Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS The Salama kabisa tuna kwamba masoja wako amefika pia studio. Na mlinzi tofi. Basi, sema, kwa kwa tarajia kitu fulani kutokea ama iko nini? Um, napenda ku roll nao, yani kila kama kama kwenye interview za vitu kama hivyo sio, so yeah they they like giving me company. mm. Pengine kwa wale ambao hawakufahamu vizuri, wala hujui safari yako ilianza wapi, ungetueleza kidogo kwa ufupi, safari yako kimziki imekuwaje? Alright, jina langu halisi naitwa Simon na uh, nianza muziki siku nyingi kidogo tangu nikiwa secondary school nchini Tanzania; nimetoka Tanzania. So nilipofika chuo um, nikawa busy na masomo kwa hiyo nikaachana na muziki. Kwa hiyo nilipokuja Australia mwaka huu nikaamua nirudi kwenye mziki kwa sababu ile passion ya mziki ilikuwa bado ndani yangu mm. Upokua kufanya mziki katika primary na secondary ulikuwa ni mziki aina gani? Ah, ulikuwa ni bongo flava, ulikuwa rapa kama kawaida yeah. Na nini ambacho ilikusukuma katika hiyo fani ya, ya rapa? Ah, ni passion tu za wasanii wa kitanzania wa zamani na ilikuwa najisikia kama na mimi naweza kurap, kwa hiyo nilikuwa naandikaandika tangu kipindi hicho so, ha. So, yeah. Ni nani ambayo alikuwa unatazamia ama unatazamia, una, una kwamba huyu anapenda mistari yake na pengine ningependa na kumwiga kiasi? Asni zetu ni zile tangu enzi kina, kina Professor J wakaja wakina enzi hizo kina mwana Fid Q Mr. Blue kwao, hiyo tulikuwa inspired na na, na miziki yao kwa hiyo secondary school hiyo primary naandika Hmm. Kisabia, yeah. Na ilikuwa napokewaji wakati uko ukopaine darasani una, unaandika pale, alikuwa vizuri. My last memories ilikuwa kwenye high school nilifanya welcome from five, nilifanya um, na kina marehemu Langa nikafanya na kina chi, chili bands, ha. Ha. Ha. Yeah, nilisoma yeah, yeah, Green Acres kwa hiyo uh-huh. Ilikuwa nzuri kusema kweli na yeah. Yes. Unakumbuka mistari yako ya kwanza kwanza ambao nilikuwa yeah, yeah, yeah, yeah. Um, na nyimbo inaitwa phonebook hiyo hiyo, uh -huh. high school kwa hiyo uh -huh. Um, nilikuwa naenda um, phonebook yangu, washikaji wanaishangaa kisa, namba nyingi za madem zimejaa, wanafikiri mimi na wachapa tu, kumbe ni washikaji zangu watu na chati tu. Hmm. Nikianza kuna neti na ana washikaji wengi, na wale ambao walikuwa wanataja, walipokeaje wale wimbo huo? Kila mtu apige foleni kwanza Yeah, yeah, unajua na nyumbani, mziki mziki wako ulipokewaje nyumbani, ambapo unafika nyumbani wambe kwamba kwa mimi ningependa kufanya mziki? Ah, mi toka kwenye familia kidogo, mamaangu mkristo mzuri, sio? <laughs> Babangu kidogo politician so yeah. Um, mamangu alikuwa asapoti sana mziki, sio? uh-huh. yeah, yeah, kwa hiyo sababu acha kupa sababu kwa nini asapoti. Ah, unajua wazazi wa Kitanzania dini sana, sio? kwa hiyo ilikuwa ana hiyo support kubwa katika mziki kwata. Sasa hivi hana mziki, lakini improving kidogo si najua so, so yeah, akiona progress na nini, kwa hiyo anafurahia sio, baba baba yeye ah, anafurahia kwa sababu Mm. Na mziki kwenye, kwenye siasa kwao, baba anasapoti a mm. mama kidogo. Dini tunaona kwamba kuna vyama tofauti vya, vya wasanii pale Tanzania na kunakuwa, pengine pakiwa sho ya mtu fulani, huyu aendi huyo, akijaribu kurusha kitu na, na <laughs> ah, inaweza mm. so