Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju Swahili nam. Karibuni katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na migode migherano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaone ambao ni sbscu mkwaju Swahili. Tuko katika mashindano ya kombe ya Afrika ambayo hufanyika kila mwaka jijini Sydney, New South Wales. na Leo ilikuwa ni zamu ya timu ya Tanzania kuingia dimbani katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kufa na kupona kama wanavyosema, kumaanisha kwamba akishinda napita, akishindwa basi safari ndio hivyo. Na tuko na mwalimu wa timu ya Tanzania bwana Bonfis. mashindano yamekuwaje kwa upande wa timu ya Tanzania? kwa kweli eh, mechi ilikuwa vizuri, tulianza vizuri, lakini eh, second half kwa kweli eh, ilifika tukazidiwa zaidi na mwisho wa mechi tumeshindwa tatu moja. Tuna kwamba mechi iliyopita mlipata ushindi, ushindi mkubwa, na tukaona kwamba motisha ilikuwa imeongezeka katika timu. Tofauti kati ya uchezaji wa ile mechi iliyopita na hii ilikuwa ni gani? E, tofauti ilikuweko kwa sababu e, Sierra Leone ni timu ambayo inajulikana kama ni moja kati ya timu nzuri hapa New South Wales lakini pia kwa ngambo yetu sisi wa Tanzania e, ilikuta kwamba tulikuwa tumekosa wachezaji kama sita kwa sababu walikuwa wamepatapata e, ma injury nyingi, na kwa hiyo ikabidi tutumie wachezaji ambao wako na tukajitahidi. Kwa kweli first half ilikuwa vizuri, lakini second half ikaonekana ya kwamba wachezaji walichokachoka wali na baada ya kuchoka kweli basi, Sierra eh, Leone ikapata ushindi. Kwa upande wa maandalizi, maandalizi yalikuwaje, na kulingana na yale matarajio ambayo alikuwa nayo kama mwalimu, ni vitu gani ambavyo alikuwa unalenga kuona katika mashindano haya? Maandalizi yalikuwa mazuri, ila nilipokuwa ku last minute nikaanza kupata E, nikaanza kupata simu kwa kunipigia o, eti hawawezi wakakuja, wana tatizo, wanaumia, sijui wengine wana kazi. Basi kanibidi nibadilishe kila kitu, nikaanza kuona option ya mwisho ni kutumia wale ambao tuko nao. Basi nikawatia moyo na kuwaambia wacheze na roho moja kama timu, lakini bahati mbaya ilifika mwisho tuka, hatukupata ushindi. Tumeona kumekuwa na tofauti kubwa kati ya timu ambayo imecheza mwaka huu na timu ambayo ilicheza mwaka jana. Kwa upande wako kama mwalimu, ni vitu gani ambavyo ulibadili kutoka timu ya mwaka jana ukiingia katika mashindano ya mwaka huu? Ma, tatizo ambayo iko pale ni kwa sababu Tanzania ni timu ambayo kweli, e, tuseme hatuna community kubwa ile ambayo inaweza kutusaidia kutafuta wachezaji wachezaji ambao tunatumia sana sana ni watu ambao ni kama vile niseme kuogota ogota. Watanzania wenyewe eh, ni kama niseme hawapendi, hawapendi kucheza mpira na labda eh, sijui niseme nini, ila kwa kweli hawana ile bidii kama zamani, ila tunaweza kuwa encourage eh, wa Tanzania kama wako around New South Wales waendelee kusaidia wengine ili tuendelee kucheza mpira ambao tulikuwa tunacheza tangu zamani kama Watanzania. Kumaanisha kwamba juhudi zako kama mwalimu zinakuwa ngumu kiasi gani pakiwa na hali kama hiyo? Ikishafika muda kama huu kweli naanza kuchukua mchezaji kwa mchezaji tu, wacheze, hata kama uwe mwalimu wa namna gani itakuwa vigumu, kwa sababu hata mchezaji naye inabidi akuwe ni mtu ambaye anajua ni nini iko nafanya lakini ikifika ule muda wa kusema unatumia tu ule mtu ambaye yuko tu pale present, kwa kweli sio rahisi, sio