Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na migodi ya migerano juni hele, tukaletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS Radio, ambapo wazaskiriza makala haya pia moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscu mraba Swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook com mraba SBS Swahili, na iwapo watakuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili program Tukiendelea basi na yale ambayo tumeandalia kama katika taarifa ya habari, waziri mkuu Malcolm Turnbull amesema shambulizi la hivi karibuni la silaha ya kemikali dhidi ya jasusi wa zamani wa Urusi na binti ya Uingereza kuwa ni tendo la aibu. Australia imejibu shambulizi hilo kwa kuwafukuza wanadiplomasia wawili wa Urusi. Serikali imesema kwamba ina imani kwamba wawili hao ni majasusi ambao hawajasajiliwa. Hatua hiyo ni sambamba na hatua zilizochukuliwa na mataifa ya Magharibi kama jibu kwa shambulizi hilo. Hata hivyo, mamlaka ya Urusi imeendelea kusisitiza kuwa haina hatia kuhusiana na suala la shambulizi hilo. Serikali ya shirikisho inawafukuza wa nchini wanadiplomasia wa Urusi wawili ambao wamepewa siku saba kuondoka nchini hatua hiyo inahusiana na shambulio la silaha ya kemikali dhidi ya jasusi wa zamani wa Urusi na Uingereza wana Sergei Skripal na binti yake Yulia kule nchini Uingereza. Urusi imelaumiwa kwa shambulizi hilo. Australia ni moja kati ya nchi ishirini ambazo zimewafukuza wanadiplomasia wa Urusi kwa sababu ya shambulizi hilo. Hatua hiyo ni moja ya misururu ya hatua za kuwafukuza wanadiplomasia tangu mwisho wa vita baridi. Waziri Mkuu Malcolm Turnbull amesema kwamba matumizi ya silaha ya kemikali katika ardhi ya Uingereza si shambulizi tu dhidi ya Uingereza bali ni shambulizi pia dhidi ya washirika wayo kama Australia. This is about the actions of the Russian government. Anasema hii inahusu hatua za serikali ya Urusi, pia inahusu maslahi ya taifa letu ambayo tutalinda daima. Hatutabaki kimya tukiona washiriki wetu wanatishwa, ndio sababu tunachukua hatua hii. Inaonyesha maadili yetu kama taifa inayoheshimu sheria za kimataifa pamoja na kutetea uhuru wetu na uhuru wa washiriki wetu. Bwana Tambul amesema shambulizi hilo ni sehemu ya uchokozi wa serikali ya Urusi. Ameongeza pia kwamba hatua hiyo inajumuisha kunyakua eneo la Crimea, kushambulia eneo la mashariki ya Ukraine, pamoja na kudungua ndege MH17, pamoja na shughuli za kushawishi uchaguzi wa mataifa ya magharibi. Bwana Tambul ameongeza kuwa shambulizi hilo katika mji wa Salisbury nchini England tarehe 4 Machi ilikuwa ni sehemu ya shambulizi linaloendelea dhidi ya demokrasia. Russia is threatening the democratic world right around... Anasema Urusi inatishia demokrasia duniani kote. Kuna ripoti za kuaminika kuwa Urusi ulikuwa ukidhoofisha uaminifu wa kura ya Brexit, uchaguzi wa Urusi nchini Ufaransa mwaka jana, kura ya maoni ya Katalonia ambayo haikuwa imeidhinishwa na Uhispania, na nchini Marekani, ambayo ni moja ya demokrasia muhimu duniani, mjadala unaendelea iwapo operesheni za ujasusi za Urusi huenda zilishawishi matokeo ya uchaguzi wa urais. Waziri wa mambo ya nje wa Australia, Julius, uh, Bishop, uh, hajatupilia mbali wazo la Australia kususia kombe la dunia nchini Australia kwa sababu ya shambulizi hilo mchuano michuano hiyo imeratibiwa kuandaliwa kati ya mwezi wa Juni na Julai. Bwana Bishop ameongezea kuwa Australia ina vikwazo tayari dhidi ya Urusi kwa sababu ya matendo yake katika miaka hivi karibuni, pamoja na hatua zinazohusiana na kombe la dunia zinaweza zingatiwa katika siku za usoni. Bishop na maelezo zaidi Of of taken, kuna aina nyingi ya chaguzi za hatua za ziada ambazo zinaweza kuchukuliwa. Kombe la dunia ni moja ya hatua za ziada ambazo zinaweza kuchukuliwa kuhusiana na swala hili, Bi Bishop alisema. Na uamuzi wa serikali wa kuwafukuza wanadiplomasia hao wa Urusi umeungwa mkono pia na chama cha upinzani nchini. Kiongozi wa upinzani Bill Shorten amearifiwa na serikali pamoja na vyombo vya usalama vya taifa Naye amekubaliana na hatua hiyo, kama anavyofafanua hapa. naunga mkono hatua hii, amesema. Hakuna shaka kuwa matendo ya Warusi nchini England yamezua hasira ya kimataifa, na Australia pamoja na washiriki wake wengi inachukua jibu hili pia. Ni majasusi ambao hawajasajiliwa, kwa hiyo hawastahili kuwa nchini Australia. Kwa hiyo naunga mkono hatua zilizochukuliwa hii leo. Bwana Shorten alisisitiza. Mina Rawlings ndiye balozi wa Uingereza nchini Australia, amekaribisha tangazo hilo. Na Peter Jennings ni mchambuzi wa masuala ya usalama wa taifa kutoka shirika la Australian Strategic Policy Institute. Bwana Jennings amesema kwamba hakuna shaka Urusi itajibu hatua hizo kwa kuwafukuza baadhi ya ma balozi wa Australia kama jibu la Australia kuwafukuza mabalozi wa Urusi wawili kutoka nchini Australia. Na kama ungependa kusikia taarifa hii tena, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili, ambapo utazapata taarifa hii pamoja na zingine ambazo tumepeperusha hapo awali. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao una makala mengi tayari ambayo tumepeperusha pale na kuchapisha pale kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni facebook.com mraba SBS Swahili. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Pegi Okemelu na kutafsiriwa na kusema kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.