yani, karuka ndege karuka Kaka, kafa, njiwa, kapa, nini. Kwa hiyo, yani, um, mi nafikiri umoja ni nguvu, kwa hiyo kwa kusapotiana wote, kwa umoja, um, mziki unafika mbali, kwa sababu hatujafika mbali kihivo, lakini bado makundi, kwa hiyo doesn't help, yeah. Na, na, basi umepokeaje wimbo wako mara, tunajua kwamba wana haraka sana ku, ku, ku, ku ya kupiga breki nyimbo kadhaa. Ah, wimbo wangu bwana, umepokelewa jinsi ambavyo sijategemea, kwa sababu within, within a week nilipata 100,000 view kwenye YouTube wakati hmm, nawafahamu wafahamu watu ambao wa mziki siku nyingi tu, lakini views kama hizo hawapati. Kwa hiyo ni it was a surprise kwangu kusema kweli hmm. yeah, yeah. Na inakupa hisia gani ukiona kwamba mapokezi yanakuwa mazuri kiasi hicho? Hisia lilonipa kumbe maki nilifanya fanya tu nikaona ngoja niachie, ili hisia ikanipa kwamba kumbe kumbe naweza eh? kwa sababu hmm napata DM nyingi sana na napewa comparison za, za wasanii ambao mi nawaheshimu, naona bana, video yako hii, ya, bro unaweza sana kwa hiyo inatia moyo kusema kweli nanifanya nione kumbe kumbe, mnanifanya niingie studio sasa rasmi. Na unapotazama rap inapoelekea, hususan rap, Tanzania iko katika afya ya kiasi, ya hali gani kwa sasa? rap, rap hipo um, imefanikiwa kufunikwa sana na na waimbaji, au sio? mm -hmm. Lakini rap ipo, bado wapo kina mwanaf nafiikia anafanya vizuri kama kawaida malejendari, lakini lakini inahitaji kitu, au sio? inahitaji engo tofauti, ubunifu na vitu kama hivyo ili mm -hmm. ishike ishike njia, kwa sababu rappers kama unavyochawama wanaandika sana, kwa hiyo mm -hmm. kwa hiyo um, unahitaji ubunifu wa ziada na support nzuri ili ilifika inapotakiwa kama waimbaji. Na nyie mara nyingi mnakuaniwetuwa kujipiga vifua sana yeah. Sasa yeah, yeah, yale maisha mnayozungumzia katika video zenu na katika pengine ini ambazo mnaingia ndio yale maisha mnayoishi ya ama, um, tu niile kufumba watu machoinategemea, uh, unaamini katika nini sasa? uh -huh. um, kuna sasaikuna kwamba una, unafanya kwa ajili ya, ya tv na kuna ileausio, uh -huh. kwa hiyo ni inategemea na personality ya mtu kwamba unataka uonyeshe ambacho unaishi au, au, au ni kweli unaishi hivo, sio? so, mm -hmm. So ni vitu vili tofauti. Kuna watu ambao wanaishi wanayoonyesha na kuna wengine ambao mm. Kwa upande wangu sio, nilijiona mimi kabla sijafanya vitu, kwa hiyo, kwa hiyo najaribu kuweka maisha yangu katika mistari yangu na katika video zangu pia. Yani persona yangu ndo ipo hivo, au sio? Mm. Jinsi, kitu nachokionyesha. Tumeona na ilikuwa video ilikuwa bonge la budget. Ilikuwa nzuri, tueleze ile wazo la ah, yeah, kufanya video video na Simba kulofanyia na zile helicopter zote, mawazo uliyapangaje? Kutokana na, zile na, yeah, yeah, um, no na ujenerali wangu nilifanya le ile nyimbo, nikaona mimi nimeanza muziki siku nyingi kwa hiyo nikaona kivo, nikaona mimi na akili ya ubunifu na na uwezo wa kufanya kitu ambacho nilikifanya. Kwa hiyo nilijiona katika ile script, au sio? Kwa hiyo ndio maana maana script imeandika mwenyewe yote ile. Kwa hiyo nilijiona mimi nikajipachika na ma director na kila mtu alikuwa excited kufanya kufanya hiyo hiyo video. Na yeah, sasa nikisema kwamba unajipatia sasa kibarua kikubwa, maana watu wanatarajia kitu bora zaidi kuliko ile. Ndio. hmm. ndio