Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju swahili nam, tunaendelea kuzungumza na, na baadhi ya wale ambao wamefika katika hafla ya jamii ya Warundi mjini Sydney. Na kama unasikia tunazungumza kwa sauti ya chini, si kusema kwamba tumeishiwa na sauti. Hapana, kuna tukio ambalo linaendelea katika chumba cha pili na kwa ajili ya kutokuwa wasumbufu kwa wale ambao wanafuatilia yanayoendelea kule, tumeamua kupunguza sauti iwe chini kidogo, lakini bado unaweza kutusikia. Tunaye mmoja wa viongozi hapa katika jamii ya kinamama wanaishi hapa Australia, hususan Sydney, katika jamii ya watu kutoka Afrika ya Kati. Tunazungumzia swala zima la watu ambao wametoka kule Burundi, na tunaona kumekuwa na uongozi ambao ulikuwa pale wa marehemu Pierre Nkurunziza. Na sasa tuna uongozi mpya wa jenerali mstaafu Evariste Ndaishimie. Kwa ule uongozi ambao unakuja, unaona ni nini ambacho unaweza kufanya kuinua maisha ya Warundi, na hususan wale ambao wako hapa? Kawaida ni kwamba wanakuwa na jicho lingine linaangalia nyumbani walikotoka, na tatizo ambalo linawatokea kule linawapata hapa pia, kama kuna mtu anajaa, kama ni magonjwa, kama ni nini kwa upande wako, na muda ambao umetumia, ni mtu ambaye umesoma, ni mtu ambaye unaona unaelewa mambo ya maendeleo, ni nini ambacho ungependa kuona uongozi ukifanya, na kama ungependa kuzungumzia pia uongozi uliopita, kile ambapo waliachia katika masuala ya maendeleo, na unakaribishwa pia. Asante mtangazaji, mimi naitwa Rosali. Aa, kwa maoni yangu wakati kiongozi alikuwa Nkurunziza Pierre wakati wa mwanzo ilikuwa vizuri sana na watu walisaidiwa na warundi wakafurahi wakaona kwamba wameona kiongozi mwema tena mkristu mwenye mcha Mungu. Masiku yanapoendelea tangu elfu mbili na kumi na tano pale alitaka kuingia mamlaka mara ya tatu, mambo yakabadilika, mambo yakabadilika, watu wanakufa wakakuwa wanaweka hiki kikundi cha Um, mbonera kure ya watu walikufa sana. Watu walikufa sana na kufikia hapa amekufia eh apaa e, mekufa. Hatukutaka akufe kwa kwakuwa tulikuwa tunataka aendelee kuishi juu aendelee kuongoza ta huyu mwenyewe ameingia kwenye mamlaka na ni um, Ndaishimie Evariste waongozanye kwa maung... juu huyu anaingia ni mpya, hakuwa anajua mambo yanavyo mle ndani ya, ya koje lakini, mimi si nasema kwa Warundi wote, nasema kwangu mimi, Mungu angemuweka anaendelea kusaidiana na huyu mwenye anaingia kwenye mamlaka ni vizuri, vingekuwa vizuri na tena vingekuwa rahisi kwa huyu mwenye anaingia. Juu hapa itakuwa njia panda, anaenda kuanzia zero na tena angeanzia na huyu mwenye alikuwa, angekuwa anamwonesha tulifanya hivi tukafanya hivi, na yeye anainukia pale. Lakini hivi vitakuwa tu vigumu na yeye kwake kuanzia ziro. Kama mwanamke na kama mzazi, ni mambo gani ambayo ungependa kuona rais ambaye anaanza awamu yake tayari, Evarist Ndaishimie anawekea mkazo ama anawekea kipaumbele zaidi, kuesha kwamba maisha ya wanawake, maisha ya kinamama, maisha ya watoto na warundi wote kwa ujumla, ule mzigo wa, wa maisha unainuliwa kidogo. Ya asante. Mimi kama kina mama, mimi ningependa sana sana juu ya unyanyasaji wa kijinsia, unazidi Burundi sana. Mwanamke wa Burundi hana neno hata moja, hawezi hata kujitegemea ku, si kujitegemea kwamba namzidi mume wake mamlaka kuna jinsi mwanamke anaweza kujitegemea na saidia familia yake. Mimi kama mama ningependa, si kwa kumlazimisha tena, ningemuomba asaidie wa mama unyanyasaji wa kijinsia ukue kama mainchi mengine. Angalia kama Rwanda hakuna mama ananyanyasika juu ya nini bana. Mtu anawasimamia anasema, una mama ni mtu wawatafutie vyama wawatafutie kama ma... vikundi vya wakina mama wawafundishe kazi ya mikono. Haiko si wote, wote wataingia kwenye kazi watapata kazi serikalini, lakini kuna bukazi kidogo kidogo bwa mikono. Mama anaweza analima mboka analima mfaru mafler yanamupatia pesa, anashona vikapu vinampatia pesa, lakini msaada wote mkubwa utatokea kwa viongozi. hawezi kulima ha, hivi Rwanda, Burundi awavuni kama mbele mbele ulikuwa unalima unavuna hapa ha. sasa hivi udongo haumee tena. Kwa hiyo kumaanisha, ungependa kuona kama patakuwa na mradi wa kutoa mitaji