Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukuona Migode Migerano, tuakuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni unani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu Swahili, na kwa makala leo takuletea mazungumzo maalum, tukifanya mazungumzo na mbunge pamoja na daktari mtu, ni mtu mmoja lakini ana wadhifa mbili tofauti, daktari wa binadam na vilevile vile anatibu watu pia ndani ya bunge vile vile, kupitia sera anazounda. Tazungumzia kuhusu daktari Luk Mlimbalimba, ambaye ni mwanachama wa chama cha kisiasa kule Congo, lakini pia um, atatueleza mwenyewe kwa undani ule mpangilio ambao ameamua kuingia ndani katika swala zima la kisiasa. Daktari Luk, karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili. Asante sana ndugu Gode, nashukuru kunipokea kwa SBS radio ya hapa Australia. Naam, imekuwa muda hatujaonana, haujafika katika idhaa ya Kiswahili ya SBS hata katika studio za SBS tangu tulipozungumza karibia miaka miwili mitatu. Ni yapi ambayo amefanyika kwa upande wako wa kisiasa? Na tumeona ndio umekuwa na serikali mpya kitaifa, tofauti hiyo imekuwa ni gani zaidi? Ndio, tumeshukuru Mungu. Mungu ameendelea kutulinda na Mungu ameendelea kunisaidia hasa mimi binafsi kwa kazi za maendeleo ambazo ninafanya hapo nyumbani Kongo, katika tarafa la Uvira. Kama vile umejua, mimi kazi kubwa ambayo nafanya ni kazi ya kimaendeleo. Uh, ninajaribu kufanya siasa ya maendeleo, na tangu niliingia kwa ubunge wa Kongo niliamua kwamba nitafanya siasa ya maendeleo kuliko siasa ya wanasiasa, kwa kuwa nilipoona kwamba uh, tulikuwa tukingali nyuma kidogo kimaendeleo, na nikaonelea kwamba uh, nifanye siasa ya maendeleo pahali ya siasa ya wafanya siasa. Tumefanyikiwa kuboresha ujenzi wa hospitali ambayo ipo hapo Paluvungi, inaitwa hospitali Munimbalimba ya hapo Luvungi tumefanyikiwa kuunda chuo eh, chikuu eh, ama universite eh, kwa lugha ya Kifaransa ambayo iko hapo sasa ambayo imepokea wanafunzi inaendelea vizuri. Tumefungua chuo cha sekondari eh, ama ecole secondaire kwa Kifaransa ambao tuna wanafunzi zaidi ya elfu moja mia tano na kazi nyingi za maendeleo ambazo tumefanyikiwa ku kuendelesha katika tarafa la Uvira na hospitali ambayo tunayo sasa ina eh, vitanda mia moja hamsini vitanda eh, mia moja hamsini na inakuwa mojawapo ya mahospitali kubwa zenye jina katika eh, tarafa la Uvira ndiyo. Hiyo ndio kazi ambayo tumefanya hapo eh, na na zaidi ya hiyo kazi ya maendeleo kisiasa, pia tumejitahidi sana. Uh, kisiasa kwa kutetea watu uh, kama vile mmejua, uh, tarafa la Uvira tumekuwa na changamoto nyingi kisiasa uh, tunakuwa na shida nyingi kisiasa, na, na, na nimeamua uh, kuendeleza kazi pia ya kuwatetea watu hasa wanyonge na wasiojiweza, ili wasiendelee kunyanyaswa, ili wasiendelee kuteswa, ili wapate kurudishiwa haki yao. Ndio kusema nimefanya pia kazi ya kutetea haki ya kibinadamu katika tarafa la Uvira, hasa hasa uh, kwa grupma hiyo ambao wanaita kwa kifaransa grupma ya itara Luvungi. Daktari Luk, kuna mengi ambayo umezungumzia ambayo umefanya, na kazi zako zinaonekana ni wazi kupitia vikaratasi ambavyo unaonyesha hapa, ambapo tunaona inakuwa na taarifa tofauti ambazo zimefanya. Tukianzia pengine kwa upande wa uh, kazi za uh, ujenzi wa hospitali, ujenzi wa shule na vingine, changamoto imekuwa gani katika hii miaka ambayo imepita pakiwa na mabadiliko kisiasa, pakiwa na mabadiliko