Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza, jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Waweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako tumechapisha makala tunapeperusha. Anone ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Katika makala ambayo tumeandalia, Naibu Waziri wa Watoto na Familia amesema anazingatia mradi mpya ambao utawasaidia wakimbizi wenye ujuzi kupata hati za kazi hizo nchini Australia. Maoni ya David Galispy yamejiri wakati idadi ya wa wabunge wa serikali ya mseto wanadokeza mageuzi yafanyiwe viza za kazi, ili ziwauzuie wahamiaji wa na wakimbizi waliofadhiliwa na waajiri katika maeneo ya kanda kutoondoka katika maeneo hayo na kuhamia katika maeneo ya miji baadaye serikali ya shirikisho imesema inachunguza jinsi inaweza rahisisha mchakato wa wakimbizi kuwa na ujuzi wao wa kitaalamu pamoja na hati zao kufanyiwa uhakiki nchini Australia. Akizungumzia suala hilo, Naibu Waziri wa watoto wa na familia David Galispi amesema kati ya mkimbizi mmoja miongoni mwa wakimbizi watatu huwa hafanyi kazi katika sekta aliyosomea licha ya kuwa na ujuzi na vyeti vya kiwango kikubwa bwana na maelezo zaidi, tuna hali ambapo takriban asilimia thelathini ya wakimbizi tunaopokea ni wataalamu wenye ujuzi mwingi, ila wengi wao hufeli kupata mafunzo pamoja na uhakiki wa vyeti vyao nchini humu. Dr. Gillespie ameongezea kuwa wakimbizi hao hukabiliwa na changamoto mbili za kutokuwa na hali inayowaruhusu kupata uzoefu nchini Australia pamoja na kumudu gharama ya kupata uhakiki huo. Dr. Gillespie tena, ninajadili masuala kadhaa na wenzangu kuhusu jinsi tunaweza boresha hali hiyo kwa kuwapa namna ya kulipia kozi za muda mfupi, jinsi ambayo wanaweza fanya mitihani yote, kwa sababu gharama ya hatua hizi katika sekta za kitaalamu ni kwa maelfu ya madola, ila ukiwa mkimbizi hauna namna ya kumudu gharama hizo, alisema Dr. Gillespie. Wakati huo huo, chama cha mseto kinaendelea kuzua gumzo kuhusu masuala ya uhamiaji katika miezi ya hivi karibuni. Katika bajeti ya shirikisho serikali ilipendekeza wakimbizi wapokee malipo ya Centrelink kwa muda wa miezi sita kabla ya kuanza kutumia huduma za uajiri, hatua ambayo ni nyongeza miezi mitatu iliyokuwa imewekwa awali. David Gillespie alikuwa miongoni mwa wabunge wa chama cha mseto waliopendekeza mageuzi kwa viza za uajiri kandani kuzuia wahamiaji na wakimbizi ambao wamefadhiliwa na waajiri katika maeneo ya kanda kuhamia mijini baadaye. Alan Tudge ndiye waziri wa tamaduni mbalimbali, naye amesema serikali inazingatia masharti ya kuhakikisha wahamiaji wanasalia katika maeneo ya kanda kwa muda mrefu. Hata hivyo, Ian Rintoul kutoka shirika la Refugee Action Collective ambalo hutetea haki za wakimbizi amesema kwamba hata kama wakimbizi hawatasita kuhamia katika maeneo ambako wanaweza fanya kazi na kuwalea watoto wao, kuwalazimisha kuishi sehemu yoyote si vizuri kwa sababu no, I mean, I the, the, the nadhani pendekezo la Alan Tudge ni kama hatua iliyotumiwa katika uongozi wa Stalin nchini Urusi wa ambako watu walitembea na pasi zao kila pahali na kuwa na wasiwasi kama wanaruhusiwa katika maeneo fulani au la. Sidhani hivyo ndivyo mtu yeyote anataka kuona Australia ikiongozwa. Wakati huo huo, miji kadhaa kandani imefanikiwa kuendeleza kazi katika viwanda na sekta kadhaa kupitia wafanyakazi ambao wanatoka katika mazingira ya ukimbizi. Kwa mfano, zaidi ya idadi ya wakimbizi wapatao mia moja kutoka Myanmar wanafanya kazi katika mji wa Nil mkoani Victoria. Wengi wao wanafanya kazi katika viwanda vya uzalishaji wa kuku. Kwa makala mengine tunayopeperusha pamoja na ratiba ya vipindi vyetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na James Elton Pime na Evan Young na kutafsiriwa na kusema kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkwaju Swahili.