya kufuraha ya kufurahia tu, lakini wakati hali inakuwa ngumu kidogo, wote watarudia nyumbani kwa mzee Unajua, huyu jamaa huyu, uh, nini Bob Wine amefanya uh, sana kunini kumobilize to, to spread the message out for people to, to go and register for, uh, for voting. Sasa sielewe kama wengine wamekuwa wanasikiliza nani uh, uh, nini yake mawazo yake na nini na baraza zake, ati waende kuandisha, kwa maana mambo ya kuandisha iliishi uh, long time lakini hatuelewi kama wote wamerejesta kunifanya nini? Uh, kupiga kura kupiga kura hiyo mm. always determine lakini the numbers will determine, um, the ground also um, uh, CO is not like a leveled uh, amna ha, ha, nukusama, wa, ha hakuna, hakuna, usawa katika kampeni, hakuna usawa kwenye katika nini I mean, serikali u, u, kila siku inafanya nini na tia gasi wakati wanatoa wanafanya nini, wajaribu kupita fasi fulani, wanapia tia gasi. This is the same is the same like when the other kanochiza besi. Je, alikuwa anafanya nini? Anafanya kampeni zake, amuna nini, amuna um, There is no change it's, it's, mm. it's always, always, same, same, same. Hakuna mabadiliko ni vilevile tu. Bwana William, kama Mganda, ni nini ambacho ungependa kuona kikifanyika baada ya uchaguzi? Maana wanasemaga kupiga kura ni kitu kimoja, kuhesabu ni kingine. Yule ambaye anahesabu kura ndiye muhimu zaidi kuliko yule ambaye anapiga kura kama wanavyosema. Iwapo chama cha NRM kitafanikiwa kurejea madarakani, ungependa kuona mzee Museveni anafanya nini? Ni vitu gani ungependa kuona anafanya? Na kama patakuwa miujiza, bwana Chagulanyi ama bwana Muntu ama mmoja wa viongozi wa upinzani wapate ushindi, ungependa kuona wanapeleka Uganda sehemu gani, katika masuala ambayo unaona ni muhimu kwako? Kitu muhimu sana is the restoration of the term limits and the age limits, kuregesha kwa, kwa, kwa vipimo vi, vi na vikomo vya mam, mamlaka na na umri wa, wa kuweza kuwania ku, na kuongoza kuongoza, chingine yeah, ni andakwa sasa unasema kwamba Uganda haiongozi kwa sheria na wala haki. Ungependa kuwa kuona nchi inarudia katika uongozi wa sheria, uongozi ya sheria. Uh, wacha wale waniliwa, judges wafanye kazi yao. but now they are like fighting force ike mm. Uh, kwa polisi uh, warejea kufanya kazi zao za kawaida badala, yeah. ya kuwa kama wako, kuna ving, wako kuna vitu vingine, kuna vitu vingine mingi kala ma corruption diversion of funds to other things um, um uh, sepitali, uh, employment industries industries zilikwenda kabisa um, You hear some industries uh, are there but it's not like the one who, which were functional before. Cooperatives died long time ago. Uganda Railways has died long time ago. These are the things which are supposed to maybe muhimu kama mwingine anakuja kwenye nini, but the law now, the country is going into shambles. Ndio. Kwa kifupi unasema kwamba ungependa kuona kurejea kwa uongozi wa sheria na, yes. Nchi kuregeshwa katika sehemu nzuri ya uongozi, viwanda na ujenzi pamoja na miradi mingine ifanyike vizuri, na Uganda kurejea katika nafasi, na, nafasi yake. Um, to scrap some of the power, presidential powers. Aha. Kwa hiyo ungependa kuona katika, katiba ikitekelezwa na baadhi ya ya mamlaka ya, ya, ya, ya rais yapunguzwe ya yeah. Yeah. Ndio. Na pengine tukimalizia kwa maoni yako unadhani baada ya kura kuhesabiwa nani atatangazwa mshindi wa uchaguzi huu kwa kura hii? Ndio. <laughs> Kula hii mambo iko mingi sana, uwezi. Lazima serikali inataka fanye nini, lakini sidhani kama serikali bado inayo good reputation. Kwa hiyo un unadhani kwamba upinzani utashinda ama Rais Mseveni atabakia madarakani? Nadhani, um, what I what think if the uh, opposition came with two candidates, kwa hiyo hiyo it it. Ah, kama upinzani ungeleta wagombea wawili Bwana Chagula na, na Mugisha Muntu, Mugisha Muntu. Upinzani ungekuwa na nafasi, kumaanisha kwamba unadhani kuwa na wagombea wengi wa upinzani umemaliza, yeah, nguvu za upinzani na serikali ndio itashinda yeah. That's Asante sana bwana William kwa maoni yako na asante sana kuweza kuchangia maoni yako nasi ye yeah. Lakini samani swahili imeenda inaenda, <laughs> ni sawa amna <laughs> tatizo nam. Huyo ni bwana William, mmoja wa waganda wanaoishi nchini Australia, akichangia maoni yake kuhusu kampeni za uchaguzi nchini Uganda. Waganda wanaingia debeni tarehe kumi na nne mwezi huu wa Januari na matokeo yake bila shaka yanasubiriwa kwa hamu na gamu, serikali tayari ikiwa imeanza kupata vikwazo kupitia vyombo vya mitandao ya kijamii, baadhi ya akaunti zao zikiwa zinafungwa, za chama tawala pamoja na za viongozi wa serikali. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.