katika sima kisasa tu, lakini katika jamii pia, kupitia janga ambalo limeibuka, kazi zako zinakuwa ngumu kiasi gani ama zina zinarahisishwa kiasi gani? E, changamoto ilikuwa kubwa hasa kupitia janga hili la ugonjwa wa korona. Haikuwa rahisi, haikuwa rahisi kwa kuwa e, wakati huo ugonjwa ulifika kama vile unajua, watu wengi waliogopa kwenda kwenye mahospitali, wakiogopa kwamba wataambukizwa, ambao ilikuwa changamoto kubwa. Na ingine changamoto kubwa ilikuwa vifaa, vifaa, kwa kuwa unajua ugonjwa kama wa korona unahitaji vifaa spesiali ya kusaidia wagonjwa ambao wanakuja ili wapate kupumua vizuri, na katika Uh, province uh, vifaa havikukuwa vingi, na kama vile unajua pia uh, hizi ambazo wanaita kwa Kiingereza face masks uh, ama kwa Kifaransa cashne, barakoa, uh, barakoa, barakoa kwa Kiswahili Kiswahili, asanti yeah. <laughs> <laughs> Kama vile unajua mabarakoa pia uh, ni ngumu kupata uh, haiko kila mtu ndio anaweza kupata pesa ya kununua barakoa. Tulipoona hizo changamoto, tulianza kutengeneza sisi wenyewe barakoa hapo kwenye hospitali kupitia wanafunzi wa hiyo uh, chuo ambayo ambao tuko nayo hapo. Kwa kuwa kwa hiyo chuo ambayo ambao tuko nao hapo, tuna majifunzo ya kushona nguo, na wametengeneza zaidi ya barakoa elfu nane ambao tuligawa bure kwa mm, mastafu wote wa hospitali na shule tuligawa bure kwa watengez, watembezaji wa pikipiki. Kama vile umejua, Uvira pikipiki ndio kama teksi eh, rahisi. Watu wanatumia pikipiki sana kwa kwenda mm, uh, mahali tofauti na tukaona kwamba ni vizuri tupatie wa watembezaji wa pikipiki. Tulipea pia wamama ambao wanauza vifaa ndogondogo kwenye masoko, kwa kuwa tuliona kama pia ilikuwa vizuri, kwa kuwa unajua watu wengi wanaingia kwa soko sana, kama vile unajua, uh, hakuna umeme sana katika uh, vijiji vya Uvira na hakuna fridge, sio kama hapa Australia ti mtu atanunua chakula anaweka uh, kwenye nyumba. Huko ndio kusema unanunua chakula kila siku, na uh, uzuri wa huko ni kwamba chakula ni fresh uh, ngali nzuri, inatoka tu kwa shamba shambani na unainunua. Sasa watu wanaenda sokoni kila siku, na tukaona kwamba ilibidi kupea pia wachuruzi wadogo wadogo hizo barakoa tuliwapea na tukapea pia wanafunzi uhum. Na hiyo ilisaidia sana, na hiyo ilisaidia sana, uh, kwa kupambana na hiyo ugonjwa wa korona. Pia tukajenga uh, nyumba moja ina vitanda kumi na tano ambayo tulikuwa tunajipanga kama tunaweza pata kesi yoyote ya korona, hapo ndio tawaweka lakini kupitia neema ya Mungu hakukukua hata kesi moja ya korona katika tarafa la Uvira, ndio sema Mungu apakua kesi hapa, hapa kesi sababu vipimo havikubaini kwamba kuna kesi, ama ni sababu palikuwa na ukosefu wa vipimo hawakukua kesi. Kwa kuwa eh, wakati tu ugonjwa ulikuja wakafunga maboda. Nikizani hiyo ufungaji wa boda ulisaidia Uh, kuepusha ugonjwa na pia unajua, uh, Uvira tungali na space kubwa, ndio sema watu wangali uh, na space kubwa ya kuishi, ndio sema watu hawajifungi sana. Hiyo pia natumai kwamba uh, ilisaidia pia. Population ya Uvira wangali vijana wengi uh, wengi population ni vijana, na kama vile unajua Uh, ugonjwa uh, wa korona haukuafirisha uh, uh, sana watoto na vijana, unaafirisha sana wazee uh, mimi nikizani hiyo sio tu Uvira lakini Africa uh, population ya Afrika ni, inga, ni vijana ndio wengi, na nikizani hiyo pia ilichangia korona uh, isikuwe nyingi sana Afrika uh, ndio kwa kuwa hata kama vipimo