hiyo niliambiwa nyimbo ya kwanza ukienda kwenye mawingu sasa nyingine wanatakiwa mea sijui niwe mbinguni au wapi yeah. Lakini ye yeah, it's a challenge ambayo, mi napenda challenges, au sio? uh -huh. Kwa sababu mimi kitu ambacho kikiwa akina challenge, naona kama mbona mbona tunateleza tu, au sio? uh -huh. Kwa hiyo hiyo hiyo kitu ambacho kwamba natakiwa nifanye vizuri zaidi ndo inanifanya niumize kichwa na ndo inanifanya niwe bora zaidi, sio? Kwa hiyo napenda challenge hiyo. Ukisema kina Chibu sasa, inabidi wawe tayari sasa. Kina Chibu tayari, with all due respect, unatafuta kwanza mambo tena, wenyewe wamechonga barabara, kwa hiyo Etunakuja, muda wako umefika sasa. Fresh basi tusikie. Basi tunajua kwamba msanii na rapa kawaida anakuwa ni kuchanatupate michano I don't taste and tell I thank you sweating nanukesha now I don't tell you when it's shindo Who fell girl you're pretty Hibiti, ebu katika nayo ayo pofiti Ushikiki wafanye wapige mia yo make me say, mama Kisukuma ningeta mayo chana hao jama Minta kuboost paka nyayo Lips, zinavutika kama raba Nikilenga generali nina shaba Njoka nyangumi ya chana na hivyo vidaga Champagne wanna save, siki back to naimwaga <laughs> Yeah. Ah, fresh kabisa hapo mimi na ndio kwanza, mistari inaendelea kuongezeka sana ule ubunifu wa, wa mistari hiyo unatokea una wapi? Ah, um, tangu siku nyingi tu nilivyokuwa naandika na nikaja niliachaka kuandika kwa sababu sababu na nyimbo, nyimbo nyingi sana ambazo niliandika, um, nikiwa nikiwa tangu mashule msa secondary school na vitu kama hivyo. So siku hizi na nafanya revision tu una, na na update, au sio, kwa sababu uweze kuimba kile kile ulichoandika kipindi kile iwe hmm. Kwa hiyo ni, ni kipaji ambacho kiko ndani tu. Anapoanza mtu, mtu tuseme kwa mfano mimi ambaye sina uzoefu wala ujuzi wote wa kupanga mashairi kama haya yep. Ni sehemu gani ambapo napasha kuanzia ili kuweza kupanga mstari wa kwanza hadi wa pili hadi wa tano hivi? Ha, nafikiri unatakiwa wa uangalie wasanii unawapenda kwanza, na ujiangalia unapenda una, una mziki wa aina gani? Sio lazima uangalie wale wanaokuinspire, ukiwaangalia na u, ye, ukiwasikiliza na ukiona namna gani unaandika, kidogo inaweza kakupa mwanga, au sio? Kwa sababu nafikiri kila msanii kuna watu ambao wana muinspire mimi, kuna watu ambao ukiwasikiliza napata mzuka kuandika mistari, kwa hiyo vitu kama hivyo, mm-hmm. So na kwa mtu ambaye hawezi labda, anataka aweze, kwa hiyo there is something like that, unaweza kaangalia ambao wana kuinspire ukatembea so, yeah. nao na ile masuala ya biti, kutengeza biti ama inakuwa sasa ni kutumia biti za mwingine kama uh, tumepiga bao kunatoa asoa kwamba hii biti ni kwamba tumeisikia tayari kwa mwimbo fulani, nakuwa yeah, sasa yeah. niwe kuisha kwamba ndio ndio huu wameutumia kwa, uh, uh, kwa mbinu fulani, na mimi naweza nikaubadilisha kidogo nitumie hivi ile yeah, yeah. uh, ile nilipenda sio mm. nilivyoisikia nilipenda, li kwa hiyo nika Nikaona hii nipite kweli, au sio? Nikaona why not, man, kwa sababu kila nikisikia, yani au ya sio? mm -hmm. Naipenda nikaona fanye mawasiliano na producer, ili angalau nianze nayo niifanyie tu, au sio? mm -hmm. Sasa so, inakuwa sasa nikuguza niku, kuomba kwanza ruhusa kwanza kuitumia, ama inakuwa yeye, yeah, yeah, niliomba