ili kina mama waanze biashara ndogondogo, kuanzisha wa mama maisha ndogo ndogo, wapatie mtaji, wawafanyie vikundi wawapatie vyarahane washone, yaani kenye kitasababisha mama ainuke, wawafanyie wa mama. Na kingine kitu kingekuwa vizuri, watoe mbonera kule bazi, ni vikundi bavikalishe, vikuwe kama Warundi wengine, bakue bin, binadamu kama wengine wote, basikue wanakuwa juu juu, bakiendelea kuwa juu, kila watu watakimbia juu nimesikia hata matangazaji mabibisi wanasema, wakimbizi wanasema sisi tulikimbia juu ya kule zilituua, kwani zikiendelea kuishi, wakimbizi watarudia Burundi? Hawatarudia juu wanaogopa, tayari wanaogopa. Ni vizuri angegombana na hivyo vikundi vya mauaji, anabaweka wote chini, anainua nchi na kuinua wamama na sijasahau wababa na kuna wababa nao wanahitaji msaada wa kimaisha baba. Na Waki baba anakuwa pale, hana parcel, hana fasi ya kulima, lakini akikuwa na ujuzi, wanawafundisha hata kazi udogo udogo kwa mikono kunasaidia Afrika sana. Na nyewe mbayo mko kina mama ambao tayari mumeishi huku Ulaya kwa miaka mingi, mumesoma katika vyuo mkahitimu, na mna ujuzi wa maisha na kazi tofauti kuna namna ama kuna mipango yote ya kuweza kuchangia ule ujuzi ambao umepata na kina mama ambao wako kule, ili nao waweze kujiinua kidogo ya. Yeah, mimi mimi kweli na uzuzi naweza nikashona, naweza nikashona vitambaa, naona nikashona mashuka, naweza nikashona juu ya kuji mikono yangu na tafuta juu ya akili yangu na mikono, si, si kutafuta juu kwa jembe Hakuna, sina parcela kule naweza nikalima, lakini juu ya naweza nikawasaidia, naweza nikalipa tiketi yangu, naenda kule, na kama wanakikundi nakaa pale, nawafundisha simple. Hakuna, yani napenda nione mama na anasimama, akwana kila siku baba, nipatie franga za kununua chumvi, nipatie franga nguo, nipatie nini. Hapana, mama nayajisimamie kama mama haiko tena. Kama ule mama atakuwa nazidi mume wake uwezo, ataendelea kuheshimu mume wake, lakini na yeye akuwe na kipato kidogo. pen kwa kumalizia, ujumbe ni upi kwa Warundi wote ambao ndio wanaomboleza kifo cha alikuwa rais, lakini pia sasa wanakuwa na mtazamo mpya wa uongozi ambao umeanza kazi? Ni kama kwa upande wili kuna maombolezi na pia kuna hali ya ufufuo mpya baada ya, ya janga na, na majonzi ambayo amekuwepo, yeah, ile hakuna mtu mwenye kuumia na tena. Nawapatia na sana sana pole familia yake wote, nawapa pole sana. Yeah, na mimi ni mjane miaka ishirini hivi na kwa, niko mjane na huyu mama, na yeye avumilie. Mungu ni mu, Yesu ni mume wa wajane na ni baba wa yatima, atamuwezesha kulea watoto wake. Ya kenye nataka kusema hiyo kama me, ameondoka ni mapenzi ya Mungu yalifanyika. Wa, waende wasonge mbele, wasikwe wanasema oh, fulana angekuwa tungepata hiki tungepata juu. Mtu akiondoka haondoki na kila kitu, mambo yenye atabakia pale, sheria itabakia pale pale, baheshimu na mamlaka imeingia, juu ni vile Hawana, hawana kitu cha kufanya juu hawatamkata. Walimchagua wenyewe, watampatia nguvu ya kuwasaidia juu. Kama uh, mimi niko hapa kama Rosali, kama sina mtu wa kunipatia nguvu, siwezi nikafanya chochote, lakini wao ndio wanampatia kazi, wanapatia president kazi, wanasema oh sisi tunawanaandika tunataka fanya hivi, hivi. Anamtumia kazi na yeye anaangalia chenye kinatakiwa kifanyike, na hata jua kama kijiji fulani kuna watu hivi, wale viongozi wa vijijini ndio wanatakiwa wampatie kazi. Kweli nawatakia heri na, fa, na faraja, juu waendelee kushikamana na wamshike mkono huyu mwenyewe ameingia, jua watavuna mema wakiendelea kutupa utomuunga mkono hawatavuna mema. Wataendelea na ugomvi, wataendelea na kila kitu. Yeah, ni vizuri ku, kujiunga pamoja, wakajiunga na yeye pamoja, wanampatia kazi juu na ye, ee wawatumikie. Ni ushauri mzuri kutoka kwa kiongozi wa kinamama hapa katika shirika la GLAPD pamoja na katika jamii pana ya watu kutoka Burundi na eneo la maziwa makuu la Afrika. Mama Rosaria akizungumza nasi kuhusu aliofikia Warundi na mtazamo wake kwa uongozi mpya ambao unaanza kutoka kwa jenerali mstaafu Evarist Ndayishimiye. Mengi zaidi, tembelea tovuti yetu sbscu mkoajuu Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.