haviko, lakini wadaktari wanajua signs za corona, na hata kama vipimo haviko, wangelijua kama hii ni korona kwa kuwa uh, pia wale ambao madaktari wangelijua kwamba kweli wana signs za korona uh, walikuwa wameafiriwa wawatume mahali ambapo kuna vipimo ili waende pimwa mm. Lakini uh, ni kwamba tu Mungu alitusaidia na kutuepusha na hiyo ugonjwa katika tarafa la Uvira ni kirusi ambacho kinapewa uzito wake sawia na katika nchi zingine za magharibi ama nchini Kongo na Afrika mashariki na kati, hawachukulii umuhimu sana ama uzito wa, wa ugonjwa huu ama virusi hivi, kitu ambayo imesaidia kwanza. Mamedia ama vyombo vya habari vilichangia sana kwa, ku, kwa kujulisha ugonjwa na serikali ya Kongo pia ilijitahidi sana kwa kujulisha ugonjwa. Sasa watu wote walijua ugonjwa na maafa ya ugonjwa, na wakafunza watu gisi ya kuepuka ugonjwa. Hiyo najua kwamba ilisaidia kwa kuwa watu walijua kwamba wakipata hiyo ugonjwa, eh, itakuwa vigumu kwao kuishi, na hiyo ilisaidia watu kujiepusha na ugonjwa na mimi najua kwamba hiyo ilichangia sana kwa kufanya hiyo ugonjwa isipate kuenea mahali pengi. Ndio, ndiosema serikali ilichangia sana, viongozi wa mashinani walichangia sana, na hiyo ilisaidia sana kwa ugonjwa kusipoendelea kumaisha kwamba, tunaona kwamba sasa katika hospitali ambayo imekuwa ni kubwa, shule imekuwa ni kubwa, chuo kimeongezeka ni kusema kazi zinakuwa kila uchao inaongezeka kwa ukubwa na kupana. Na kwaje, mna mudu vipi gharama za kuweza kuongoza kila kitu pale? Uh, ndio hapo sasa. Kwa sasa kwa kazi zote za Mission in Healthcare and Development tuna wafanya kazi zaidi ya mia moja hamsini, na hawa wafanyakazi zaidi ya mia moja hamsini Uh, wanafanya kwazi kwa department tofauti, na kila department ina viongozi wake. Hospitali na viongozi wake, shule zina viongozi wao. Tuna pia department ya community development ama kazi za maendeleo, ina pia viongozi wao, na tumejitahidi sana kupana majifunzo ya kwa hao viongozi na wastaf, majifunzo ya wa kujua kujitegemea. Ndio kusema kazi nyingi ambazo tunafanya tunajitegemea wenyewe, na tuna pia redio hapo ambayo inaitwa Impact Radio, ambayo inatusaidia pia kuonyesha umuhimu wa kujitegemea kwa wakaaji, na hiyo inasaidia kwa kuwa ni hospitali ambayo katika tarafa la Uvira na katika uh, province ya Sud Kivu ambayo iko ya bei chini sana, kwa kuwa uh, operation karibu zote ni dola 20 peke yake. Ni yenyewe tu hospitali ambayo inafanya hivyo, na hiyo pesa ni ndogo, lakini inasaidia kwa mambo fulani fulani ya ki administration, ya kiofisi ili kazi iendelee kwenda uh, vizuri, na tuna jitahidi pia kufanya kazi zingine za maendeleo vile nimesema hivo, ajili ya kusupport ama kuunga mkono kwa kazi ambazo tuko nafanya zenye haziingizi pesa, na hiyo imetusaidia sana pia. Tumeonyesha wakaaji wajue kama ni kazi zao na wajue umuhimu wa hizo kazi na wakaji pia ka, wanasaidia sana kimawazo, kimaendeleo. Uh, wanapokuja kutibiwa inakuwa kama pia wanaunga mkono kazi ambazo tunafanya, na hiyo inatuma kazi ambazo tunafanya zinaendelea na kujulikana zaidi hata ya ya Kongo, kwa kuwa kwa, kwa sasa tunapokea hata wagonjwa kutoka nchi jirani ya Burundi wanakuja hapo. Toka, uh, Rugombo, Chibitoki, hiyo ndio hospitali ambayo inawahudumia, hmm. Tuna chuo cha kiganga pia ama ile yenye kwa Kiingereza wanaita midwifery and nursing school. Wanafunzi ambao tunao kuna wale ambao wanatoka nchi jirani ya Burundi