ruhusa kwanza kuitumia mm -hmm. au sio, kwa sababu mtu katumia akili zake na nguvu pale, so so had to reach out kwao. Nilimcheki Kimambo ambayo ndo producer mhm mm ama akaniruhusu, nitumie msanii aliotumia ame mind, ama imekuaje? Kwa sababu kimambo ndo ana haki na hiyo biti, au sio? Kwa hiyo kwa sababu metumia na wasanii wawili tofauti, ndio so kimambo alinipa baraka zote, kwa hiyo yeah. Nikaona na mi ngoja ni jump in, ni ni kimbize, sio tuona. Mda kidogo unaweza kutupa mkono hapa kwa haraka haraka, ni kazi gani ambazo ziko uh, pengine ndani ya ndani ya jiko pale ambalo nafanya kazi? Yeah, kuna kazi kadhaa kwa sababu nimetiwa sana moyo bao kwa sababu mapokeo ya hii, napiga bao kwa sababu ni beat ambayo ishatumika na nini, lakini mwamko wake ni mzuri, so ikanifanya nione okay, ma songs na kwa hiyo tumetengeneza nyimbo kadhaa na yes, na mipangilio tu ya kuachia moja moja na kutokuwa ni kumshirikisha mtu mwingine, mana wewe mwenyewe tu binafsi kwa sasa, kwa vile na lengo la kupromote Kiswahili hapa, kuwafanya Waustralia wembe kwa Kiswahili. Kwa hiyo shirikisha mwingine wa Kiaustralia kumfanya embe kwa Kiswahili unapozungumzia kupromote Kiswahili, yule ambaye aliimba ves pale studio kwamba nataka, nataka mtu afanye ngoma yangu, asimame msichana ki Australia kaniambia, ulopishana naye pale bwana yule anaweza sana kwao akafanya na mawasiliano akawa excited kufanya ngoma, karudi studio hapo nusu saa, nakwambia nifutia kama nusu saa tu Kiswahili, yani maneno ile chorus na nini nini, akafanya vocals. Umeona alikuwa very excited kufanya kufanya ngoma ya lugha nyingine, na yeah so kusema kwamba wimbo ujao ni mmoja wa wanajeshi wako hapa watakuwa ndio waimbaji ama yeah. Nafikiri kuna mmoja wa wanajeshi wangu kaninga hata sikio kanaambia kwamba, bwana, mbona mimi na sauti jenerali. Nikamwambia okay just be keen to learn Swahili na tulipue basi. Kwa hiyo naangalia fanya haki. yeah, yeah. Kwa hiyo nitaona usio so, unajua wa nyumbani kwanza, unajua soja wangu kwanza fresh kabisa. Pengine neno la mwisho kwako kwa, kwa mashabiki wa mziki wako na wale ambao wanatusikiza kwa sasa hususan wale ni vijana ambao wanataka kufanya mziki ama kuingia katika mziki, ushauri ni upi? Ah, ushauri mkubwa ni, um, waishi waishi ndo waishi ndoto zao kama like never before. Yani waishi kama wanategemea ndoto zao. Yani ukiishi kama unategemea kitu, ni lazima ujaribu kukifanya kwa sababu ndo unakitegemea, sio? na na wasi wasiache wasisikilize makelele ya nje haya ya ya kwamba huwezi kufikia hapa kwa sababu mtu anayekwambia huwezi kufikia hapa ni yeye ndo huwezi kufikia wewe. Kama umewaza ukaona naweza kufikia kufikia, that means you can do what it takes kufikia. Kwa hiyo kwa hiyo nafikiri Ushauri mzuri asi mzuri kumalizia, Bwana Simon na Simorex Generali, shukrani sana kwa kuzungumza nasi na asante kwa ushauri wako na kutuletea wageni wako. Asante sana kama navyosikia Paul, kwa kuzungumza na Generali Simorex, ambaye Mtanzania lakini vile vile mu Australia. Kwa upande mwingine, mengi zaidi kuhusu makala yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au. Lakini kwa sasa tuingie tena katika sehemu ya mziki kujua ni kipi Bwana Simorex alisema alipoingia viwanjani The General... Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.