rahisi ina, inafika ule muda wa kusema tu basi tutumie wale ambao wapo, na kwa hiyo inakuwa vigumu sana kwa mwalimu e, kuendelea kufanya kazi yake kama kawaida. Kila baada ya msimu kuisha kunakuwa na mafunzo moja mawili ambayo kama mwalimu unachukua kutoka kwa mashindano ambayo umeshiriki, ili kuweza kuyatumia katika msimu ambao unakuja. Kama mwalimu una, kulingana na vile ambavyo umeshuhudia msimu huu katika mashindano haya, ni mafunzo gani ambayo umechukua na ni yapi ambayo unaona kwamba pengine yanahitaji kufanyiwa kazi kwa haraka kwa ajili ya msimu ambao unakuja? E, kazi kubwa naweza nikasema ni kutafuta wachezaji ile ndio kitu kikubwa sana, na kama nilivyosema mbele, kitu kikubwa ni kusema, community ya Watanzania ni kuangalia jinsi ya kutusaidia sisi walimu kupata wachezaji ambao wanaweza kacheza mpira vizuri, kwa sababu kama hatupati watoto wa Tanzania ambao wanapenda cheza mpira, sio rahisi, sio rahisi kweli, sio rahisi kabisa. Na unakuta wengine wanacheza tu mpira kwa sababu sio Watanzania, hawatacheza na roho moja kama vile mtanzania mwenyewe ndiyo. Pia tunaona kwamba mashindano haya yamechezwa chini ya wimbi ama wingu la korona, ambao kunakuwa na wasiwasi wasi sana kuhusu hali ya afya ya watu ambao wanakuja kucheza, hali ya afya ya wachezaji. Walimu wenyewe wana mashaka kuhusu kujiweka katika mashindano kama haya, wakati wanarejea nyumbani, hajui ni vitu gani ambavyo watakuwa wanarudishia familia kama mwalimu? Masuala kama hayo umeyafikiria na ni vipi ambavyo umefanya kuweza kisha kwamba uko salama na wale ambao unafunza wako salama? Ndiyo, kawaida ya hapa kwa sababu hapa tunafanyia mazoezi au mashindano, kuna fence ambayo inazunguka hapa na kila mtu ambaye anaingia hapa. Kawaida kuna e, sanitizer hapa ambayo inasaidia watu hata kwa kutoka E, majority ya watu wengi wanaitumia, na pia e, kuosha mikono mara kwa mara, tunahakikisha kila mmoja wetu tuko salama kama vile tulivyopanga na Uh, Western, Sydney Western uh, Wanderers. Mm. Na kuchezea katika viwanja vya mazoezi vya Western Sydney Wanderers vimesaidiaje kuboresha mpira ambao watu wanacheza tofauti na miaka ambayo imepita? Uh, hii ilikuwa ni development kubwa kabisa kwa sababu eh, kombe la Afrika miaka mingi tulikuwa tunachezea ku viwanja ambavyo haviwezekani, lakini hapa kweli ni viwanja ambavyo vinaendelea vizuri tena vipya na kweli tunaendelea, e, tunaendelea ku, kucheza na kuboresha mechi vizuri sana, ndio. Na kwa wale ambao hawajashiriki katika mashindano haya wala hawajaja katika mashindano haya unawaelezaje? Tunaweza ku encourage wale wote ambao wana ile wana ile bidii wana kama vile Waafrika ambao wanapenda kujoin huu, e, mwaka tulikuwa na timu kumi na sita na kama kuna wale ambao wako hapa e, around New South Wales tunawa encourage sana wakuje wa join hii African Cup. Ni ya kila Mwafrika ambaye yuko hapa wakuje watuunge ili tupate kucheza hapa moja Bwana Bonfils, asante sana kuzungumza nasi na kila la heri katika maandalizi ya msimu ambao unakuja. Asante sana mwalimu wa timu ya Tanzania inayocheza katika mashindano ya kombe la Afrika jijini Sydney, akizungumza nasi kuhusu mashindano ambayo timu yake ilikuwa kishiriki na kubanduliwa katika mechi ya mwisho ya kundi. Walishinda mechi moja na kupoteza mbili ambayo ilikuwa haitoshi kuweza kuwaruhusu kuendelea mbele. Mengi kuhusu mazungumzo haya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.