na wengine wa Kongomani. Ndio kusema kazi ambazo tumefanya hapo uh, zimekuwa kama kazi za nchi za maziwa makuu kwa kuwa hazihudumii tu wakongomani bali zinahudumia nchi zingine za maziwa makuu, kumaanisha kwamba kama kuna wagonjwa ambao wanaweza kutoka Burundi wanakuja kupokea matibabu na wengine, ni kumaanisha kwamba safari za watu kwenda India, China na kwingineko kupata matibabu zitaanza kusitishwa, watu wageokie Luvungi kupokea matibabu kama yale ambao wanapokea kule China na India. hiyo ndiyo mm, maono ninayo sasa hiyo ndiyo maono ni nayo sasa. Kwa hiyo hospitali, saa hizi tumeanza tia ukuta, tunaongeza hivi, tunaendelesha majengo, kuna maingine jengo karibu sita ambazo zinaongozwa hapo. Hivi karibuni kuna kontena ambayo imeondoka hapa Australia na vifaa vingine vya kisasa vya kiganga ambayo imefika tayari Luvungi saa hizi tumezungumuza, ilifika Jumapili iliyopita, na kuna kontena zingine mbili ambazo zinataka kuondoka hapa Australia na kwenda huko. Tumefanyikiwa kupata bawa la umeme la sola, ila ambao wanaitwa kwa Kifaransa parc solaire, kwa Kiingereza solar farm, kwa kuwa unajua uh, vyombo vya kidaktari nyingi vinahitaji umeme nyingi na Luvungi hatuna umeme ama stima na imekuwa vigumu sana sana, eh, kuboresha matibabu zaidi, kwa kuwa unajua, eh, kwa sasa kiteknolojia imeingia hata kwa matibabu na bila umeme ni vigumu kwa vyombo nyingi vya kidaktari kufanya kazi. Sasa tumefanyikiwa kupata bawa la umeme la sola ambalo hivi karibuni E, itaenda hapo na tunadhani kwamba kupitia neema ya Mungu tutakuwa tunatuma madaktari kutoka Australia, madaktari kutoka hata nchi jirani eh, Kenya kuna madaktari wengi wazuri ambao wako hapo, ambao wanaweza kuwa wanatoka hapo, wanaenda e, hapo Luvungi kuhudumia watu. Ndiosema hiyo ndio vision ninayo, ama maono ninayo kwa hizi e, miaka mbili ambazo zitakuja ili wale ambao kwa kuwa unajua kwenda hata India ni wale wadosi wale ambao wana pesa, ndio wanaenda India. Wale ambao maskini hawana pesa ya kuenda India, kwa kuwa uh, fea ya, ya, ya ndege peke yake utakuta ni dola elfu tatu. Na kama vile unajua, tuna watu wengi ambao wanaishi chini ya dola moja kwa siku, ni vigumu sasa. Utajikuta wale ambao wanaenda India, wale ambao wanaenda Nairobi kwa sasa kuna wengine ambao wanaenda hata Rwanda ama Burundi, Mjumbura, kutibiwa na wale ambao hawajiwezi wanabaki tu nyumbani kungoja siku zao za mwisho. Ndio maana tunapenda tuboreshe, ili kesho utusaidie pia wale ambao hawana pesa ya kwenda India ama Nairobi kupokea matibabu hapo hapo nyumbani. Kuna ushirikiano wote na hospitali za hapa Australia ambazo zinasaidia hospitali kule Luvungi, ama kila kitu ni we mwenyewe tu kujitolea jasho lako mwenyewe? Ndiyo, tuna tuna kikundi ya maendeleo ama organization ambayo inaitwa MHCD, Mission in Healthcare Development. Na hiyo organization ina ofisi hapa Australia ambayo inaitwa Mission in Healthcare Development Australian Support Association na tumebahatika kufanya kazi na mahospitali mbalimbali hapa za government, zingine maorganization za Australia, watu binafsi ambao wanatuita na kutupatia vyombo ya kiganga ajili ya kuboresha hospitali. Ndio kusema tumeshukuru Mungu kwa kuwa Australia imekuwa baraka kwetu na kupitia kazi ambayo tumefanya tumewapata waaustralia wengi na organization nyingi ajili ambazo zinatuunga mkono kwa hizo kazi ambazo tumefanya. Lakini pia kuna vifaa vingine ambao tunanunua nje la hapo, kulufungi tuna mochari frize. Hiyo mochari frize tumenunua nje katika nchi ya nje kuna maequipment ma zingine kama radiography zimetoka nje. Sola station ambao tunatumia hapo ni ndogo, ilitoka nje, lakini sasa tunashukuru Mungu kwa kuwa tumepata sola farm kubwa kutoka hapo Australia ambao tutaenda kuinstall ku hapo, na hiyo sola farm itapea hata watu umeme. Kando na hospitali tu kuna miradi mingine ambayo unafanya pale ya maendeleo, uh, ya jamii kama mkulima. Kuna sehemu pale ya samaki, kuna sehemu ya kukuza nguruwe na wanyama wengine na, na sehemu pia ya kupanda mchele. Sema kwamba ni, ni miradi mikubwa mikubwa ambayo inahusisha jamii, si, si kwa afya tu, lakini pia kwa maisha ya kila siku. Pia umuhimu wake ni nini? Uh, unaona hiyo ndio department ya community development, kwa kuwa tuliona kwamba inabidi ku kuwaunga vijana na wamama mkono kimaendeleo. Unajua, tungali na watoto ambao wanateseka na malnutrition kwa lugha ya Kiingereza ama ukosefu wa chakula unatuma mwili umeharibika, na tukaona ili tupate kupambana na hiyo malnutrition ni vizuri tulete, eh, project mbalimbali mbali. Na kama vile unajua Kongo tuna land nzuri sana ya kilimo, watu wanalima na wanavuna bila hata kuweka makemicals, ambayo hiyo ingali neema kutoka kwa Mungu. Lakini eh, kupatana na maisha kuwa ngumu, inakuwa vigumu kwa wengi kupata hata mbegu ama jembe ya kulima, pesa ya kununua. Ndiyo maana tumeanzisha miradi mbalimbali mbali ya mchele. Kuna kikundi ya wamama ambao inaongozwa na wamama uh, wengi, lakini yenye iko uh, na nguvu sahizi ni ambayo inaongozwa na dada ambayo anaitwa Esperance. Hiyo kikundi inafanya kazi mzuri. Tuna miradi ya kufuga samaki katika vijiji nyingi ya Uvira. Uh, tuna miradi ya kufuga ngurue, tuligawa ngurue kwa vikundi mbalimbali mbali nyingi, na kwa sasa tumefikia sasa kwa projekti ya kujenga masoko mbalimbali mbali. Ile ambayo inaitwa kwa Kiingereza community market ama kwa Kifaransa eh, marche communautaire. Tunajenga masoko ndogo ndogo ajili ya kusaidia au wachuruzi wadogo wadogo ili wapate E, kuuza vifaa yao kwa environment nzuri. Tumejenga soko ndogo katika mji ambao unaitwa Katogota. Tumejenga soko ndogo katika mji ambao naitwa Luvungi. Tumeweka kuna soko hapo inaitwa soko Muinga, tumeweka jengo moja hapo, na kwa sasa tuko najenga soko ndogo katika mji ambao naitwa Ndolera na kisha hapo tutaendelea kwa miji nyingine. Ndiosema hiyo project ni ya kusupport ama kusaidia wale ambao wanafanya biashara ndogo ndogo. Tumepea pia pesa ya microfinancing ama pesa ya uchuruzi kidogo kidogo kwa vikundi nyingi ya wamama, na zingine project mbalimbali mbali ambazo tunafanya hapo. Na katika siku za usoni ni miradi gani ingine ambayo pengine mnapangia kufanya kwa wale ambao wawezi wakashiriki katika miradi ambayo anaandika saa hizi, kuna mingine ambayo wanaweza kashirikishwa katika siku za usoni? Uh, mradi kubwa ambayo tuko nayo hapa, ya kwanza ni kujenga university. Tumejenga university, lakini tunataka tujenge, eh, modern university ambayo itakuwa na library kubwa na computer laboratory kubwa na madarasa kubwa. Muradi nyingine ambazo tuko nazo, tunataka kujenga community supermarket kubwa, ambao itasaidia wale wafanyabiashara wandogo ndogo kuwa wanaleta vitu vyao vizaa vyao kuuzia hapo ili watu wa nje wenye wanatoka matauni kubwa kama Bukavu, Uvira Town, hata town ya Bujumbura wanaweza kuja hapo hapo Luvungi kununua vifaa hapo hapo Luvungi na kwenda kuviuza. Hiyo ndiyo muradi tunayo, na ingine muradi kubwa ambao tunayo kama vile nilisema ni kuboresha hiyo hospitali, ili wagonjwa wasikuwa wanaenda tena nchi za kigeni kutibiwa. Wao wanapokea matibabu hapo hapo Luvungi, Uvira, na ndio maana tuna faculty ya medicine, na kupitia hiyo faculty tutakuwa tunapata waprofesa ambao watakuwa nakuja kufunza kwa university, na hawa waprofesa watakuwa pia wanatibu kwa hiyo university, kwa kwa hiyo hospitali. Tuna ingine project kubwa ya kujenga mahospitals zingine mbili katika mji kama vile Wasange tunataka tuweke ingine hospitali hapo Sange na tumeanza tayari. Nyumba ya kwanza imekwisha, nyumba ya pili inabidi ipigwe maabati, na tunataka kuongeza zingine jengo sita. Ndiosema hizo ndizo projekt ambazo tunazo kwa mwaka wa elfu mbili ishirini hadi elfu mbili ishirini na tatu. Na kwa wale ambao wanatusikiza na wangependa kujua zaidi ama kuona kazi ambazo umefanya, maana unasemaga kuona ni kuamini. Wale ambao wangependa kuona, kujionea kazi ambazo mefanya, unaweza kupata taarifa wapi na kuwasiliana na wapi? Maana huenda pakana wengine ambao pengine wana mapeni fulani ambazo wanaweza karusha kwa upande wako kukusaidia katika miradi sana FAP. Wanaweza kufungua website yetu, website yetu iko uh, www.mhcdafrica.com www.mhcdafrica.com. Hiyo ndiyo website yetu, na tuna ingine website, wakifungua wa www.mhcdafrica.com E, asa.org.au hiyo ni ingine e, website ambayo e, tunayo u, u, wale ambao wanaweza kutaka kuni e, kuzungumza na mimi kupitia simu e, namba yangu ya simu ni sifuri nne moja tano moja mbili sita mbili sifuri tisa narudilia: sifuri sifuri nne moja tano moja mbili sita mbili sifuri tisa. Ndio kusema nawakaribisha wote ambao wanaweza penda kwenda kuvolontia ama wenyewe wanaweza kuwa na wana ma village Congo, sio tu Congo Afrika, wenyewe wanaweza penda tuwasaidie na mawazo ya kufanya hizo hizo kazi kwenye village zao ama kwenye miji zao, wanakaribishwa pia eh. Kwa sasa kazi ambazo tumefanya hapo Luvungi, imekuwa kama center ya uh, watu wengi kutoka Kongo na nchi jirani ambao wanakuja kujifunza ku, mambo hapo na kuifanya kwenye nchi zao ama kwenye miji zao, na wale watu ambao wangelipenda kutuunga mkono kimawazo, kutuombea, tunawakaribisha pia tunawakaribisha pia. Kama vile Waswahili wanasema kidole moja haiwezi ikavunja chawa, vikiwa vidole viwili ndio vinaweza kuvunja chawa vizuri, ama mkono mmoja haipigaki ngoma, inabidi we mikono mbili ndio inapiga ngoma vizuri. Kwa hiyo yeah. Ninawakaribisha wandugu wote ambao wanaweza jisikia kutunga mkono Wanakaribishwa. Daktari Luk Mlemalimba hapo akizungumza nasi kuhusu kazi ambazo anafanya kupitia mradi wake wa MHCD ambao ni mradi wa kimatibabu na afya pamoja na maendeleo ya kijamii kama alivyosema. Kwa taarifa zaidi kuhusu kazi ambazo anafanya katika eneo la Luvungi na katika eneo pana la Uvira, huweza kumpata kwenye namba ya simu 0415126202. Ninarudia 0415126 209 na kama huko katika maeneo ya Kongo basi, unaweza kumpata kwa namba hii 997100602. Itarudia 997100602. Na tovuti yao ni www.mhcdafrica.com www.mhcdafrica.com africa com ama www.mhcdasa.org.au mhcdasa.org.au. Na kwa taarifa zaidi kuhusu makala haya na mazungumzo ambayo tumefanya daktari Mulimbalimba, wasipata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.